Kites

Tiêu đề: [Share]Tôi thành công ~ Tôi trưởng thành :)~ [In trang]

Tác giả: ღ♥Nh0kBj♥ღ    Thời gian: 5-6-2012 09:24 PM
Tiêu đề: [Share]Tôi thành công ~ Tôi trưởng thành :)~

Tự dưng ngồi lẩn thẩn muốn viết 1 cái gì đó, muốn chia sẻ 1 điều gì đó. Triệu chứng này chắc bắt nguồn từ khi kết thúc xong cái kỳ thi khủng hoảng cuối đời sinh viên, lại gần đây ám ảnh bởi bộ phim A Gentleman’s Dignity khiến tâm trạng càng trở nên thất thường ko chịu nổi. Hứng lên muốn lan man lảm nhảm vài điều nho nhỏ :)~

Mùa hè - mùa thi, mùa của sự chia ly, mùa của những ý tưởng lớn hay cũng chính là mùa của những sĩ tử vượt vũ môn hóa rồng hoặc ko may mắn đó chỉ là "thành công bị trì hoãn". 1 mùa hè năng động, đầy ắp những bất ngờ, ko thiếu những niềm vui và thấp thoáng đâu đó những giọt nước mắt.

Con người ai rồi cũng phải lớn lên, trưởng thành và phải chịu trách nhiệm với chính cuộc đời mình. Hè này rất nhiều sĩ tử lớp 12 sẽ bước vào kỳ thi quan trọng nhất trong suốt cuộc đời học sinh vất vả của mình, đặt 1 chân vào trong cái xã hội đầy biến động và lắm gian truân. Đối với những kẻ như mình, thì hè này chính là khoảng khắc đặt nốt 1 chân còn lại ra ngoài xã hội. Chẳng biết với mọi người thì cảm giác như thế nào, nhưng với mình nó vẫn đầy bỡ ngỡ, cái thế giới bên ngoài sự bao bọc của gia đình đến giờ với mình vẫn còn rất xa lạ. Có thể nói mình là 1 thằng may mắn, khi có bố mẹ lo lắng, chăm sóc chu đáo, bảo bọc kỹ càng, cho dù 4 năm trời học xa nhà mình vẫn sống như 1 tên công tử bột dc trang bị đến tận răng, chẳng vấp phải những thất bại to lớn nào đáng kể trong đời. Cũng chính vì vậy, khi sắp được làm chủ hoàn toàn cuộc đời mình, đến lúc phải đứng thẳng ngoài xã hội, dùng hết khả năng và bản lĩnh để tự nuôi sống chính bản thân...mình chợt thấy sợ, nỗi sợ mơ hồ, thoáng qua, khó nắm bắt, cũng chẳng thể xua tan, dạo gần đây nó lại càng ám ảnh mình. Liệu mình có đủ khả năng ko, liệu bản thân mình có tồn tại nổi ko, liệu mình có kiếm được 1 công việc hoàn hảo ko, liệu sau này mình có thành công ko...??? Phải, đó chính là nỗi sợ phải thất bại, sợ bị vấp ngã, sợ đau đến mức ko đứng dậy được...rồi mình lại tự nhủ: sao mày hèn thế, sao mày yếu đuối thế, sao mày ko có ý tiến thủ như thế....?

Rồi bất chợt, trong 1 lúc mơ hồ nào đó, lúc thần trí còn ko minh mẫn ( mà thực ra trong khoảng thời gian này, thần trí của mình chưa lúc nào dc coi là tỉnh táo hết =)) mình nhận ra 1 điều, như thế nào dc coi là thành công?
1 kẻ có tiền, có nhà, có xe, có vẻ ngoài đáng ngưỡng mộ, có địa vị đáng mơ ước nhưng luôn phải đón giáng sinh 1 mình, lễ tình nhân ko biết tặng quà cho ai, bận đến mức ko thể nhớ nổi sinh nhật của chính mình... liệu có được coi là thành công?
1 kẻ dựa vào vẻ ngoài của bản thân để tồn tại, mục đích sống duy nhất là làm chiều lòng các vị đại gia nhiều tiền, "sống bám" vào người khác để được tiêu xài hoang phí những thứ mình muốn... liệu có xứng được coi là thành công?
1 người luôn cố gắng, phấn đấu hết mình cho công việc nhưng có vẻ ông trời ko ưu ái cho anh ta, khi thất bại nối liền thất bại...thất bại đến mức khiến người ta nản lòng nhưng anh ta vẫn kiên trì bước tiếp, đến bây giờ vẫn chưa nhìn thấy cái bóng của thành công ở đâu, như thế những điều anh ta làm liệu có đáng giá?

Ngồi rảnh rỗi, nhìn vào số phận của người khác rồi lại đối chiếu với chính bản thân mình, lúc bé mình nghĩ thế nào là thành công...Ước mơ hồi xưa thật xưa của bản thân mình rất nực cười, muốn dc làm anh hùng, người nổi tiếng... cảm giác được tung hô, được vạn người chú ý, ánh hào quang tỏa sáng bốn phương. Lớn hơn 1 chút, muốn bản thân mình cũng thật nổi trội nhưng mức độ tự kỷ có giảm đôi chút, làm 1 bác sĩ tài giỏi có thể chữa dc cả căn bệnh thế kỷ AIDS, làm 1 chú cảnh sát oai hùng giết sạch bọn tội phạm...Lại lớn hơn chút nữa, muốn trở nên thật giàu có, càng nhiều tiền thì sẽ càng dễ dàng sai khiến người khác, người đẹp cũng sẽ vây xung quanh phẩy tay đuổi hoài ko hết =)). Đến thời điểm hiện tại lại chỉ muốn kiếm được 1 công việc tốt, có khả năng nuôi sống bản thân, dư giả 1 chút báo hiếu cha mẹ rồi sẽ giành dụm tiền xây nhà, cưới vợ...Chưa biết chừng khi mình 30t, có khi ước mơ đơn giản chỉ là muốn có những đứa con khỏe mạnh bụ bẫm, 1 người vợ hiền đảm đang biết chăm sóc gia đình, 1 cuộc sống yên ả hạnh phúc...

Cỏ vẻ ước mơ của mình càng ngày càng giảm cả về chất và lượng nhỉ, có ai cho rằng chí tiến thủ của mình ngày càng thui chột ko ta. Con người là 1 sinh vật kỳ lạ, trong mỗi thời kỳ suy nghĩ của cùng 1 người lại không giống nhau, có thể tại thời điểm này như thế mới là tốt nhất nhưng tại 1 thời điểm khác, điều đó ko còn quan trọng nữa. Đối với 1 người bình thường, thành công hôm nay đơn giản chỉ là nỗ lực hoàn thiện bản thân hơn hôm qua, cảm giác chiến thắng dc chính bản thân mình đã là 1 sự thành công vô cùng to lớn rồi. Đâu nhất thiết phải ngồi so sánh mình với ai, chẳng cần phải cố biến mình trở thành 1 ai đó, thượng đế tạo ra mỗi con người là riêng - là duy nhất.

Thành công - đối với mình chính là hạnh phúc nắm giữ trong tầm tay.

Nãy giờ chỉ là những lời lảm nhảm của mình, còn mọi người thì sao? Hãy cùng chia sẻ cảm giác trưởng thành của bản thân, quan niệm thành công của mỗi người. Không hẳn thành công là so sánh bản thân với tương lai xa xôi tít tắp hay với 1 ai đó xa ngoài tầm với, thử nhìn lại bản thân mình hôm nay so với hôm qua, liệu bạn của ngày hôm nay có trưởng thành hơn hôm qua hay ko? Có thành công hơn hôm qua hay ko?

Tác giả: -XQ-    Thời gian: 5-6-2012 10:21 PM
Mở hàng cho box Hot Summer Day. Há há.
Đúng là mùa hè đến rồi.
Mùa chia tay. Mùa thi cử. Mùa tình bạn. Sao mà đọc bài việt dạt dào cảm xúc quá.
Anh Bj copy mạng hả :))
Tác giả: ღ♥Nh0kBj♥ღ    Thời gian: 5-6-2012 10:26 PM
-XQ- gửi lúc 5-6-2012 22:21
Mở hàng cho box Hot Summer Day. Há há.
Đúng là mùa hè đến rồi.
Mùa chia tay. Mùa thi  ...

đạp cho phát, mở hàng mà xúi quảy như em anh dẹp tiệm sớm
cảm xúc dâng trào tích tụ gom góp cả tuần ăn chơi đàn đúm của anh mà nó phán câu xanh rờn thế hả
xách cổ lôi về
Tác giả: Teddy_W    Thời gian: 5-6-2012 10:33 PM
hở cái gì dzậy bác
làm cháu tò mò a
giờ chưa đọc được
đợi lát làm xong việc cháu đọc sau
nhóa
lâu lắm hông nói chiện với bác ;))
Tác giả: soiluatnvn    Thời gian: 5-6-2012 10:36 PM
ều. cái gì hầy.
chào hè ah anh.
cơ mà hè nó đến mới e mấy tháng trước rầu.
thâu thì chúc anh bi đông khách
Pi ết. a thành bi ngộ không rầu ạ
Tác giả: ღ♥Nh0kBj♥ღ    Thời gian: 5-6-2012 10:38 PM
soiluatnvn gửi lúc 5-6-2012 22:36
ều. cái gì hầy.
chào hè ah anh.
cơ mà hè nó đến mới e mấy tháng trước rầu.

cái này là cảm xúc lảm nhảm thâu
chào hè là cái game to đùng ngoài box kia kìa
hè này tha hồ kiếm xèng nhá ku =))
Tác giả: fa...    Thời gian: 5-6-2012 10:54 PM
Rất hay cảm xúc rất thật.
Nhưng cho mình hỏi bệnh: Ây đi ét đờ chữa được rồi hả bạn.
Thành công đối với bạn là : Hạnh phúc nắm giữ trong tầm tay.
Còn mìnhlà thực hiện được nhưng điều mình muốn, kiếm thật nhiều tiền rồi ổn định nghỉ ngơi, lấy vợ có con và sống ở 1 nơi yên bình mặc kệ mọi sự thay đổi ở xung quanh, và dùng 1 phần tiễn của mình làm việc khác.
Thành công: không có đối với giá trị vì mình chỉ cần mà làm điều mình cần, và mình chỉ dừng lại khi đã hoàn thành xong.
Mình có nhiều ước mơ nhiều mong muốn nhưng mình không thể cứ vậy mà ra đi được, mình khẳng định ngày trở về mình sẽ có điều như mình mong muốn nhưng khi mình ra đi những người ở lại sẽ ???. Và lúc mình trở về mình đạt được những điều mình muốn nhưng liệu lúc đó còn có ai bên cạnh để sẻ chia sau bao năm mình đi thực hiện giấc mơ của mình.
Thành công hay thất bại không còn quan trọng nữa, ước mơ cũng mãi chỉ là ước mơ và đôi khi phải từ bỏ ước mơ của mình để trở thành 1 người bình thường theo đúng nghĩa của nó. Sống 1 cuộc sống bình thường đối với 1 người như mình thật khó.
Thực sự bây giờ mình chẳng có gì trong tay, công việc không, nhà cửa không, bạn bè không mình bỏ khá nhiều thứ để trở thành 1 người bình thường.( Nhưng chỉ có con người, còn cái đầu thì vẫn nguyên xi).
Bạn thấy bây giờ mình thành công, mình trưởng thành.
Có người từng nói với mình: Cuộc đời chia làm 3 giai đoạn ai cũng phải trải qua.
Giai đoạn đầu khi ta con bé đến lúc có công ăn việc làm có nhà cửa vợ con
Giai đoạn 2 khi ta có đầy đủ và sống an nhàn hay vất vả với cuộc sống đó.
Giai đoạn 3 khi ta đã già và nhận thấy mình được hay mất cái gì vì sao, đến lúc ta ra đi.

Mình dám chắc bạn chỉ đi được 3/4 giai đoạn 1 bạn vẫn còn rất nhiều điều đang đợi phía trước, bạn chưa trưởng thành chỉ đang trưởng thành và tiếp tục sẽ trưởng thành hơn thôi.
Chỉ đến khi ra đi bạn mới biết bạn có được những gì, đó mới là lúc bạn trưởng thành.

Suy nghĩ của mình hơi tiêu cực nhưng thực tế luôn khắc nghiệt càng ở vị trí cao càng phải trả giá nhiều và tất nhiên cũng nhận được nhiều.
Mình VD cho bạn dễ hiểu:
1 cán bộ nhà nước chức vụ: Cục trưởng 1 nơi nào đó chẳng hạn: thì ngoài thời gian làm việc hành chính phải quan hệ abc, đi họp, ngoại giao...Thì thời gian họ ở nhà là bao nhiêu? may ra gặp nhau lúc ăn cơm tối.
Nhưng đương nhiên họ sẽ được nhận lại cái họ bỏ ra còn bằng con đường nào thì không cần biết.
Vá cứ thế cuộc sống vẫn tiếp diễn thôi.

Tác giả: ღ♥Nh0kBj♥ღ    Thời gian: 5-6-2012 11:07 PM
fa... gửi lúc 5-6-2012 22:54
Rất hay cảm xúc rất thật.
Nhưng cho mình hỏi bệnh: Ây đi ét đờ chữa được rồi hả  ...

không chắc là mình có thể hiểu hết được những điều bạn nói
nhưng ngay từ đầu mình cũng đã nói, tất cả chỉ là suy nghĩ của bản thân mình
ko áp đặt hay ép buộc mọi người phải theo lối suy nghĩ đó của mình
mỗi người có 1 quan niệm về thành công khác nhau, chính vì thế nên sự trưởng thành của mỗi người cũng ko giống nhau
bản thân mình cũng cảm thấy thành công mà mình đặt ra hơi đơn giản, nếu ko muốn nói là bình lặng
con người thường đặt ra những mục tiêu cao xa để vươn tới, điều đó đúng trong đa số trường hợp và phù hợp lối suy nghĩ của rất nhiều người
thành công với họ là sự vươn lên đỉnh cao, đạt được danh vọng lớn
đối với mình đôi lúc thành công chỉ là hôm nay mình sống tốt hơn hôm qua, và ngày mai sẽ cố gắng để tốt hơn hôm nay :)~

Pi ét: cái thuốc chữa căn bệnh đó theo mình biết thì đang trong giai đoạn thử nghiệm trên chuột và tinh tinh, theo báo cáo mới nhất thì thí nghiệm có vẻ khá khả quan, nhưng đợi đến lúc có thể loại trừ hoàn toàn căn bệnh thế kỷ đó có lẽ là cả 1 thời gian dài...rất dài nữa. Bản thân mình cũng tự thấy khó mà đóng góp dc gì cho thế giới, cho việc chữa căn bệnh đó vào lúc này, như bạn nói đấy : có những ước mơ mãi chỉ là ước mơ, nhưng nhờ có ước mơ con người dần trưởng thành và hoàn thiện hơn :D
Tác giả: Mi_Mi    Thời gian: 5-6-2012 11:09 PM
Ủa ủa anh Bj anh Bj đẹp zai {:291:}{:291:}{:291:}{:291:}{:291:}
Ơ anh Bj căm bách rùi à {:292:}
Thi xong hết chưa anh ^^
Lâu rùi mới lại thấy anh Bj *tâm sự* chất chứa vậy đó nhé hay ak
Ý nghĩa quá {:408:}
Với em Tôi trưởng thành là khi Tôi đậu ĐH ... vẫn biết con đường vào đời không nhất thiết phải là cánh cổng trưởng ĐH
Nhưng có nền tảng thì bước đệm qua ĐH là cần thiết
Tôi thành công - là Khi tôi vào được nơi tôi mún học theo được chuyên ngành tôi mún
Vì học chuyên ngành mà mình iêu thích đã được xem là thành công một nửa {:290:}
Còn với phụ nữ thì phần thành công còn lại chính là có một gia đình đầm ấm hạnh phúc
Một công việc ổn định không cần *ăn bám* ông xã là được rồi {:412:}
Cuộc sống vui vẻ thoải mái vậy thoai
Thành công khi tự bản thân thấy thỏa mãn {:291:}
Tác giả: ღ♥Nh0kBj♥ღ    Thời gian: 5-6-2012 11:14 PM
Mi_Mi gửi lúc 5-6-2012 23:09
Ủa ủa anh Bj anh Bj đẹp zai
Ơ anh Bj căm bách rùi à {:2 ...

ừa, ráng thi cho tốt nha em
chắc chắn xong mùa thi cử nhà mình sẽ lại có quà cho các sĩ tử cho xem
ráng đậu cao ẵm wa` to, đến lúc đó cả nhà mở tiệc chúc mừng cho em luôn
con dg` vào ĐH là ước mơ của nhiều người, nhưng em có biết đa số các tỷ phú thế giới rất nhiều người ko tốt nghiệp đại học ko?
nói như thế ko có nghĩa họ cứ ra đời sớm là họ thành công, khi dc hỏi có hối hận khi rời bỏ trường đại học ko, Bill Gates cũng trả lời là Yes cơ mà
5ting nhé ^^{:292:}

Tác giả: fa...    Thời gian: 5-6-2012 11:52 PM
ღ♥Nh0kBj♥ღ gửi lúc 5-6-2012 23:07
không chắc là mình có thể hiểu hết được những điều bạn nói
nhưng ngay từ đầu m ...

Kỳ lạ ghê {:398:}
Mình đâu có nói bạn ép buộc ai đâu. {:436:}
mỗi người có 1 quan niệm về 1 cái "abc" gì đó khác nhau, mình hay bạn đâu thể đánh đồng được.
Trở thành 1 người bình thường là 1 điều cực kỳ phức tạp.( ít nhất đối với mình){:402:}
Còn hiện tại mình sống theo phong cách
Mỗi ngày là ngày cuối cùng mình còn sống, còn tồn tại, nên mình chả ân hận ăn năn hay hối tiếc điều gì cả.{:412:}
Còn nếu không hiểu những gì mình nói cứ đọc lại vài lần sẽ hiểu thôi.

P/s: Phức tạp bắt đầu từ những điều đơn giản nhất

( câu này của mình nhá ko phải danh ngôn đâu)
Tác giả: cotchip2611    Thời gian: 6-6-2012 06:22 AM
Thành công à: đơn giản là 1 kết quả làm thỏa mãn bản thân mà thôi :))
Phải có mục tiêu và đạt được nó, mới gọi là thành công

Nhưng dù có mục tiêu này, mục tiêu nọ cuối cùng cũng tóm gọn trong 1 câu: "có được niềm vui và bình an trong tâm, đó là thành công."
Tác giả: lyta    Thời gian: 6-6-2012 07:35 AM
Bác Bj cho cháu đặt chỗ trước nhé, khi nào rảnh sẽ làm 1 bài
Hôm qua yêu đời dạt dào, nếu bác cho cháu biết sớm thì ko khéo còn xuất khẩu thành thơ =)))
Cuối cùng chúc cái thớt này của bác đắt hàng!

P.S: Bác Bj dạo nay "phong độ" ghê ;)) *lăn lộn*
Tác giả: fa...    Thời gian: 6-6-2012 08:46 AM
Phải kiếm thêm xèng nên rep ({:441:})

Thế dự kiến bao giờ tổ chức vậy.

Có cần ý tưởng gì ko mình ủng hộ vài cái.{:440:}
Tác giả: daodiep-ech    Thời gian: 6-6-2012 09:17 AM
Hô...vừa thò mặt vào kites đã bị cái thớt này rơi trúng đầu
*đau điếng*.......Cụ Bj rảnh rỗi rùi có khác nhỉ...hi...cháu đùa vậy thui
Thành Công đối với mềnh ấy hả.......có thể nói là...đạt được những mục
tiêu mình đã đặt ra trong 1 ngày, sống hết mình với hiện tại,...............nhưng
tiếc rằng đó là điều mình đang thực hiện 1 cách nửa vời....haizzzzzz
Thành công là khi mềnh đứng ở đâu, cũng ko cảm thấy đơn độc, muốn có nhìu
bạn bè hơn, ....cơ bản là ko còn phải tự kỉ nữa nà....
Thành công là trước mỗi môn thi, mềnh có thể nhét được hết quyển sách vào đầu,
để khi bước ra khỏi phòng thi có thể nói....*đề dễ ấy mà, sao phải xoắn...*...
Thành công là lúc nhìn thấy cha mẹ nhìn mình với ánh mắt đầy tự hào..........

....................còn nhìu nữa nà....nói chung như Cụ Bj nói...thành công là khi ta nắm
được hạnh phúc trong tay mình.......................................................................
Chúc thớt của cụ làm ăn phát đạt.....tại mấy hum nay thức trắng đêm nên ngu đầu
hoàn toàn ko bít cháu có lải nhải đúng chủ đề ko nưaz...........
Tác giả: snowdrop90    Thời gian: 6-6-2012 09:49 AM
Bản chất của thành công

Đã bao giờ bạn tự hỏi thành công là gì mà bao kẻ bỏ cả cuộc đời mình theo đuổi? Phải chăng đó là kết quả hoàn hảo trong công việc, sự chính xác đến từng chi tiết? Hay đó là cách nói khác của từ thành đạt, nghĩa là có được một cuộc sống giàu sang, được mọi người nể phục? Vậy thì bạn hãy dành chút thời gian để lặng mình suy ngẫm. Cuộc sống sẽ chỉ cho bạn có những người đạt được thành công theo một cách giản dị đến bất ngờ.

Thành công là khi bố và con trai có dũng khí bước vào bếp, nấu những món ăn mẹ thích nhân ngày 8-3. Món canh có thể hơi mặn, món cá sốt đáng lẽ phải có màu đỏ sậm thì lại ngả sang màu… đen cháy. Nhưng nhìn mâm cơm, mẹ vẫn cười. Bởi vì hai bố con không thể thành công trên “chiến trường” bếp núc, nhưng lại thành công khi tặng mẹ “đoá hồng” của tình yêu. Một món quà ý nghĩa hơn cả những món quà quý giá, hạnh phúc ấy long lanh in trong mắt mẹ.

Thành công còn là hình ảnh một cậu bé bị dị tật ở chân, không bao giờ đi lại bình thường được. Từ nhỏ cậu đã nuôi ước mơ trở thành cầu thủ bóng đá. Sau bao nỗ lực khổ luyện, cậu bé trở thành cầu thủ dự bị trong một đội bóng nhỏ, và chưa bao giờ được chính thức ra sân. Nhưng đó không phải là thất bại. Trái lại, thành công đã nở hoa khi cậu bé năm xưa, với bao nghị lực và quyết tâm, đã chiến thắng hoàn cảnh để theo đuổi ước mơ từ ngày thơ bé. Thành công ấy, liệu có mấy người đạt được?

Sau mỗi mùa thi đại học, có bao “sĩ tử” buồn rầu khi biết mình trở thành “tử sĩ”. Hai bảy điểm, cao thật đấy. Nhưng cao mà làm gì khi NV1 lấy tới hai bảy phẩy năm? Đó thật ra không phải là thất bại, chỉ là khi thành công - bị - trì - hoãn mà thôi. Cuộc sống vẫn chào đón họ với NV2, NV3. Quan trọng là họ đã nỗ lực hết sức để khẳng định mình. Đó là ý nghĩa vẹn nguyên của các kỳ thi, và cũng là bản chất của thành công.

Ngày còn nhỏ, tôi đã được đọc một câu chuyện rất xúc động. Truyện kể về một cậu bé nghèo với bài văn tả lại mẹ - người phụ nữ đã che chở cuộc đời em. Cậu bé viết về một người mẹ với mái tóc pha sương, với đôi bàn tay ram ráp nhăn nheo nhưng dịu hiền và ấm áp. Cậu kết luận rằng: bà ngoại là người mẹ - người phụ nữ đã nâng đỡ em trong suốt hành trình của cuộc đời. Bài văn lạc đề, phải về nhà viết lại. Nhưng đó mới chính là một tác phẩm thành công, bởi ở đó chất chứa tình yêu thương của đứa cháu mồ côi dành cho bà ngoại. Liệu có thành công nào, tình cảm nào thiêng liêng hơn thế?

Nhiều năm trước, báo chí từng vinh danh một cậu học trò nghèo thi đậu đại học với vị trí thủ khoa. Đối với cậu, đó là một thành công lớn. Nhưng có một thành công khác, lặng thầm mà lớn lao, đó là chiến thắng của một người cha gần 20 năm trời đạp xích lô nuôi con ăn học. Bao niềm tin và hi vọng hiện lên trên gương mặt vốn đã chịu nhiều khắc khổ. Và ngày con trai đậu đại học cũng là ngày tốt nghiệp khoá - học - của - một- người – cha.

Tôi biết có một nữ sinh tốt nghiệp đại học với tấm bằng loại ưu gần hai mươi năm trước. Với tài năng của mình, cô có thể gặt hái thành công trên con đường sự nghiệp và danh vọng. Nhưng cô sinh viên năm ấy đã chấp nhận hi sinh những cơ hội của đời mình để trở thành một người vợ đảm đang, một người mẹ dịu hiền của hai cô công chúa nhỏ. Cho tới bây giờ, khi đã là một phụ nữ trung niên, Người vẫn nói với tôi rằng: “Chăm sóc bố và hai con chu đáo, đối với mẹ đã là một thành công lớn”. Mỗi khi nghe câu nói ấy, tôi lại rơi nước mắt. Gia đình là hạnh phúc, là thành quả đẹp đẽ của đời mẹ, và chúng tôi phải cảm ơn mẹ vì điều đó.

Con người luôn khát khao thành công, nhưng mù quáng theo đuổi thành công thì thật là vô nghĩa. Bạn muốn mình giàu có, muốn trở thành tỷ phú như Bill Gates? Vậy thì hãy gấp đồng tiền một cách cẩn thận rồi trao nó cho bà cụ ăn xin bên đường. Với việc làm đẹp đẽ ấy, bạn sẽ cho mọi người hiểu được bạn không chỉ giàu có về vật chất mà còn giàu có tâm hồn. Khi đó, bạn đã thực sự thành công.

Cũng có khi bạn ước mơ thành công sẽ đến với mình như đến với Abramovich – ông chủ của đội bóng toàn những ngôi sao? Thành công chẳng ở đâu xa, chỉ cần bạn dành thời gian chăm sóc cho “đội bóng” của gia đình bạn. Ở đó, bạn nhận được tình yêu thương vô bờ bến, thứ mà Abramovich không nhận lại được từ những cầu thủ của ông ta. Thành công đến với mọi người một cách giản dị và ngọt ngào như thế!

Bạn được sinh ra, đó là một thành công vĩ đại của cha và mẹ. Trách nhiệm của bạn là phải gìn giữ cho vẻ đẹp hoàn thiện của thành công ấy. Đừng bao giờ ủ ê nghĩ rằng cuộc sống là một chuỗi của thất bại, bởi như một giáo sư người Anh từng nói: “Cuộc sống này không có thất bại, có chăng là cách chúng ta nhìn nhận mọi việc mà thôi”. Còn đối với tôi, thành công là khi ai đó đọc được bài viết nhỏ này. Có thể sẽ chẳng được điểm cao, nhưng gửi gắm được những suy nghĩ của mình vào trang viết, với tôi, đó là một thành công.

Hâha, lâu ko cmt quên luôn cả quy định=))
Cre: facebook^^

Chắc nhiều người đọc cái này rồi, nhưng ko biết viết gì nên cứ cọp vào đây:D
Mình vẫn thích câu này: Thành công và hạnh phúc nằm trong chính suy nghĩ và sự lựa chọn của bản thân^^

Tác giả: fa...    Thời gian: 6-6-2012 10:14 AM
snowdrop90 gửi lúc 6-6-2012 09:49
Hâha, lâu ko cmt quên luôn cả quy định=))
Cre: facebook^^

"Còn đối với tôi, thành công là khi ai đó đọc được bài viết nhỏ này. Có thể sẽ chẳng được điểm cao, nhưng gửi gắm được những suy nghĩ của mình vào trang viết, với tôi, đó là một thành công."

Đoạn kết giống 1 câu nói trong sách phật :

Nôm na theo kiểu 1 người đọc sách không bằng 1 người truyền bá quyển sách đó cho mọi người cùng đọc.

Có câu này hơi vô lý:

"Con người luôn khát khao thành công, nhưng mù quáng theo đuổi thành công thì thật là vô nghĩa. Bạn muốn mình giàu có, muốn trở thành tỷ phú như Bill Gates? Vậy thì hãy gấp đồng tiền một cách cẩn thận rồi trao nó cho bà cụ ăn xin bên đường. Với việc làm đẹp đẽ ấy, bạn sẽ cho mọi người hiểu được bạn không chỉ giàu có về vật chất mà còn giàu có tâm hồn. Khi đó, bạn đã thực sự thành công."

Chính tác giả của đoạn này đã bị ảnh hưởng nặng nề về cái gọi là thành công.Thế nào là mù quáng, thế nào là kiên trì ....

Chốt cho đoạn này: thành công như trên là do người khác chứ không phải do mình đánh giá.

Và hiển nhiên theo tác giả thành công là giàu về vật chất và tâm hồn.

Câu chốt của bạn là ok nhất: "Thành công và hạnh phúc nằm trong chính suy nghĩ và sự lựa chọn của bản thân"

Rốt cuộc những dòng trên có giá giá trị gì khi câu cuối nói nên tất cả.

P/s:
       Không có thành công cũng chẳng có thất bại tất cả đều là công việc
và kết quả mình làm được những gì làm những gì và làm như thế nào mà thôi

Tác giả: snowdrop90    Thời gian: 6-6-2012 10:47 AM
fa... gửi lúc 6-6-2012 10:14
"Còn đối với tôi, thành công là khi ai đó đọc được bài viết nhỏ này. Có thể s ...

Hì, chỉ là không biết viết gì nhiều nên mượn tạm bài văn này post vô đây, vì thấy nó cũng khá hợp chủ đề^^ Bản thân mình khi đọc bài này cũng có nhiều chỗ không ưng ý, nhưng quan niệm và suy nghĩ của mỗi người là khác nhau.
Đọc bài này mình cảm nhận được một đôi điều rất khác lạ so với nhiều suy nghĩ của mình trước đây, có những điều tưởng như rất bình dị gần gũi mà lâu nay mình chưa bao giờ nghĩ đó là thành công cả:D
Thành công là gì?
Là đem đến hạnh phúc cho người khác bằng việc vượt qua chính bản thân mình.
Là luôn nỗ lực hết mình, kiên nhẫn, rèn luyện bản thân để khẳng định mình.
Thành công là khi trong tim bạn luôn chất chứa tình yêu thương, không bị những bon chen của c/s làm chai mòn cảm xúc, và có nhiều khi, nó còn là sự hi sinh nữa...
Thực sự khó có thể định nghĩa trọn vẹn thành công là gì. Chỉ là đôi khi đọc những suy nghĩ của người khác và nhìn lại chính mình, suy ngẫm để rồi có một cách nhìn đa dạng, nhiều chiều và mới mẻ hơn, tốt đẹp về cuộc sống xung quanh. Nhưng điều quan trọng nhất vẫn là chính cách nhìn và suy nghĩ của bản thân mỗi người thế nào. Và đúng là với mình thì luôn là thế, thành công và hạnh phúc luôn trong tim và trong tay của chính mình^^
Tác giả: fa...    Thời gian: 6-6-2012 10:56 AM
snowdrop90 gửi lúc 6-6-2012 10:47
Hì, chỉ là không biết viết gì nhiều nên mượn tạm bài văn này post vô đây, vì th ...

Bài viết của mình có hơi hướng war mục đích là để mình test tâm lý của bạn thế nào,
vì bạn chỉ copy rồi chốt 1 câu {:436:}
Mình đính chính lại câu kết nhé: {:418:}
Thành công và hạnh phúc luôn trong đầu và trong tay của chính mình^^
Tim nó cứ ảo ảo thế nào ấy. {:441:}

Tác giả: snowdrop90    Thời gian: 6-6-2012 11:09 AM
fa... gửi lúc 6-6-2012 10:56
Bài viết của mình có hơi hướng war mục đích là để mình test tâm lý của bạn thế ...

Trời, sao mình đâu có thấy mùi war ở đây nhỉ
Thacks bạn đã cho mình đc test tâm lý miễn phí, hihi, nhưng test rồi cũng nên cho mình biết kết quả chứ nhỉ
Còn vụ tim hay đầu thì ok thôi mà, nhiều khi mình cũng phản khoa học lắm, cứ cho là suy nghĩ nó xuất phát từ trái tim nó mới là chân thành cơ đấy, haha

Tác giả: golden_ochna    Thời gian: 6-6-2012 11:10 AM
ღ♥Nh0kBj♥ღ

Lâu rùi mới gặp lại Bác Bi
Bác đã trở lại và lợi hại gấp trăm
Bác viết hay quá bác Bi ui

Theo bác, "Thành công - đối với mình chính là hạnh phúc nắm giữ trong tầm tay"
Theo cháu, "Thành công là có những gì mình muốn" (bảng điểm toàn A, tiền đầy trong thẻ, ăn hoài ko mập và zai theo dài dài... mà phải là zai đẹp {:438:} )
Cháu thích làm người thành công. Nhưng cháu thích làm người hạnh phúc hơn nhiều.
"Hạnh phúc đơn giản là muốn những gì mình có"
Cháu thì không có GPA long lanh như bánh canh. Nhưng mà từ bé đến khi còn hơi hơi bé như giờ {:438:} thì hem rớt môn nào, lại còn có thời gian đi chơi, nghiền phim, ngắm trai đẹp work-life balance

Cháu hơi bị thích lối sống "một tiêu một kiếm tẩu giang hồ", "đối tửu tương ca, tận hưởng phồn hoa nhân thế" {:438:}
Nhưng mà nhớ ra, muốn có cuộc sống thoải mái, tất phải chăm cày bừa để còn kiếm đô la tích vàng, mua đất .
Tiền thì ko phải là thứ mình thích, nhưng những gì mình thích đều cần đến tiền
Chung quy lại thì vẫn phải một nắng hai sương cấy cày
Lảm nhảm đùa tí thôi.
Bác Bi ui, đây ko phải luận điểm gì, ý kiến ý cò gì
Là lảm nhảm, là lải nhải... là tản văn thui...{:438:} Ai chém cháu thì bác nhớ đỡ kiếm giúp cháu

Hí hí nhớ ra có thứ chưa làm xong T_________T *lủi thủi đi ra*
Tác giả: fa...    Thời gian: 6-6-2012 11:18 AM
snowdrop90 gửi lúc 6-6-2012 11:09
Trời, sao mình đâu có thấy mùi war ở đây nhỉ
Thacks bạn đã cho mình đc test ...

Có thế nói từ tim cũng được mà cơ bản mình thích bảo nó đúng thì nó là đúng.
Vì sao hả
Tim co bóp đẩy máu nên não những suy nghĩ theo máu từ tim nên não---> {:424:}
Như vậy đó không có máu não có sống = niềm tin. {:426:}

Kết quả: không như mình mong muốn cho lắm vì mình muốn có war xảy ra để biết được nhiều hơn, nhưng chắc bạn chưa đủ độ sôi war lại.{:425:}
Với bài test này rất nhẹ nhàng nên bạn không bị kích động nhiều cho lắm.
Nhưng bạn cứ thử đọc lại bài
http://kites.vn/forum.php?mod=re ... 615&pid=2537406
vài lần thì bạn sẽ thấy rõ hơn mùi của war {:443:}
Tác giả: cooro_vt    Thời gian: 6-6-2012 11:31 AM
Hi, chủ thread, đọc xong những dòng tâm sự của bạn và bạn fa, mình cũng muốn viết đôi dòng.
Mình là dân đời cuối 8x, tuổi này con gái nhiều bạn đã "chống lầy" rồi đấy{:438:}
Mình là đứa sống nội tâm, đôi khi trong lòng mình nó rối một cục hay mình thật sự mệt mỏi, chán chường cũng chẳng muốn nói ra. Vỉ sau khi nói xong mình thường rất hay hối hận, mình không muốn người khác biết được mình đang nghĩ gì dù rằng luôn muốn có người hiểu được mình.
Mình là con lớn trong gia đình, nhà mình chẳng khá giả gì cả, mình cũng chẳng giỏi giang gì, nhưng cũng được ăn học đầy đủ và cũng cầm trong tay tấm bằng Đại học mà thời nay như bạn fa nói
cái bằng đại học là cái vé gửi xe khi đi xin việc
.
Cuộc sống này vốn rất khắc nghiệt, càng lớn sẽ càng nếm được mùi vị đó. Bất công đầy rẫy. Chúng ta chỉ nhìn thấy cái đẹp mà họ bày ra cho mình thấy thôi . Quy luật "tảng băng trôi" ấy.
Thành công là gì ấy hả? Đối với mình, nó đơn giản lắm chỉ là thực hiện được, đạt được những điều mà mình mong muốn, những điều khiến mình vui vẻ và hạnh phúc.
Mình hiểu được tâm sự của bạn fa, mình cũng đã từng oán hận, căm ghét cuộc đời này. Mình nhớ Bill Gates từng nói " cuộc đời này là bất công, đừng ngồi oán trách mà hãy chấp nhận nó". Và h mình chấp nhận sự bất công đó, mình cũng thấy thoải mái hơn nhiều, chẳng phải đôi lúc mình cũng được hưởng lợi từ cái sự bất công đấy hay sao.
Mình là người tin vào tâm linh, chỉ tâm linh thôi nhé. Có lần mình lên Chùa, mình đọc được câu này: Khi bạn sinh ra, mọi người cười và bạn khóc. Hãy sống sao khi bạn ra đi, mọi người khóc và bạn cười. (Câu này là của 1 danh nhân, sau này mình mới biết điều đó). Câu này đã cứu rỗi linh hồn mình đấy, đó là chỉ nam sống của mình.
Chúng ta để tồn tại và phát triển, cạnh tranh đã đủ mệt mỏi rồi.
Mình rất hạn chế đọc các tin về tệ nạn xã hội, đọc vào chỉ thấy khiếp sợ thôi. Mình luôn muốn yêu thương con người thật nhiều.
==========
Lan man thế đủ rồi, mọi người ráng đọc và hiểu hộ mình nhé
p/s: mình cũng là dân khối A chính cống, nhưng học về Kinh tế, văn chương thì không giỏi.
============
Edit:
Chợt nhớ tới mí câu thơ này, post để mọi người đọc. Khá hay và ý nghĩa
Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngà nữa để yêu thương

( 2 câu trên đc chú Ánh dịch sang tiếng Việt nhé)
Khi ta ở đất chỉ là nơi ta ở
Khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn

(Chế Lan Viên)
Tác giả: snowdrop90    Thời gian: 6-6-2012 12:10 PM
fa... gửi lúc 6-6-2012 11:18
Có thế nói từ tim cũng được mà cơ bản mình thích bảo nó đúng thì nó là đúng. ...

ak, thì mình cũng đọc kỹ từng chữ rồi, cũng hiểu từng câu từng chữ rồi.
trước đây bon chen thị phi cũng nhiều, war cũng nhiều, cũng nếm cũng đủ vị rồi bạn ạ.
căn bản là bây giờ chỉ muốn 2 chữ bình yên, và mình cũng ko phải là người dễ bị kích động, nên quả là bài test của bạn chưa đủ độ.
hôm nay lâu lắm mới gặp chú bj nên mới vào cmt ủng hộ chút thôi. ko may bạn lại chọn ko đúng đối tượng^^
Còn trình độ sôi war hay việc bạn có được như mong muốn hay ko thì mình ko quan tâm.
Nhưng cứ phải có war thì mới có thể biết được nhiều điều hơn sao???

Tác giả: ღ♥Nh0kBj♥ღ    Thời gian: 6-6-2012 12:19 PM
cooro_vt gửi lúc 6-6-2012 11:31
Hi, chủ thread, đọc xong những dòng tâm sự của bạn và bạn fa, mình cũng muốn viết đ ...

mình rất thích cái câu kim chỉ nam đó của bạn
cuộc đời đầy rẫy sự bất công, đúng thế, chẳng có gì là hoàn hảo trên thế giới này
chân lý thuộc về kẻ mạnh gần như luôn đúng
nhưng chính sự bất công đó mới khiến con người trưởng thành hơn, ngày càng hoàn thiện bản thân để chống lại sự bất công đó
sống chung với sự bất công ko có nghĩa là thỏa hiệp nó, chấp nhận điều đó nhưng vẫn phải phản kháng và vươn lên
1 xã hội mà ai cũng như ai, từ người mới sinh ra cho đến người sắp ra đi, chẳng có động lực gì để phấn đấu, ko có ai để so sánh ( vì mọi người giống nhau cả mà ) thì sẽ ko còn là 1 xã hội năng động, phát triển ko ngừng thay đổi như hiện nay nữa
đa số những tỷ phú thế giới xuất phát điểm từ nhưng khu ổ chuột, cuộc sống là 1 màu xám vô vọng, nhưng họ biết cách chống lại sự bất công đó, biết vươn lên, chấp nhận quy luật của cuộc chơi xã hội...cuối cùng họ thành công, cũng chính họ lại là người tạo ra sự bất công cho người khác, để rồi những người khác đó lại chiến đấu chống lại sự bất công, vươn lên khẳng định mình....

Cuộc sống là 1 chuỗi những quy luật cạnh tranh sinh tồn để thành công :)
Tác giả: fa...    Thời gian: 6-6-2012 12:53 PM
snowdrop90 gửi lúc 6-6-2012 12:10
ak, thì mình cũng đọc kỹ từng chữ rồi, cũng hiểu từng câu từng chữ rồi.
trước đ ...

thực chất thì có khi có war là khả năng phát triển ngôn ngữ khá cao, thứ 1 mình học được thêm 1 số ngôn ngữ mới ( cái này mình thích nè){:418:}
còn việc mình mong muốn cũng có chút kết quả mà, cái thớt này hiện tại cũng khá là "sôi"
ít ra thì từ 1 bài cm của bạn đã biến thành 3, 4 bài. {:443:}
như mình đã nói bài test khá nhẹ nhàng nên người bt khó bị kích động.
Khi war và nói chuyện bt có 1 điểm đặc điểm khi war ta học và nhận ra mình làm được gì và mất gì hơn là viết 1 bài dài ngoẵng liền tù tì.{:439:}
Ý quên ké chút gửi cm cho @cooro_vt:
Mình ko thấy ghét cuộc đời này đâu bạn à.Mình chỉ cười và hỏi nó 1 câu tại sao m` lại tạo ra t.
Còn mình khi sinh ra mình cười( mỉm cười) nhưng tại bị vỡ 1 phát vào mông ---> đau phải khóc chứ sao
Còn lúc mình ra đi mình muốn nhìn thấy mọi người cười và mình cười.
P/s: ta đã đến trong vui vẻ, hay đau thương thì lúc ra đi hãy để cho ta vui vẻ.
Cái này của mềnh ko phải ở chùa nha {:448:}
Tác giả: eclipse_090795    Thời gian: 6-6-2012 01:38 PM
  Ôi a Bi nhà m dạt dào cảm xúc quá
E còn tưởng a zai lấy đâu đó chứ

Đọc những dòng trên chợt nghĩ đến tương lai, đường đời của mềnh: năm sau lên 12 rầu....sẽ phải tập trung hox hành cho ra ngô ra khoai....rồi thoắt 1 cái, sẽ lại đến kỳ thi TN như các sĩ tử 94 năm nay....đến 1 tháng nữa là thi ĐH....(thực sự chỉ nghĩ đối vs mọi ng có bik bao nhiu con đường cho tương lai nếu k thi ĐH chứ đối vs m thì chỉ có con đường dẫn đến thành công của m là ĐH....2 từ ế thật xa vời....mà cũng thật gần gũi...Gần gũi ở chỗ...chỉ còn đúng 1 năm nữa m đã phải trải wa cuộc thi căng thẳng đó....Xa vời ở chỗ lo lắng liệu m có đi nổi đến con đường mà đc cho là định sẵn và duy nhất đối vs m k....Nghĩ sau khi bít k thi đậu sẽ thế nào?? thi đậu sẽ ra sao???)

Đối vs m....thành công 9 là đc bước chân vào ngưỡng cửa ĐH, đc theo đuổi chuyên ngành m iu thix, đc tiếp tục theo đuổi sở thích hox AV của mềnh, đc nói chuyện thật rành rẽ và nắm thật kỹ môn hox iu thix của mềnh (AV)....Còn nhìu, nhìu lắm....nhưng trc tiên thì cứ bấy nhiu đó đã...Và thêm 1 thành công nữa là: Sẽ sống thật tốt khi m đi hox Đh, nơi mà sẽ k còn pa ma bên cạnh nữa
Tác giả: Turquoise    Thời gian: 6-6-2012 02:11 PM
Xin một chân vào đây.
Đã qua cái thời học sinh, thời sinh viên một thời gian rồi nhưng cứ mỗi lần thấy các nhóc đi thi là mình cũng rạo rực hẳn lên.
Túi có thời gian sẽ viết nhiều hơn, xí một chân đã
Tác giả: .Miho.    Thời gian: 6-6-2012 02:23 PM
Mới thi xong cảm xúc đang lẫn lộn quá à
híc
Xa bạn bè
xa thầy cô rồi
h chuẩn bị lên đường đi thi
ôi nhớ quá
đặt 1 chỗ hôm sau bình tĩnh sẽ viết Mod nhé
Tác giả: nhonmoon    Thời gian: 6-6-2012 09:29 PM
đang trong một kì thi với tâm trạng cực kì chán nản, đọc được những dòng này của a đúng là khiến e phải suy nghĩ.
"khi sắp được làm chủ hoàn toàn cuộc đời mình, đến lúc phải đứng thẳng ngoài xã hội, dùng hết khả năng và bản lĩnh để tự nuôi sống chính bản thân...mình chợt thấy sợ, nỗi sợ mơ hồ, thoáng qua, khó nắm bắt, cũng chẳng thể xua tan, dạo gần đây nó lại càng ám ảnh mình. Liệu mình có đủ khả năng ko, liệu bản thân mình có tồn tại nổi ko, liệu mình có kiếm được 1 công việc hoàn hảo ko, liệu sau này mình có thành công ko...??? Phải, đó chính là nỗi sợ phải thất bại, sợ bị vấp ngã, sợ đau đến mức ko đứng dậy được..."
e thích nhất là đoạn này bởi em lúc nào cũng có nỗi sợ đó trong lòng, cảm giác bất lực, không biết đi theo con đường nào, không có ai chỉ dẫn phải tự mò mẫm mà đi nó hơi mệt mỏi, dễ nản lòng.
đọc xong những lời này của a mới thấy không chỉ mình mà chắc là ai cũng như mình thôi, vì thất bại vấp ngã thì ai chả sợ. nhưng bạn của e có nói 1 câu và e cũng thấy nó rất hay " đừng suy nghĩ nhiều như thế làm gì, hãy cứ làm những gì mình thích đi, vì lúc đó chắc chắn mình sẽ có hứng thú và sẽ làm tốt thôi". e cũng nhận thấy rằng dù có lo sợ thì cũng ko thể thay đổi được gì mà có khi còn làm mình mất đi niềm vui, hứng thú. vậy cho nên hãy cứ sống hết mình, tận hưởng cảm giác sống khi còn là 1 sinh viên bởi dù sao cũng chỉ có 1 lần sống thôi mà.
"dù bạn có như thế nào thì ngày mai mặt trời vẫn mọc". và vì không thể thay đỗi cuộc sống này, e sẽ thay đỗi bản thân vậy!
Tác giả: anglemoon    Thời gian: 6-6-2012 10:28 PM
          Mùa hè về... mùa hè đã về thật rồi, cái nắng oi ả của mùa hè đã lan tràn khắp các nẻo đường, khắp các con phố, khắp các ngõ ngách, khắp các đường làng ngõ xóm...

Mới đầu hè thôi mà sao nóng nực như vậy chứ? trời nóng dễ làm con người ta nổi cáu, dễ làm nó mẫn cảm với mọi thứ...

Và mùa hè này với nó mà nói, là mùa hè đầu tiên tự lập, tự lập 1 cách thực sự...

Nó nhớ...

Mùa hè năm ngoái, đó là mùa hè đầu tiên sống xa gia đình, nhưng lúc nào bên nó cũng có sự quan tâm chăm sóc, hỏi thăm của ba mẹ... Dù đôi lúc nó tự cảm thấy sự quan tâm đó thật phiền nhiễu... Liệu nó có phải là đứa con hư ko? Đôi khi 1 cuộc điện thoại lúc mới đi học về, lúc đó thực sự rất mệt mỏi, và những câu hỏi tưởng như thừa của ba lại làm nó nổi cáu. Vốn dĩ nó có thói quen luôn để ngta cúp đt trước, nhưng những lúc cáu như thế nó luôn là người cúp đt trước :-< Nó tệ lắm đúng không... Hầu như ngày nào ba hoặc mẹ cũng gọi sang cho nó vậy mà đếm xem được mấy lần nó gọi điện về nhà...

Mùa hè năm kia, đó là mùa hè cuối cùng của thời học sinh vô tư cắp sách đến trường. Mùa hè năm đó nó đi thi tốt nghiệp và thi đại học trong cái nóng nực khó chịu, cái nắng nóng nhất trong vòng mấy chục năm trở lại đây... Nhưng bên cạnh luôn có một người. Ba đưa nó đi thi, đón nó về, hỏi xem làm bài có tốt ko, rồi cả động viên nó những môn sau cố lên nếu môn hôm đó thi có lỡ làm bài không đc tốt, rồi hỏi nó muốn ăn gì ba mua cho, thậm chí có hôm 10h tối nó nói thèm ăn cháo lươn, thế là ba lại lôi xe máy ra đi mua cháo về cho nó ăn. Thế mà dường như với nó sự quan tâm ấy còn chưa đủ. Nó rất hay cáu, vì sao? Những ngày gần đây nó mới chợt nhận ra, vì nó giống ba. Những lúc mệt tính khí ba rất thất thường, những ngày ba bệnh nằm đó nó càng thấy mình giống ba nhiều đến thế nào. Trong nhà 5 anh em thì các anh chị đều giống mẹ, có mỗi mình nó giống ba. Và đó cũng là điều nó luôn tự hào!

Mùa hè 3 năm trước, đó chính xác là mùa hè mệt mỏi nhất cuộc đời học sinh của nó... Đột ngột ba nói nó nên học khối B để thi Y nữa, thế là từ lúc đó lại lọ mọ đi học Sinh, trong khi nó là đứa ngu Sinh có tiếng :-< Và bắt đầu đi học thêm, học suốt 3 tháng hè, ko có lấy 1 ngày đc nghỉ. Ba nói nó học 2 khối vì ba biết được khả năng của nó, chuyện học của nó từ bé đến lớn chưa bao giờ ba phải lo lắng, và nó cũng chưa bao giờ làm ba mẹ thất vọng. Nó luôn là niềm tự hào của ba mẹ với hàng xóm láng giềng. Đôi khi đọc những câu chuyện trên báo, kể rằng những đứa con được ba mẹ nuông chiều sẽ hư hỏng lại làm nó cảm thấy sợ, liệu ba mẹ nuông chiều nó như thế có khi nào 1 ngày nào đó nó sẽ hư hỏng hay ko :-? Nhưng câu trả lời nằm trong chính bản thân nó thôi, nhỉ ;))

Mùa hè 4 năm trước, đó là mùa hè đầu tiên của thời học sinh cấp 3... Mùa hè đầu tiên với bao kỉ niệm cùng tập thể lớp 10B thân yêu :X Nào thì đi Hồ Núi Cốc, nào thì đi Tượng Đài, nào thì vào nhà cô giáo ăn chơi đập phá, nào thì xuống nhà thằng Tuyên đi bẻ ngô về ăn, nào thì ra bờ sông nghịch nước tùm lum... nhiều lắm những kỉ niệm mà cả đời này nó sẽ không bao giờ quên được...

Thời gian trôi qua nhanh quá. Mới ngày nào nó chập chững bước những bước đầu tiên. Mới ngày nào nó bước vào lớp 1. Mới ngày nào nó còn vui mừng biết bao khi lần đầu tiên được đi thi học sinh giỏi và đạt giải... Mới ngày nào 2 ba con nó còn vật vã đưa nhau đi thi đại học rồi vui mừng cầm tờ giấy báo trúng tuyển trong tay... Vậy mà giờ tất cả chỉ còn là quá khứ, chỉ còn là kỉ niệm để mỗi khi nhớ về trong lòng không khỏi có chút gì đó bồi hồi xúc động...

Nó chưa thành công, nhưng có lẽ, trải qua bao nhiêu chuyện, nó đã trưởng thành hơn rất nhiều rồi...

===================================
hihi, ham hố tí chút cho vui :">

bài viết rất chi là lảm nhảm, đảm bảo ai đọc xong cũng hông hỉu =))
Tác giả: ღ♥Nh0kBj♥ღ    Thời gian: 6-6-2012 11:57 PM
anglemoon gửi lúc 6-6-2012 22:28
Mùa hè về... mùa hè đã về thật rồi, cái nắng oi ả của mùa hè đã lan trà ...

đọc bài của em, nhìn thấy cái từ "cháo lươn"
tự dưng mông anh thấy đau đau, hồi xưa cứ khi nào bị đánh nát mông là bố mẹ lại nói cho ăn cháo lươn đấy ))))))))))))
mà cũng wa' lâu để nhớ lần cuối "được" ăn món "cháo lươn" đó là khi nào
có lẽ bắt đầu từ lúc biết suy nghĩ, biết cái gì đúng cái gì sai
lúc bố anh phát hiện ra anh đủ chín chắn để chịu trách nhiệm cho những hành động của bản thân
biết nhận ra sai lầm của chính mình, biết hối lỗi và sửa chữa...

P/s: sao anh có cảm giác, mục đích chính của em khi viết bài là dc post cái MV đó nhỉ

Tác giả: mikochan    Thời gian: 7-6-2012 08:56 AM
bài viết của anh chủ thớt hay quá! làm e rơi nước mắt!
tự nhiên cũng muốn viết 1 bài. dù cả năm nay ko viết gì cả.
bị chán vì cái thời kì khủng hoảng năm nhất!
hẹn 1 ngày dc tự kỉ nơi đây ^^
Tác giả: fyfy_1710    Thời gian: 7-6-2012 06:01 PM
Văn thơ ta dốt, cơ mà tự dưng có hứng viết 6 câu cho máu *dạo này thi cử đầu óc có vấn đề nên ham hố lạ =.=*

Thành công với ta mỗi giai đoạn có một khái niệm khác nhau, thay đổi dần theo thời kì, thế có tính là trưởng thành hơm nhở {:264:}

Hồi mẫu giáo, thành công với ta là đánh nhau thắng thằng cùng lớp, là được mẹ nó đau khổ nhờ cô giáo chuyển chỗ cho nó ra chỗ khác, là giành được bạn đẹp trai nhất lớp từ con bé bên cạnh *ặc, giờ vẫn nhớ cái vụ ấy =.=, mê zai từ bé T.T*.

Hồi cấp 1, thành công của ta là thằng lớp trưởng tự nhiên chuyển trường và ta thăng chức {:290:} từ lớp phó bị cắt chức vì đầu têu nghịch ngợm lên nắm chức lớp trưởng =.= *chả hiểu cô giáo nghĩ gì, nhưng sau đấy mình ngoan hẳn - hình như thế *; là lần đầu tiên được giải nhất HSG cấp tỉnh *khoe* (do cô giáo tính nhầm điểm k thì mình bị đá ra từ vòng loại =.=, kém thằng bên cạnh 1 điểm mà ta chễm chệ giành vé cuối cùng, giờ vẫn nhớ tên thằng đấy T.T, nhưng dù sao cũng k phụ công cô {:308:}, từ năm đấy về sau thành tích bị giảm dần đều =.=)

Hồi cấp 2, thành công của ta là từ con bé chép đáp án tiếng Anh của cô mà vẫn chỉ đc 6,5 (nhớ mãi câu dịch là bút chì của tôi màu đỏ, bút chì của Mai màu vàng, biết dịch bút chì của tôi nhưng k biết dịch bút chì của Mai, cô đọc cho chép là Mai phẩy s pencil, đáng nhẽ là Mai's pencil nhưng ta ung dung viết thành Mai,s pencil =.=. những câu khác k nhớ =.=) thành lớp trưởng đội tuyển Anh, dù quá trình vất vả nhưng cuối cùng kết quả là thế =.=

Vốn dĩ bản tính chả giống ai (nhóm máu B mà =.=) ta thích làm những gì mà mình dốt =.=, lên cấp 3 ta xin sang đội tuyển Sinh, tại lớp 9 học Sinh ngu quá toàn 4 với 5 T.T, dù k có thành công rực rỡ như hồi cấp 2 nhưng đứng thứ 2 cũng tạm chấp nhận đc =.= Lớp 12, nhiều áp lực khi cả 2 bên nội ngoại chưa có ai đỗ đại học, mọi người đặt quá nhiều niềm tin vào ta, lo thì lo thật mà chả có hứng học hành =.= lúc đầu định thi khối D với A, sau đổi sang B, D cuối cùng là thi A, B *cố lắm mới quyết bỏ khối D vì văn dốt quá =.=* dù điểm thi k cao chỉ đủ để đỗ nhưng với ta đó cũng là thành công {:266:}

Bây giờ thì thành công với ta là được làm những gì mình muốn, không hối hận vì những gì mình đã làm *trừ trường hợp k hối hận k đc =.=*

p.s: Tự nhiên chán đời ngồi viết linh tinh, văn của ta chỉ toàn 5,5.....

Chào mừng ghé thăm Kites (https://forum.kites.vn/) Powered by Discuz! X3