Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: edward.cullen
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Nam] Kevin Cheng - Trịnh Gia Dĩnh (鄭嘉穎)

[Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 13-6-2013 21:26:49 | Xem tất
Thật sự chỉ muốn im lặng mà thích KK, nhưng từ ngày KK tham gia phim ở đại lục thì tin tức thị phi càng nhiều, đặc biệt là khi Kevin tham gia HTD, thực sự chưa thấy cái news nào về HTD có dính tới KK được đăng ở các trang mạng VN mà có đc vài lời tốt đẹp: ko dìm hàng vì tạo hình quá xấu, thì bị chê thói đỏng đảnh, bị chê là khó chịu nên gây thù oán với nhân viên hậu đài. M ko bực vì những tin đó, m bực vì những lời com thôi.

Thứ nhất, m ko xem phim của đại lục, ngoại trừ tứ đại danh tác và phim võ thuật của Kim Dung và Cổ Long (mà mấy phim này m xem đều là chuyển thể lần 1), m thích phim TVB và phim Nhật thôi vì vậy m ko biết đến các diễn viên mới của đại lục như thế nào, họ diễn xuất ra sao, có thể họ đẹp, họ trong lòng fan là 1 MN hoàn hảo, họ theo 1 số fan nói là "tốt" gấp nhiều lần TGD. Nhưng điều cốt yếu mà mọi người quên là đạo diễn đã chọn Kevin, ông đạo diễn đó có thể "hâm" nhưng ông ta là người nắm vận mệnh của bộ phim đó, thông qua việc casting nhân vật tưởng đơn giản nhưng lại là bước đầu để hoàn thiện 1 bộ phim hay dở thế nào, đạo diễn tin tưởng dv m đã chọn vậy tại sao fan - những người nói tôi đã đọc bộ truyện này rất nhiều lân - lại ko thể "đả thông tư tưởng" mà cho đoàn làm phim 1 cơ hội để họ có thể chứng minh mà lại tẩy chay. 9 người 10 ý, liệu dv đó trong lòg bạn là MN thì trong lòng người khác có thể ko phải, nếu đạo diễn và biên kịch cứ theo thị hiếu thì đến cuối cùg cũg ko thể tìm ra đc 1 dv thực sự có thể hóa thành bất cứ nvật nào trong truyện, họ đơn giản chọn người mà họ tin tưởng sẽ có thể truyền tải đc tinh thần của nhân vật đó, làm sống dậy nhân vật đó theo đúng kịch bản chứ ko phải là xây dựng nhân vật bước ra từ trí tưởng tượng của fan. Khi làm phim, đặc biệt là phim chuyển thể, đạo diễn ko chỉ nhắm đến số lg người đã đọc tác phẩm đó mà còn là những người chỉ đơn thuần là xem phim -nếu phim hấp dẫn sẽ lôi kéo đc 1 lg người tìm đọc tác phẩm nữa =>PR tốt cho tác giả- đó là lý do biên tập phải xây dựng lại bố cục của tác phẩm, bỏ đi những chi tiết "dư", thêm 1 tí cho mạch phim đc liền lạc. Lấy 1 ví dụ: phim Hana  Yori Dango, phiên bản Nhật từ lúc công bố dàn dv đã ăn rất nhiều gạch đá, vì đơn giản là dv "xấu" so với hình tg đã có trong manga, nam chính Jun còn quá lùn nữa =))). Nhưng giờ đây, bộ phim vẫn là phiên bản chuyển thể thành công nhất, dv đc xem là lột tả gần như trọn vẹn cái thần của nhân vật, vẫn là 1 trong những phim phải giới thiệu cho những ai mới xem phim Nhật. HTD hay tất cả các tác phẩm khi đc làm phim đều như nhau mà thôi, khi bạn đọc truyện đó là thế giới trong đầu bạn, nhưng khi làm phim đó là thế giới đc nhìn nhận qua lăng kính của nhà làm phim, nhân vật đc xây dựng qua sự cảm thụ của diễn viên đvới vai diễn của m. Vì vậy, đừng vì vài hình ảnh tạo hình mà đã nói là "thất bại", "là ko có thần thái" mà hãy chờ đợi dv làm gì trong phim rồi hãy nhìn nhận.

Thứ 2, bàn về bản chất của TGD, ai là fan của KK hay theo dõi KC trong quá trình hđ ở TVB đều biết con người này rất "cứng đầu". Anh ta cứng đầu kiên trì với mục tiêu của m, nên mới có giây phút huy hoàng năm 2011, anh ta thất bại trong sự nghiệp ca hát nhưng vẫn cứng đầu muốn hát cho tới cùng, anh ta cứng đầu chấp nhận đóng Diệp Vấn hay Mộ Ngôn dù biết sẽ bị báo chí đem ra so sánh, bình phẩm thế nào. Khi được hỏi tại sao lại chấp nhận đóng 2 vai diễn này, anh đều nói là muốn có sự thử thách mới, muốn nhận những vai diễn thật sự khó khăn, nếu vượt qua đc đó chính là phần thưởng xứng đáng và chứng tỏ rằng anh ta ko chọn sai con đường mà m đã đi. Dù cho có là fan hay ko, những điều này cũng đủ khiến bạn phải khâm phục anh ta rồi. 20 năm trong nghề, TGD đóng bao nhiêu loại vai: 1 csát chỉ còn sống đc 30 ngày, 1 nviên điều tra hiện trường hoàn hảo từ ngoại hình đến t.cách, 1 trưởng phòng IT đầy nhiệt huyết nhưng cũg rất bộp chộp, 1 con người bị cả thế giới nghi ngờ xa lánh quyết tìm bẳng chứng để minh oan cho m, 1 tên giết người theo kiểu "sói đội lốt cừu" đầy ma mãnh và nhẫn tâm, 1 luật sư "ăn mày" đầy bản lĩnh, 1 8k 'ôn nhuận như ngọc" nhưng lại có mộng bá chủ,và nhiều nữa, TGD từng nói ah thích "sự nguy hiểm" khi quyết định nhận kịch bản Diệp Vấn, cho dù trong thời gian đó, ah ta có thể chấp nhận những kịch bản mà theo TGD nói là "dễ thở hơn rất nhiều, vì nhân vật gần như là cùng 1 loại với những nhân vật mà ah từng đóng trước đó" (với số tiền trả là như nhau nếu bạn nói ah ta nhận vai này vì tiền). Nói thêm về TGD, khi đã nhận việc, anh sẽ thực hiện nó đến cùng, nỗ lực hết mình để có thể hoàn thành nó. Khi đóng BBKT, TGD nói "tôi ko thể hóa thân thành 8k trong lòng của toàn bộ độc giả được, nhưng tôi sẽ cố gắng để hóa thân thành 8k gần nhất với đại đa số trí tưởng tượng của mọi người", ah ta đã nói và anh ta đã làm đc, sự đón nhận 8k của khán giả chính là lời khẳng định điều đó. TGD có thể diễn đc 1 8k như vậy là từ sự  nỗ lực, tìm đọc truyện ngay sau khi nhận kịch bản, tìm đọc các bình luận về 8k để có thể hình dung về nvật này trong lòng fan, TGD chia sẻ khi mới bắt đầu quay phim, anh ta luôn yêu cầu xem lại tất cả các cảnh quay 8k vì lúc đó anh ta chưa hình dung rõ ràng 8k sẽ là nvật như thế nào, xem lại những phân khúc đã diễn, đánh giá xem nó có đạt như trong đầu m đã nghĩ, từ từ hoàn thiện dần nvật này. Không phải là hâm mộ TGD rồi đâm mù quáng, nhưng liệu có mấy diễn viên có thể làm được điều này. Đến với Diệp Vấn lại là 1 thử thách khác, hình tượng DV quá kinh điển rồi, nó đc những tên tuổi lừng danh trong giới điện ảnh thể hiện, sức nặng của nvật này là ko thể chối cãi, huống chi TGD xuất thân với con số 0 tròn trĩnh về khả năng võ thuật. Nhưng TGD tự m đóng tất cả các phân cảnh võ thuật, phải diễn đánh đấm với những dv xuất thân là võ sư, nhưng anh ko lo lắng mà biến sức ép thành động lực để anh hoàn thành tốt vai diễn này, tự m luyện tập những động tác võ thuật sau khi quay cả ngày trời, bị NG rất nhiều lần vì các chỉ đạo viên võ thuật ko vừa lòng nhưng ko hề than vãn mà rất hợp tác lắng nghe và học hỏi các chỉ dẫn của họ. Thái độ làm việc nghiêm túc và có trách nhiệm đó đã khiến các võ sư và bạn diễn cảm phục tinh thần của TGD, thậm chí có 1 bài báo từng nói "TGD đã mang đc cái tinh thần của DV ra đời thường, đó là: không đầu hàng, không bỏ cuộc".

Thứ 3, m chưa gặp TGD ngoài đời nên không biết anh ta có thật là "hống hách, chảnh chọe, xem người ko ra gì" như báo chí viết hay ko? Nhưng tôi luôn thắc mắc, con người ah ta nếu như thế thì sao lại có nhiều bạn vậy. Chưa kể số bạn bè mà anh ta có ở HK, thì số bạn bè ah ta có sau mỗi đợt quay phim tại đại lục hình như càng ngày càng tăng chứ ko giảm đi. Thêm nữa rất nhiều fan report và videocam khi họ đến thăm TGD tại trường quay đều thể hiện chung 1 điều "1 người đàn ông hơn 40t nhưng lại nhắng nhít như cậu thanh niên tầm ngoài 20" =). Những ảnh hậu trg cũng vậy, anh ta rất thích làm trò với các bạn diễn của m. TGD từng nói" anh là kiểu người ko giỏi ăn nói và giao thiệp, nên đôi khi trong mắt người khác anh có vẻ là người tự cao tự đại, kín tiếng", những người từng quen biết TGD cũng từng nói ấn tượng ban đầu với ah là "khó gần" nhưng khi đã quen biết thì TGD lại trờ thành 1 con người khác, rất tốt với bạn bè, vui vẻ và hòa đồng. Vậy tại sao TGD ko đc lòng cánh báo giới, thật ra thì nên nói là cánh báo giới lá cải thích giật tít. Có rất nhiều nguyên do, trong đó phải kể đến thái độ và lời nói đôi khi là quá thằng thắn của anh, cũng như là dù ta có dìm hắn đến cỡ nào thì hắn cũng cứ "cây ngay ko sợ chết đứng" mà tiến => ghét. Lượt qua vài "tin nóng" mà báo chí viết về TGD, thứ nhất là tin đồn tình cảm, TGD được xem là tứ đại tài tử của TVB bên cạnh LF, NTH, HTT, ko gì đẹp hơn là đồn anh ta với các bạn diễn nữ, ko thì cứ chuyện của ex-girl mà lôi ra viết thế nào mà chả bán đc báo. Nhưng viết về đề tài này thì đến lúc cũng nhàm, nhàm đến mức mà TGD còn lôi nó ra để mà nói đùa "Tôi không biết m đang có quan hệ với ai nữa rồi, tôi ko còn quan tâm đến những tin như thế nữa, cứ mỗi tuần họ lại đồn tôi với một cô gái mới" hay "Điều tôi quan tâm ko phải là tin đồn ảnh hưởng đến tôi ntn mà là với người còn lại, khi việc đó xảy ra tôi đều nói lời xin lỗi với họ, vì vậy sau này khi hợp tác với bạn diễn nữ mới, t đều đến nói xin lỗi trc với họ rằng họ có thể bị đồn có t.c với tôi". Thậm chí, đồn nhiều quá mà cô gái vừa đồn nếu ko quay về với bạn trai cũ thì cũng đang có bạn trai nên thành ra ko dụng đc nữa rồi, vậy thì ta cứ xoáy vào thái độ làm việc của ah Trịnh vậy, mà chiêu này thật đắc dụng nha, bằng chứng là hình như KK có thêm 1 núi anti-fan chả hiểu từ đâu chui ra =)), lại còn "đọc xong tin chả mún xem phim nữa", chuyện này thì liên quan gì tới phim nhỉ =)). Nhiêu thôi cũng biết giới báo lá cải "iu" ah tới cỡ nào =).

Nhân cách của TGD không thể chỉ vì vài hình ảnh chụp lại, nhét thêm vài cái caption không biết là đúng sự thật bao nhiêu, thêm vài cái quote chả rõ từ đâu ra mà có thể nói như đúng rồi như 1 số bài báo đưa tin. Nếu toàn bài báo mà đúng, thì cái dàn crew HTD này chả ai dám mướn nữa đâu, có 2 lý do đó chính là: thiếu chuyên nghiệp và vạch áo cho người ta đánh giá. Nếu thực sự TGD "giờ thói", thì cũg chưa cần báo chí phải xen vào, những nviên hậu đài có thể trực tiếp nói với người quản lý hay đạo diễn cơ mà, nếu muốn dùng những tin này mà quảng bá thì chưa gì đã có 1 số lg khán giả "bỏ chạy", ko muốn xem, vì dviên thì hách dịch, nviên ko ưa thì liệu họ có thoải mái làm việc cùng nhau, đã ko thoải mái thì cũng ko thể nào hỗ trợ dv tốt đc, ko hỗ trợ tốt thì khán giả cũng ko mong có những cảnh quay đẹp hay những thước phim giàu cảm xúc cho tuyến nvật của dviên đó; nói về tính thiếu chuyên nghiệp, "trả thù riêng", thật sao, dàn crew làm việc cho 1 bộ phim tiêu tốn tiền như thế, đạo diễn từ Hollywood về như thế mà đi "trả thù riêng" dviên sao, dù thích hay ko, mọi người trong đoàn phim đều biết dviên là nvật chủ chốt, có họ phim mới thành, nhưng theo bài báo thì dàn nviên này chả "khách khí" gì với TGD, sẵn sàng "đả thương" dviên, những việc tưởng nhỏ nhưng nếu xét trên 1 khía cạnh khác thì lại rất lớn, cứ thử dviên bị thương do hđộng "trả thù" nhỏ nhặt đó của nviên hậu đài xem, dviên ko thể đặt hết tâm trí vào làm việc, nếu bị thương nặng thì cần thời gian hồi phục, tốn tiền của vì phải dời lại ngày quay, bị trễ tiến độ, nhiêu đó thôi là biết thiệt hại ko nhỏ rồi. Nói dông dài thì cũng ko biết là TGD là con người như thế nào, vậy thì m xin nói vài điều nhỏ nhặt của TGD mà m đọc đc từ vài tờ báo hay pvấn để mọi người tự nhìn nhận. Chuyện đầu tiên: trong buổi trao giải Astro 2012, khi các pviên ko chịu buông tha Myolie HHN về việc chia tay của cô và Bosco HTT, Kevin đã ngay lập tức chuyển đề tài "Sao ở đây nóng vậy, ai đó quên bật máy điều hòa à? Tại sao không ai hỏi tôi câu nào vậy, buồn quá, tôi đi đây, bye" và anh làm hđ đứng dậy và giả vờ bỏ đi, giải nguy cho cô bạn thân. Chuyện thứ 2: buổi chụp hình cho COSMO, TGD mời toàn bộ dàn viên phụ trách đi ăn trưa, đơn giản vì ah vừa chạy thẳng từ phim trường qua, chưa kịp ăn uống gì nhưng ko muốn người khác phải đợi m nên quyết định kéo mọi người cùng đi ăn. Chuyện thứ 3: TGD đc dàn crew của Hero, Red Dust, Love and Passion và đặc biệt là dàn crew của IP Man khen là vô cùng thân thiện, có thiện chí hợp tác và thích làm trò để giải tỏa căng thẳng trên phim trường, TGD hay chơi trò đoán số với các nviên và thường lấy lý do m thua để mua nước hay kem cho toàn bộ dàn crew. Chuyện thứ 4: TGD là người thích nói thẳng, ngay cả với fan, anh đã từng tỏ thái độ "khó chịu" khi biết fan đợi m đến 2h sáng bên ngoài trường quay, ah có nói "các bạn vẫn còn đợi sao, đã trễ rồi hãy về đi không cần đợi tôi đâu", người ko biết sẽ nói TGD cộc cằn nhưng fan lại bị lời "la mắng" ấy mà cảm động đấy, fan nói TGD luôn thân thiện nhưng nếu biết bạn vỉ chờ anh ta mà bỏ việc hay phải thức khuya hoặc dậy vào giờ ko phù hợp thì ngay lập tức anh ta sẽ tỏ vẻ giận dỗi, nói với bạn đừng làm như thế nữa. Nói thêm 1 chút về cái nhà xe di động, TGD xài nó từ thời đóng Hero rồi, anh nói nó rất tiện, giảm thiểu khoảng thời gian đi lại vì nó đậu ngay trong phim trường, và anh cũng có mời các bạn diễn nghỉ ngơi trong xe của m, sao tự nhiên em xe ấy lại thành đề tài nóng cho cái tính "thích xài sang" của TGD nhỉ =))

Lâu rồi không viết bài nào dài vậy, ban đầu muốn post trong topic HTD nhưng thôi post trong này an toàn hơn, m thích không có nghĩa người ta thích, nếu ai đã có ý không thích rồi thì dù m có nói 10 nói 100 thì cũng như nhau mà thôi. Với lại, m cũng chỉ định post bài này thôi vì bản tính ko thích tham gia các forum >.<, chỉ biết âm thầm mà ủng hộ.

Bình luận

@Zumy1803: thanks, chăm vào nhà nha bạn ^^  Đăng lúc 15-7-2013 03:25 AM
Like like ^^  Đăng lúc 14-7-2013 12:00 AM
Ngưỡng mộ bạn, viểt dài thế mà rất rõ ràng, hay!^^. Chuẩn không cần chỉnh! Khó lòng xoá bỏ thành kiến lắm bạn ơi! Năng vào nhà K chơi nhé! welcome :)  Đăng lúc 13-6-2013 09:44 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 13-6-2013 22:20:52 | Xem tất
hkin gửi lúc 13-6-2013 21:26
Thật sự chỉ muốn im lặng mà thích KK, nhưng từ ngày KK tham gia phim ở đại lục thì ti ...

cảm ơn b, nộ hỏa lên đầu mới viết đc dài thế đó chứ =))) cũng lâu rồi ko viết dài như thế. M cũng thường vào nhưng chỉ là silent reader thôi :">, cơ mà đã reg nick rồi thì sẽ cố vào thường ^^

P/S: bấm lộn nút rồi, mod xóa dùm nhé >.<
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 20-6-2013 02:28:53 | Xem tất
Phỏng vấn trên NetEase 08/2012 [Part 1]

Bài phỏng vấn này cũng lâu rồi, m đọc cũng lâu rồi mà thấy hay nên dịch post cho mọi người đọc để hiểu thêm về Trịnh Gia Dĩnh.

NetEase: Xin chào tất cả các bạn! Tôi là Huang Xin, chủ trì buổi phỏng vấn hôm nay. Xin chào, TGD!
KC: Cảm ơn

NetEase: Anh vẫn còn cảm thấy vui mừng khi nhận các giải thưởng trong năm qua chứ?
KC: Thật sự thì tôi không có nhiều thời gian để nghĩ đến các giải thưởng vào lúc đó. Kế hoạch của tôi đã kín vì thời gian đó tôi vẫn đang phải quay phim, rồi đồng thời đi tham dự buổi lễ trao giải - lễ trao giải TVB diễn ra vào tháng 12 còn tôi thì vẫn đang quay TALT 2 vào cùng thời điểm. Tôi ở trên phim trường hàng ngày, hoàn thành vai diễn của mình, do đó không có thời gian để thực sự suy nghĩ và tận hưởng cảm giác chiến thắng. Mỗi ngày cứ thế trôi, rất nhanh, chỉ đến tận giờ phút này tôi mới có cơ hội nhìn lại và nhận ra rằng mình đã có 1 năm thực sự thành công.

NetEase: Hưởng thụ dư vị một cách muộn màng.
KC: Cũng không tệ

NetEase: Tôi biết anh khởi nghiệp từ rất sớm khi còn rất trẻ.
KC: Khi mới tầm 20 - năm tới là tròn 20 năm tôi vào nghề.

NetEase: Với 1 diễn viên, được công nhận là thành công nhưng thắng các giải thưởng mới thực sự là mục tiêu. Anh có nghĩ như vậy?
KC: Sự công nhận dành tôi đến từ phía TVB và khán giả. Tôi bắt đầu diễn xuất vào năm 1999 - lúc đó thực sự tôi vẫn còn non và không có kinh nghiệm nhiều vì tôi vốn dĩ là ca sĩ. Khi tôi được trao giải Thị đế lần đầu tiên năm 2006, có rất nhiều người cho rằng còn quá sớm để trao giải cho tôi vì tôi chỉ mới gia nhập TVB chưa bao lâu trước đó. Tôi đã tự nhủ với bản thân mình là nếu tôi có thể bước lên sân khấu đó 1 lần nữa, tôi phải bảo đảm là mình xứng đáng, được mọi người chấp nhận. Ðể thực hiện điều đó tôi đã mất 5 năm.

NetEase: Năm 2011, cuối cùng anh cũng làm được phải không?
KC: Ðúng.

NetEase: Anh có phải là người hay dính đến những tin đồn đặc biệt là những tai tiếng? Anh có thường chú ý hay đọc về các tin đồn và lời chỉ trích nhằm vào mình không?
KC: Thật sự trước 2006, không có mấy tin như vậy vì lúc đó không mấy ai chú ý đến tôi cả. Nhưng sau 2006, các tin đồn bắt đầu xuất hiện nhiều hơn, một số theo tôi thấy rất vô lý, cứ như bất cứ điều gì tôi làm cũng sai  cả, thậm chí ngay cả việc hít thở. Sau đó tôi nhận thấy mình không thể làm được gì để ngăn điều đó lại cả, vì ngành giải trí và truyền thông là như vậy. Nếu bạn không thể thay đổi suy nghĩ của họ thì bạn phải tự thay đổi mình cho phù hợp với thực tại thôi. Thay đổi suy nghĩ là rất quan trọng cho sự tồn tại của tôi trong nghề, do đó tôi không đọc bất cứ tin đồn nào liên quan đến mình nữa.
Mặc dù vậy tôi vẫn còn đọc một ít - những tin cố tình gây hại đến hình tượng của tôi. Bạn không có cách gì để đối phó lại điều này - không điều gì bạn nói khiến mọi việc có thể trở nên tốt hơn mà còn làm trầm trọng thêm nữa. Tuy nhiên, vẫn còn nhiều tin và lời bình phẩm mang tính góp ý mà tôi có thể tiếp thu để hoàn thiện bản thân.

NetEase: Những tin mang tính khách quan.
KC: Ðúng, những tin mang tính khách quan, tôi sẽ đón nhận chúng. Nhưng đồng thời cũng có quá nhiều tin đươm đặt và hư cấu để thu hút độc giả. Tôi đã không chú ý đến chúng nữa, tôi được ghép đôi với một ai đó hàng tuần - bản thân tôi còn không theo kịp nữa là, do đó tôi quyết định không theo dõi chúng nữa.

NetEase: Thật sự là có thể sao? Lờ đi những tin đồn và không để nó ảnh hưởng đến công việc và cuộc sống của anh.
KC: Rất đúng, điều đó là rất khó.

NetEase: Nó là một hành trình dài phải không?
KC: Không thể tỏ vẻ không hay không bít mọi tin đồn vào ngay lúc này, điều đó là không thể được, vì vậy tôi cố gắng không để chúng gây ảnh hưởng đến mình và thờ ơ với những tin như thế. Luôn luôn ghi nhớ cái tôi muốn làm. Trên thế giới này có rất nhiều dạng người. Tôi không thể chiều lòng hết thảy họ được - sẽ luôn có người không thích và không đồng tình với tôi. Miễn là lương tâm tôi trong sạch, tôi luôn cố gắng hết mình và không làm những người luôn ủng hộ tôi phải thất vọng, thì lúc đó tôi có thể nói tôi đã hoàn thành tốt công việc của mình. Còn đối với những ai có ý nói xấu về tôi, cứ để họ nói bất cứ điều gì họ muốn, tôi không có thời gian đi tranh cãi với họ.

NetEase: Anh có bao giờ thử đoán động cơ sau mỗi tin đồn là gì không?
KC: Như tôi nói, có rất nhiều dạng người trên đời này, với rất nhiều dạng suy nghĩ khác nhau vì vậy rất khó để có thể chỉ ra được tại sao 1 người lại có thể làm như vậy. Có thể do không ưa, tôi không biết và cũng không muốn biết hay có ý định tìm hiểu tại sao - không lợi lộc gì cả.

NetEase: Anh nói việc là 1 nghệ sĩ, những tin đồn chỉ xuất hiện khi họ bắt đầu nổi tiếng. Vậy anh có nghĩ những tin đồn như là một dấu hiệu, xuất hiện khi mọi người bắt đầu chú ý đến anh nên mới có những tin như vậy? Ðiều đó cho anh biết anh đã là người nổi tiếng.
KC: Tôi lại thấy rất khó lường. Như Lưu Ðức Hoa chẳng hạn, khi giới truyền thông phát hiện về cuộc hôn nhân bí mật của LÐH. Cho dù anh ta đã từng có mối quan hệ rất tốt với cánh nhà báo HK nhưng vào thời điểm đó, theo như tôi nhớ không lầm, gần như mọi phương tiện truyền thông HK đều bêu xấu LÐH. Tôi có thể nhận ra LÐH hoàn toàn không mấy làm vui vẻ và tôi cũng không ngờ là cánh nhà báo lại đối xử như vậy với anh ta? Tuy nhiên, suy đi nghĩ lại, thì đó vốn dĩ là công việc của họ, là bát cơm của họ mà. Họ cần có cái gì đó để viết, nhưng một vài người lại chọn cách không quang minh chính đại. Cho dù vậy, cũng không thể đổ hết tội lên họ được - do đó bản thân nghệ sĩ luôn phải xác định rõ mối quan hệ với cánh nhà báo. Thực sự có rất nhiều điểm khác nhau giữa giới truyền thông HK và đại lục. Ở HK, không có mối quan hệ thân hữu giữa nghệ sĩ và nhà báo. Vì thế luôn phải nhớ đó là con người họ khi họ làm việc, sử dụng cách thức không đẹp không có nghĩa bản thân họ cũng vậy, họ chỉ làm vì cái gọi là miếng cơm manh áo thôi. Tôi có thể gần gũi và cảm thấy thoải mái khi trò chuyện với vài phóng viên nhưng nói là bạn bè thân thiết, thì không, điều đó là không thể.

NetEase: Anh cũng đừng hi vọng quá nhiều vào chúng tôi đấy.
KC: Bởi vì chúng ta không có cùng quan điểm mà.

NetEase: Công việc của anh, nói thế nào nhỉ ? Anh có cơ hội làm việc tại cả 3 nơi HK, đại lục và Đài Loan, anh có từng so sánh đâu là nơi yêu thích hoặc mang lại cho anh cảm giác thoái mái khi làm việc nhất không?
KC: Văn hóa ở cả 3 nơi thật sự rất khác nhau. Khi ở ÐL, tôi vốn dĩ cũng phải đến Hoành Điếm đóng phim, nhưng…

NetEase: Anh bắt đầu đóng phim tại đại lục sớm thế sao?
KC: Vâng, nhà sản xuất là ngườ ÐL nhưng quá trình quay phim lại diễn ra tại đại lục. Bản thân tôi nghĩ chúng đều giống nhau – quan trọng là những con người tôi gặp - câu hỏi không phải ở đâu mà là ai. Vấn đề nằm ở chỗ con người - tính chuyên nghiệp của họ. Nếu họ là dân chuyên, có kinh nghiệm, quá trình làm phim sẽ diễn ra suôn sẻ dù là làm việc ở đâu đi chăng nữa, nhưng cũng sẽ phải gặp người không có tính chuyên nghiệp như vậy. Với những trường hợp như thế, vì công việc đóng phim là công việc tập thể, là 1 diễn viên, bạn vẫn phải làm hết mình cho dù tình hình có tồi tệ đến đâu, bạn vẫn phải diễn vai của mình và làm tốt nó. Ðó là điều cơ bản, nếu bạn không đủ khả năng quán xuyến mọi việc, vậy thì cứ làm tốt phần của mình trước đã.

Kết thúc phần 1, có gì sai sót bỏ qua cho m nha.

Dịch: [email protected]
Source & eng-trans: http://kevinchengkc.blogspot.com

Bình luận

m cũng thuộc dạng "tàu ngầm" đó =))))  Đăng lúc 21-6-2013 04:04 AM
Thanks hkin đã dịch, bài cũ mà giờ mình mới đọc luôn^^, rất vui khi có hkin góp sức xây nhà, fans Dĩnh ca toàn làm "tàu ngầm" chẳng thấy ai nhoi nhoi giống mình :D   Đăng lúc 20-6-2013 09:19 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 21-6-2013 04:58:06 | Xem tất
Phỏng vấn trên NetEase 08/2012 [Part 2]

NetEase: Trước đây, fan của anh cũng là người hâm mộ phim TVB, giờ đây sau BBKT, anh có thêm 1 lượng fan mới. Vậy anh nghĩ TALT 2 dành cho nhóm nào?
KC: Dành cho những người thích tôi, hahahaha… (bị thích cái điệu cười "ồn ào" của anh Dĩnh nha)

NetEase: Liệu mọi người sẽ thích nó?
KC: TALT là bộ phim rất đặc biệt và quan trọng với bản thân tôi, bởi vì trước đây tôi luôn bị đóng khung trong dạng vai bảnh bao, lịch lãm và hoàn hảo trong phim TVB. Lần này thì hoàn toàn khác.

NetEase: Bình thường hơn?
KC: Có thể nói như vậy. TALT là.. cứ nghĩ như vậy đi, tuổi của nhân vật tôi đóng chẳng hạn, tôi luôn đóng các vai ít hơn tuổi thật trước đây, nhưng khi đóng TALT, tôi phải đóng vai lớn hơn bản thân. Ðó đã là khác biệt lớn - bạn phải nghĩ làm sao có thể diễn được nhân vật mà tuổi đời và cả  kinh nghiệm sống nhiều hơn bản thân mình.

NetEase: Ðiều này khó đúng không, vì anh vẫn chưa đạt đến độ tuổi của nhân vật?
KC: Thật ra khó hay không, không tùy thuộc vào sự tưởng tượng của tôi. Ðiều đó phụ thuộc vào kịch bản, kịch bản mang diễn viên đến gần với nhân vật. Nhưng do vai diễn này không phải viết cho tôi, đó là lý do khi bạn xem lại các vai diễn trước của tôi trong các phim TVB đều có cùng 1 dạng vai na ná nhau, nếu giám chế không để tôi có cơ hội được thể hiện khác đi, thì thật sự là không có quá nhiều khác biệt giữa các vai mà tôi từng đóng. TALT, trái lại, là một vai diễn hoàn toàn khác biệt, do đó tôi luôn tự nhủ mình thật sự may mắn khi có thể diễn những vai diễn khác biệt như vậy.
Nếu bạn gặp đạo diễn hay người viết kịch bản nói với bạn rằng họ sẽ đo ni đóng giày một vai nào đó cho bạn, điều đó có thể không phải là một điều tốt, vì họ sẽ dựa vào những vai diễn trước đó mà tạo ra nhân vật mới - cứ theo đà đó thì diễn viên không thể có cơ hội để tiến bộ, thoát ra khỏi những dạng vai na ná nhau được. Thay vào đó, tìm kiếm 1 vai diễn mớiTALT là 1 ví dụ. Người được chọn đầu tiên thì không có thời gian tham gia, người thứ hai thì không mấy hứng thú và người thứ ba thì tôi không biết tại sao lại không nhận vai này, cuối cùng tôi là lựa chọn thứ 4. Ngay khi nhìn thấy kịch bản, tôi lập tức yêu thích nó.

NetEase: Nhân vật đó, thực sự, hoàn toàn trái ngược với hình ảnh vốn có của anh.
KC: Thật sự là trái ngược hoàn toàn nhưng vẫn có những điểm tương đồng.

NetEase: Trước khi hoàn tất bộ phim, sau khi đọc kịch bản, có phải đã có rất nhiều lời bàn luận cho rằng bộ phim "nặng" như thế nào không?
KC: Hahahaha, rất nhiều hành động của nhân vật là do tôi tự thêm vào đó. Cái gì được coi là "nặng" chứ? Bản thân tôi thật sự chưa rõ câu hỏi lắm. Nhiều tình tiết được thêm vào ngay lúc diễn - những cái được cho phép thêm vào thôi nhé – chúng tôi diễn rất tự nhiên, có phần thoải mái và vui vẻ nữa.

NetEase: Vậy là diễn viên được tự do sáng tạo cách mà họ sẽ thể hiện nhân vật của mình à?
KC: Trong TALT, thì đúng nhưng vào thời điểm đó, giám chế và nhà sản xuất là những người rất cởi mở với những ý tưởng mới. Họ không bắt bạn phải bám sát theo kịch bản, nếu họ thấy ý tưởng đó tốt và phù hợp, họ sẽ cho bạn thêm nó vào, do đó chúng tôi có 1 khoảng không để sáng tạo. Nhưng cũng có lúc chúng tôi phải bám sát kịch bản, không được thay đổi dù là 1 chữ.

NetEase: Cái nào thì tốt hơn?
KC: Dĩ nhiên tôi thích được tự do sáng tạo. Tuy nhiên nếu phải theo kịch bản không sai 1 chữ thì chúng tôi vẫn phải tuân theo chỉ dẫn thôi.

NetEase: Anh đã tham gia rất nhiều phim, liệu ở giai đoạn này của sự nghiệp, anh có thể ngay lập tức chỉ cần nhìn vào kịch bản hay đội ngũ sản xuất là biết phim hay hay dở ngay?
KC: Tất cả chỉ là dự đoán mà thôi.

NetEase: Có chính xác không? Giả như ngay giây phút đầu tiên anh nhìn thấy kịch bản TALT
KC: Tôi nghĩ ngay đó là kịch bản hay và thành phim sẽ rất tuyệt.

NetEase: Sẽ có (cơ hội thắng giải) chứ...?
KC: Tôi không nghĩ như vậy nhưng tôi lại cảm thấy nó sẽ là 1 bộ phim thành công. Cũng như vậy, với BBKT, tôi lại không kì vọng nó lại thành công đến như thế, bởi vì nó được chuyển thể từ tiểu thuyết, do đó bộ phim được xếp vào dạng mà chúng tôi phải bám sát vào kịch bản. Kịch bản chuyển thể luôn như vậy, nhưng thành quả cuối cùng thật ngoài mong đợi.

NetEase: Do anh không đặt kì vọng vào sự thành công của bộ phim, anh có cảm thấy là mình đã làm rất tốt không?
KC: Thật ra trong lúc quay BBKT, tôi có chút lo lắng. Dĩ nhiên đối với những ai đã từng đọc truyện, biết kết cấu câu chuyện thì sẽ giúp họ hiểu bộ phim tốt hơn khi họ xem nó. Nhưng mọi người đều có cho riêng mình một "thế giới BBKT". Cái tôi nghĩ và vẽ ra không có nghĩa là người khác cũng nghĩ giống như vậy. Tôi diễn nhân vật  theo cách tôi cảm nhận và mường tượng về anh ta khi tôi đọc truyện/kịch bản, nhưng khán giả thì lại có lối suy nghĩ khác. Bạn phải cố gắng đảm bảo là nhân vật mà bạn xây dựng nên gần giống nhất với những gì mà khán giả mường tượng nên khi họ đọc truyện. Đó là phần khó khăn nhất và đó là lý do mà tôi lo lắng. Khi mới quay phim, tôi luôn yêu cầu cho xem lại, dần dần, tôi dựng nên khung sườn cho nhân vật 8k, anh ta phải như thế nào, ra làm sao. Nhưng, tất cả cũng chỉ dựa chủ yếu vào trí tưởng tượng của tôi về nhân vật do đó tôi không dám chắc khán giả sẽ chấp nhận nó. Tôi tiếp tục quay phim với mối lo lắng đó trong lòng, nhưng cuối cùng thì khán giả...

NetEase: Đón nhận nhân vật của anh nồng nhiệt.
KC: Được yêu thích. Tôi đã rất vui mừng khi nghe khán giả nói là tôi đã thể hiện nhân vật đó như họ đã mường tượng, thậm chí có người còn nói là tốt hơn cả điều mà họ nghĩ đến, đặc biệt là khi lời khen đó đến từ chính tác giả.

NetEase: Chính tác giả sao?
KC: Đúng - ĐH đã nói với tôi là tôi đã thể hiện nhân vật tốt hơn cả những gì mà cô ấy có thể hình dung. Đó là lời khen ngợi quý giá nhất, hạnh phúc hơn cả việc nhận giải thưởng vì cô ấy là người đã tạo ra nhân vật đó, cô ấy nghĩ tôi hoàn thành tốt việc chuyển tải nhân vật của cô ấy từ trang sách ra ngoài đời, tối thiểu là tôi đã làm cô ấy tự hào.

NetEase: Là 1 diễn viên, cái nào thì thú vị hơn - tận hưởng quá trình quay phim hay như cái anh nói, kết quả vượt mức mong đợi.
KC: Thật ra chúng đều khác nhau cả. Tôi cảm thấy việc là 1 diễn viên, chúng tôi luôn cần tiếp tục thử thách bản thân mình. Ví dụ, tôi vừa quay xong 3 bộ phim trong năm nay, mặc dù chúng đều ở các thời đại khác nhau nhưng cả 3 phim đều rất nặng nề và bi thương. Có lẽ các đạo diễn đều xem qua BBKT và cảm thấy nhân vật của tôi trong đó rất bi thương, và nghĩ là tôi hợp đóng các vai như vậy. Tuy nhiên tôi lại thấy là 1 diễn viên, chúng tôi không thể ngủ quên trong chiến thắng được, đó là lý do tôi quyết định diễn Diệp Vấn, nhân vật hoàn toàn khác xa mọi nhân vật mà tôi đã diễn trong sự nghiệp.

NetEase: Nó là phiên bản truyền hình phải không?
KC: Đúng. Tôi vào thời điểm đó cũng đã có trong tay vài ba kịch bản tốt nhưng tại sao tôi cuối cùng lại đi chọn vai diễn đầy thử thách và nhiều hiểm nguy như vậy? Đơn giản thôi, vì tôi không muốn diễn đi diễn lại một loại vai mà chắc chắn là tôi sẽ diễn tốt. Tôi biết nếu tôi chọn kịch bản khác, tôi sẽ rất thoải mái và chắc chắn là có thể làm tốt. Đối với Diệp Vấn, tôi chắc chắn sẽ đi vào "địa ngục" trong suốt quá trình quay phim. Tôi sẽ phải đánh đấm suốt ngày - tôi cũng sẽ bị chỉ trích khi bộ phim được trình chiếu vì mọi người chắc chắn sẽ so sánh tôi với những đàn anh đi trước. Ấn tượng của mỗi người dành cho hình tượng Diệp Vấn là rất khác nhau - bản thân tôi cũng vậy. Nhân vật này thật sự là "hiểm họa khôn lường" nhưng tại sao tôi vẫn chọn DV dù biết trước mọi điều như thế? Bởi vì tôi bất chấp kết quả cuối cùng, tôi biết mình sẽ đặt hết tâm huyết của mình để thể hiện DV. Người khác có cách nghĩ riêng của họ nhưng tôi không thể ở mãi trong "vùng an toàn" của mình được. Tôi cần phải thử thách bản thân với nhiều loại vai khác nhau và  mang đến cho khán giả những điều mới mẻ.

NetEase: Nhưng nó thật sựnhư anh đề cập đến, "hiểm họa khôn lường" vì khán giả ngay lập tức sẽ so sánh với các diễn viên võ thuật đã từng đóng vai này.
KC: Nhưng tôi đã nhìn thấy danh sách tên các diễn viên được đề cử cho vai diễn này - không bao nhiêu trong số họ là ngôi sao võ thuật. Có lẽ bộ phim kì này không tập trung quá nhiều vào Vịnh Xuân Quyền, nếu là như vậy thì họ đã tuyển dàn diễn viên toàn bộ là ngôi sao võ thuật rồi. Tôi cũng từng đóng một bộ phim võ thuật với TVB - Quyền Vương - đội ngũ sản xuất DV cũng đã xem tôi diễn trong Quyền Vương và Thiết Mã Tầm Kiều. Có lẽ họ nghĩ tôi có khả năng giữ vai chính trong một bộ phim về đề tài võ thuật.

NetEase: Chính trị và võ thuật đan xen nhau.
KC: Vô cùng khó khăn - đây thật sự là một thử thách lớn nhưng tôi cũng hi vọng mình sẽ làm tốt.

NetEase: Chúc anh thành công. Chúng ta có nói anh bắt đầu quay phim ở đại lục từ rất sớm. Hiện nay có nhiều ngôi sao của TVB đang chuyển dần sang thị trường đại lục. Anh có đang làm giống họ?
KC: Gần như cả năm nay tôi đều đóng phim tại Đại lục. Có lẽ chỉ có thể quay về TVB đóng phim vào năm tới nhưng hiện tại thì đó vẫn là một câu hỏi. Tôi có thể hiểu tại sao họ lại làm như vậy. Ở đây có rất nhiều cơ hội, thị trường lại lớn. Không có gì phải nghi ngờ thị trường lớn nhất thế giới hiện tại là Mĩ và Trung Quốc - TQ có thể vượt xa Mĩ trong tương lai. Nếu bạn chỉ ở TVB, bạn sẽ luôn phải đóng với những con người đó hết phim này đến phim khác. Không có gì mới, không có gì cả ngoại trừ có thể sẽ được đóng những vai khác nhau nhưng vẫn với bấy nhiêu đó con người.
Nhưng ở đại lục, cơ hội nhiều hơn, có rất nhiều diễn viên giỏi ở đây khiến cho bạn cảm thấy hứng thú khi làm việc.
Tôi cũng có thể học hỏi từ họ nữa. Bạn cũng có thể học hỏi từ người mới nữa chứ! Mọi người đều khác nhau do đó nó mang đến 1 luồng gió mới khi được đóng chung với nhiều người như vậy.

NetEase: Không có gì nữa sao - giả dụ như tiền công cao hơn so với TVB.
KC: Điều đó là chắc chắn và nó cũng không có gì là bí mật.

NetEase: Đặc biệt là Diệp Vấn, vai diễn được đồn thổi là có thù lao rất cao.
KC: Hãy nhìn nó theo cách này nhé, nếu đơn thuần chỉ là vì tiền thì có nhiều phim khác không quá mấy khó khăn mà họ vẫn trả cho tôi bằng số thù lao đó. Chúng tôi được trả thù lao theo tập, những phim không có cảnh đánh đấm cũng trả như thế, nếu tôi muốn dễ dàng và thoải mái...

NetEase: Kiếm tiền.
KC: Đúng, dễ dàng hơn nhưng lại không có thử thách và không có cơ hội phát triển. Dĩ nhiên, tiền cũng rất quan trọng đó. Tôi mong mình có thể mở một công ty chế tác riêng để đầu tư vào năm tới và làm những phim mà tôi muốn. Tất cả tiền tôi kiếm được ở hiện tại rất hữu dụng cho tương lai, tôi có thể dùng nó đầu tư vào quá trình sản xuất phim.

NetEase: Anh có nhiều vai diễn tốt, đạt các giải thưởng và có nhiều vai được đánh giá cao. Vậy hiện tại đâu là thử thách mà anh muốn tìm kiếm? Anh mong chờ điều gì cho sự nghiệp diễn xuất của mình? Đỉnh cao nào anh muốn chinh phục tiếp theo?
KC: Nói thế nào nhỉ? Được công nhận là do mọi người xung quanh nhưng thử thách lại là cái mà bạn tự tìm kiếm. Bạn luôn phải tiến bộ không ngừng, nếu bạn nghĩ do khán giả yêu quý nhân vật trong BBKT và cứ diễn một thể loại như vậy, mọi người sẽ dần chán. Bản thân tôi cũng sẽ mệt mỏi nếu cứ đóng một thể loại như vậy. Không thể dừng, con người luôn luôn cần sự tiến bộ. Tôi không biết mình muốn đạt những thành quả gì, điều đó không phụ thuộc vào tôi. Tôi chỉ muốn làm tốt công việc của mình mà thôi. Có lẽ trong tương lai tôi muốn đóng phim điện ảnh, đó sẽ là một thử thách khác dành cho tôi, nhưng giờ đây đóng phim truyền hình TVB là cách tôi xây dựng nền tảng cho mình. TVB đã rèn luyện tôi rất tốt, nếu bạn là diễn viên trẻ thì nên tham gia vào TVB...

NetEase: Họ có hệ thống đào tạo rất tốt.
KC: Đúng, tôi thật sự cảm thấy diễn viên đại lục rất may mắn đấy - họ có những trợ lý lo cho mình, họ luôn luôn được giúp đỡ khi cần. Đối với chúng tôi ở TVB, nhất là người mới, chúng tôi luôn tự mình làm mọi việc -trang điểm, quần áo, tạo kiểu tóc, v.v hoàn toàn không có trợ lý bên cạnh giúp đỡ (lý do có 1 cái áo mặc hết phim này đến phim khác là đây sao =)). Người quản lý của TVB thì chắc chắn là có rồi nhưng họ chỉ làm công việc hỗ trợ cho sự an toàn của chúng tôi bên ngoài TVB mà thôi. Công việc nội bộ TVB thì đều do chúng tôi tự mình chịu trách nhiệm, bạn luôn phải tự làm mọi thứ cho mình (tội anh, vậy mà mới qua đại lục tận hưởng 1 tí thì bị gọi là "choảnh chọe"). Nhưng đó lại là cách chúng tôi học sự độc lập và cách sinh tồn trong nghề. Bởi vì bạn phải tự mình làm mọi thứ, nên vào một ngày nào đó "sa cơ lỡ vận" thì bạn vẫn có thể tồn tại dù không có người hỗ trợ bên cạnh. Điều đó là rất quan trọng để tồn tại trong nghề này.

NetEase: Đóng phim truyền hình chắc chắn là điều ưu tiên hiện nay của anh rồi, nhưng chúng ta từng nói đến chuyện anh khởi nghiệp với tư cách là một ca sĩ. Vậy giờ thì anh có muốn...
KC: Dĩ nhiên là có rồi. Tôi đang ghi âm một album tiếng Phổ thông này. (KK ơi, mê cũng vừa thôi, gặp ai cũng khoe là sao =)

NetEase: Đang trong giai đoạn chuẩn bị à?
KC: Vẫn đang thu âm nhưng vì đột ngột phải quay DV nên tôi vẫn chưa thể hoàn thành được album. Tôi cần phải kết thúc quay phim rồi mới có thể thu âm lại. Do đó tôi không chắc là mình có thể hoàn thành và xuất xưởng kịp trong năm nay hay không nữa?

NetEase: Việc này là để nối tiếp ước mơ dang dở của anh?
KC: Vâng, ca hát là niềm đam mê và sở thích của tôi. Tôi hi vọng mình có được một bài hát gắn với tên tuổi mình vì hiện tại tôi chưa có bài nào cả. Tôi không mong đạt được thành tựu to lớn gì vì ca hát là sở thích, tôi chỉ cố gắng thực hiện ước mơ của mình. Ngay cả khi tôi phải bỏ ra nhiều thời gian hơn người khác vào chỉ 1 album , tôi vẫn muốn đảm bảo rằng công việc tôi làm là tốt nhất. Album chỉ được phát hành khi nào tôi cảm thấy hài lòng về nó nhất, tôi không phát hành nó với hi vọng đoạt giải hay gì gì đó cả...

NetEase: Anh làm nó chủ yếu vì bản thân mình nhiều hơn, phải không?
KC: Đúng vậy - không thành vấn đề khi nào thì album mới được phát hành mà quan trọng là sản phẩm cuối cùng kia.

NetEase: Nghĩ lại thì khi anh vẫn còn là ca sĩ nhưng không mấy thành công, anh có bao giờ nghĩ mình có thể thành công như vậy khi là một diễn viên?
KC: Nói thật tôi không thích đóng phim vào lúc đó, ở cả HK rồi sau đó là Đài Loan. Ở Đài Loan tôi đã chịu cảnh cùng cực nhất trong đời - vô công rỗi nghề. Tôi chỉ biết ngồi đợi từng ngày ở nhà , chờ album của mình được phát hành, tôi không nhớ đã phải đợi bao lâu - công ty chủ quản cứ bảo tôi phải đợi. Tôi hết sạch tiền - không có khoản thu nhập nào. Tôi đã phải đợi hơn một năm trời và suốt thời gian đó, tôi chỉ biết nhờ cậy vào sự giúp đỡ từ gia đình cho sinh hoạt hàng ngày. Đó là lý do cuối cùng tôi cũng phải chấp nhận đi đóng phim. Cô có nhớ vai phản diện mà tôi đã đóng không? Chắc cô còn rất trẻ lúc đó đúng không?

NetEase:...Tôi vẫn đang đi học.
KC: Sau khi đóng vai đó, sâu trong tâm khảm tôi biết vai diễn này sẽ mang đến cơ hội cho những vai diễn khác nhưng nếu tôi không nhận nó, thì tôi sẽ không có thu nhập.

NetEase: Vậy là anh bị ép buộc phải nhận vai đó?
KC: Đúng - vì mưu sinh thôi.

NetEase: Nhưng nó lại là bước ngoặt trong cuộc đời anh.
KC: Vâng, từ ca sĩ thành diễn viên. Nếu tôi không nhận vai diễn đó, tôi có lẽ cũng không thể quay trở về HK. Do bộ phim được phát bởi đối thủ của TVB nhưng một người của họ lại chú tâm đến tôi và đề nghị kí hợp đồng. Thù lao vào lúc đó là không cao nhưng tối thiểu tôi có được thu nhập ổn định.

NetEase: Một lần nữa cũng vì mưu sinh.
KC: Tối thiểu tôi vẫn còn trong ngành công nghiệp giải trí. Đỗ Kỳ phong từng nói với tôi là ngành này như chơi đánh cược vậy - bạn có thể đang ở thế thua nhưng nếu bạn không chịu buông tay, bạn vẫn có cơ hội để thắng, dù chỉ là một lần. Nhưng nếu bạn rời khỏi cuộc chơi, bạn chắc chắn sẽ thua. Có lẽ vì tôi rất cứng đầu, tôi cũng vẫn hi vọng chiến thắng dù chỉ còn một tay trong cuộc chơi.

NetEase: Nhưng anh lại có nhiều khó khăn khác nhau đến với mình trong từng thời điểm. Ngày trước là nhu cầu mưu sinh và giờ đây anh có lẽ cũng đang đối mặt với khó khăn mới. Nói về những tin đồn...
KC: Chúng chả là gì so với nhu cầu mưu sinh cả. Những tin đồn, tôi chỉ cần không để nó làm phiền mình thôi.

NetEase: Có thể lơ đi.
KC: Chính xác, nếu bạn không có tiền để sống, đó mới chính là vấn đề.

NetEase: Nhưng nếu những tin đồn đó gây trở ngại về mặt tâm lý hoặc ảnh hưởng đến những người xung quanh anh?
KC: Dĩ nhiên là tôi không muốn làm phiền đến họ rồi. Tin đồn chắc chắn sẽ kéo 2 người vào cuộc. Một số là bị gán cho nhưng bị đồn thổi có quan hệ với tôi thật sự là không tưởng tượng được. Tạ ơn trời là không ai trong số họ đã kết hôn. Tôi chắc chắn tự mình đi xin lỗi họ. Tôi cảm thấy rất tệ về điều đó và mong rằng bọn họ cũng hiểu, đó là việc mà tôi hoàn toàn không kiểm soát được. Và các bạn diễn của tôi cũng rất hiểu chuyện.

NetEase: Trong trường hợp này, đối với các bạn diễn nữ của anh trong tương lai...
KC: Ngay khi gặp họ, tôi sẽ ngay lập tức xin lỗi và cho họ biết là tôi có thể là nguyên do khiến họ gặp rắc rối, có thể sẽ có những tin đồn không hay trong tương lai...

NetEase: Cảnh báo trước.
KC: Vì  nó không nằm trong phạm vi kiểm soát của tôi. Tôi không muốn trong tương lai ngay khi vừa nghe đến tên tôi, họ ngay lập tức từ chối không muốn hợp tác, hahahaha….

NetEase: Không tệ như vậy chứ?
KC: Có lẽ tin đồn sẽ lắng đi nếu tôi công khai bạn gái hoặc khi tôi kết hôn. Có thể sau đó mọi thứ sẽ tốt đẹp hơn và tôi chỉ nói là "có thể" thôi.

NetEase: Bỏ qua một bên việc có thể gây ra tai tiếng cho người khác nhé, đối với bản thân anh thì sao, giả như kết bạn, hẹn hò nếu được...
KC: Rất là rắc rối.

NetEase: Luôn luôn xuất hiện tin đồn xấu sao?
KC: Nhưng không có đường lui nữa rồi, quá trễ rồi...

NetEase: Thảm thương như vậy sao?
KC: Không, ngay cả nếu tôi rời khỏi giới giải trí ngay bây giờ thì mọi người vẫn nhận ra tôi. Họ sẽ vẫn dùng tên của tôi để bán báo. Không có lựa chọn nào khác - đã quá trễ rồi. Do đó cứ giữ vững tinh thần và không để những thứ đó làm ảnh hưởng. Khi tôi có được mối quan hệ vững chắc với đối phương, tôi sẽ không còn lo lắng gì nữa. Ai lại muốn viết về chuyện riêng tư của tôi chứ? Nếu họ không vì mục đích dùng nó để làm tổn thương đến bạn thì chẳng có gì đáng để viết cả.

NetEase: Bỏ qua chuyện đó đi, cái khiến chúng tôi cảm thấy vui vẻ nhất là được nhìn thấy anh trong các vai diễn mới. Cuối cùng, xin hãy nói vài lời với fan đi nào.
KC: Cảm ơn đã luôn ủng hộ tôi suốt thời gian vừa qua. Tôi hi vọng mình có thể tiếp tục thử thách bản thân, có nhiều vai diễn mới mà bạn chưa từng thấy tôi đóng trước đó. Tôi thực sự rất biết ơn sự động viên của các bạn. Tôi luôn cảm nhận được. Cảm ơn.

NetEase: Cảm ơn anh đã đến tham buổi phỏng vấn này, hi vọng anh có thêm nhiều vai diễn mới.
KC: Woa, nhanh đến vậy sao, hahahahaha……..

Dịch: [email protected]
Source & eng-trans: http://kevinchengkc.blogspot.com

Định tách làm 2 bài, cơ mà dịch xong rồi nên post chung luôn vậy ^^

Bình luận

thấy ổng nhắc LĐH, có khi nào giải nghệ xong tuyên bố tôi đã có 1 vợ 2 con lun ko =))))  Đăng lúc 25-6-2013 03:14 PM
thank bài dịch của bạn, phải có lòng iu K lắm nên mới vất vả dịch 1 bài dài và hay thế này.  Đăng lúc 24-6-2013 09:02 PM
thanks hkin đã vất vả dịch, bài phỏng vấn hay lắm :), khổ thân K, thậm chí hẹn hò cũng cảm thấy rất là rắc rối, vậy đến bao h mới có vợ đc trời?  Đăng lúc 23-6-2013 06:11 PM
Tác giả Đồng Hoa cũng phải khen vai diễn bát gia của K, thật sự là ấn tượng! ^^  Đăng lúc 21-6-2013 09:37 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 25-6-2013 16:12:21 | Xem tất
Cảm ơn mọi người thích bài dịch của m ^^.
Dẹp mấy chuyện bực mình sang 1 bên đi, ngồi cắt mấy cái gif của Dĩnh ca, đến giờ "dìm" hàng ca =)))

DV "dễ thương" nhất từ trước đến nay

P/S: ai cũng bảo DV dài dòng, m thấy phim hay nhưng đúng phim hơi khó "thấm" vì nặng nề phần chính trị quá >.<, mấy pha võ thì đẹp rồi. Mong năm nay ca có giải với vai này.

43t rồi đó nha

Quậy quá bị "má" la nè =)))

P/S: cô Uông Minh Thuyên, đóng vai má ca trong "Cư gia binh đoàn", coi cái khúc này, ko hiểu gì mà nhìn thấy ổng lồng tiếng cho Trần Hào mà nhoi thấy sợ lun =)))

Cái khúc này là lúc Dĩnh ca lãnh giải TVB.com, ông trao giải đọc sai tên =)) Phải nói là năm 2011, KK lên nhận giải 1 cách rất thoải mái, lại còn có thể đùa với các bạn diễn khác, xem lại lúc KK nhận giải 2006, thật sự thấy không khí lúc đó có chút ngột ngạt, gượng gạo.

Việt Vương với Ngô Vương "thân" nhau quá ha, bonus thêm tấm 2 đại vương làm chuyện "mờ ám" sau lưng quần thần nè

Credit: @me

Bình luận

Dài cũng có cái hay, xem phim thấy rất rõ sự chuyển biến trong lối suy nghĩ, cách nhìn đời của DV. Điều đó làm DV từ "Superman" trong ĐA thành "con người" trong TH.   Đăng lúc 25-6-2013 11:23 PM
khúc đầu DV đúng iu thật, kiểu con người ko lo thế sự chỉ mong kiếm đc cô vợ về ra mắt cha mẹ ấy =)))  Đăng lúc 25-6-2013 11:18 PM
khoái mấy tấm gifs của hkin ^^, công nhận U40 rồi mà nhoi ghê, film DV m kết lúc ổng đi coi mắt, mặt ngơ ra ngồi cắn hột hướng dương...cười té ghế :D  Đăng lúc 25-6-2013 07:55 PM
nhìn iu chít đi đc. DV đúng là nặng nề chính trị, nhưng thik những tập đầu tình iu của DV và Trương Vĩnh Thanh thật sâu lắng  Đăng lúc 25-6-2013 05:35 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 3-7-2013 22:17:41 | Xem tất
coolcat gửi lúc 3-7-2013 21:46
Drama Anh Hùng  của Trịnh Gia Dĩnh ra mắt tại Đài Loan: ngập tràn lời khen ngợi.

Theo t ...

Cũng thắc mắc là sao cái Hero lại bị dìm kinh thế, film này dv chuẩn, kịch bản ổn dù dựa theo cốt cũ nhưng cũng đã được biên tập lại cho mới mẻ rồi mà. Hay muốn chiếu thử ở Đài Loan trước (nhờ tiếng anh Chu Hiếu Thiên) để đánh giá phản ứng rồi mới chiếu tại đại lục nhưng do kín lịch nên chưa cho chiếu rộng rãi. Còn HK thì lại đi mua bản quyền DV, còn film này có 2 con cưng đóng lại ko đoái hoài tới - hay tại dân HK ko thích phim vào giai đoạn lịch sử này nhỉ.
Nói tí về DV, nhờ tiếng phim điện ảnh nên hình như sơ sơ gần 10 nước mua bản quyền chiếu rồi, đang đợi Việt Nam đấy, xem phim engsub đọc phụ đề mỏi cả mắt, mà toàn luyện phim vào tầm nửa đêm nên mắt sắp lên độ rồi, đừng hỏi sao ko xem lồng tiếng, nói thiệt ưa ko nỗi cái giọng lồng tiếng, bựa bựa sao đó.

Coi cái clip này, ka quậy thiệt đó, video hơi mờ >.<. Mà ngồi chơi đoán tên dàn nhí nhố đó cũng vui lắm ^^, nhân vật chính thì biết rồi ha.

Theo yêu cầu bạn coolcat, làm cái pic spam luôn =))) Mấy cái chibi đều do một bạn trên weibo có tên MAKI vẽ

=>ảnh động
=> ava 1 thời của KK

=> nhìn hình sự thế
(cái này người khác vẽ nha ^^)

=>chibi dễ thương
Nhưng là vẽ từ cái hình có dáng đứng bá đạo=))

Hehe

Thời xưa nè, đúng là ổng ko biết nháy mắt, từ đó đã dở tệ vụ này rồi =

=> Vu Lập Phàn tâm trạng dữ =)))

=>F4 của khu Thâm Thủy Bộ ^^

Với bạn diễn

=>Phải 1 em, trái 1 em =))) 2 sis m thix đóng với KK nhất ^^

Credit: @weibo

Bình luận

xem TALT thix t.c của 4 ổng, kiểu có lợi thì cùg chug đến khi bạn gặp nạn thì mạh ai nấy đi, nhưg thực sự là khi 1 người cần thì sẽ luôn hết m giúp.  Đăng lúc 16-7-2013 07:39 AM
nhớ F4 của thâm thuỷ bộ, trong film mấy lão bịnh thấy ớn...ăn cherry phun hột tùm lum rồi gặp Dương Tư Khổ & tranh luận vụ trai HK, hài vãi =))  Đăng lúc 15-7-2013 08:25 PM
iu nụ cười chết người này quá đi mất  Đăng lúc 6-7-2013 07:32 PM
m cũng nghĩ thế =))  Đăng lúc 3-7-2013 11:17 PM
film sẽ chiếu tại đại lục mà, chắc chưa xếp lịch được thôi =))  Đăng lúc 3-7-2013 11:05 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 13-7-2013 07:31:51 | Xem tất
Top 3 poster phim Kevin

@by me {:180:}  ngồi rãnh rỗi làm cái post này, nói chung là spam đó =)
Phim TVB, nếu ai xem nhiều thì công thức làm poster cho phim là cứ có bao nhiêu nhân vật chính cứ dồn lên hình rồi quăng thêm cái tên là có poster {:152:}  , hiếm lắm được vài cái đẹp.

3- The ultimate crime fighter - Cảnh sát tài ba
Phim này có 2 poster chính thức biểu trưng cho 2 giai đoạn của phim, poster thứ nhất bao gồm 4 nhân vật chính, poster thứ 2 được tung ra khi 1 nhân vật đặc biệt xuất hiện. Khi thấy poster thì mọi người bắt đầu đoán già đoán non về nhân vật này, vì cách anh ta xuất hiện, thì mọi người cho rằng anh sẽ là kẻ thứ ba xen vào mối tình của Trần Hào - Lê Tư, và phim sẽ theo motif của TVB, kẻ thứ ba liên quan đến 1 vụ án => bị bắt => 2 anh chị chính quay về với nhau ) cũng đúng 1 nửa, cũng như cách nhân vật này xuất hiện trên poster vậy, xoay lưng lại chỉ có nửa mặt quay ra ngoài, nhìn vào thôi cũng thấy có gì đó ko ổn với con người này, nửa sáng nửa tối như anh ta có cái gì che giấu vậy. Poster này ko đẹp nhưng người làm poster đã vớt vát với poster full bao gồm nv Trang Văn Hy (cái thứ nhất thật ra chỉ là crop TVH ra thôi =)
Poster 1 là như thế này

Poster 2 thì ko tìm thấy nữa, nên đành post tấm poster của TVH lên thôi, nhưng cũng là ảnh được dùng làm poster 2, ghép vào thôi

2- Forensic Heroes II - Bằng chứng thép 2
Ghetto Justice - Tòa án lương tâm

BCT, 1 chữ thôi IVANNNNNNNNNNNN {:184:} . Lý do: 1- toàn trai tài gái sắc trên poster, 2- 2 anh "đập chai" nhất phim ở hàng trước lung linh, dù ko to bự bằng chú Hoa nhưng cứ nhìn 2 anh mặc vét, mặt hình sự là đủ rồi.
TALT, lý do cũng vậy thôi, 1 dàn nam thanh nữ tú, F4 khu Thâm Thủy Bộ với Law Ba lung linh hàng trên.
Đây là 2 poster dù theo công thức nhét dv vào poster mà vẫn đẹp, có đầu tư và phong nền cũng thể hiện tinh thần của phim nên cho 2 phim ngang nhau.

1- One last standing - Tìm lại 1 nửa
Poster phim này thuộc loại hiếm thấy của TVB, mà hình như cũng là vai diễn hiếm thấy của Quách Tấn An, có cảm giác rất giống poster phim điện ảnh. Không có nhiều chi tiết nhưng chính cái đơn giản lại làm nổi bật 2 nv chính lên.

Một vài poster cũng hay nhưng không bằng 4 cái trên: Cung đàn tình yêu - Under canopy of love, 2 anh chị chính mặc màu vàng cho kẻ thứ 3 tông xanh lẻ loi =); Quyền vương, cảm giác poster phim này khá giống TL1N nhưng ko bằng; poster phim đại lục duy nhất m thích là Diệp Vấn, 1 DV mặc chiếc áo trắng quen thuộc đang thủ quyền, đơn giản nhưng đủ để nói lên toàn bộ nội dung rồi.

P/S: poster phim BBKT, cái poster chính thức là NH đứng giữa, 6 aka phía sau đúng ko, nói thật nhìn cái poster đúng chất 1 nàng và 1 "harem", fan-made nhiều cái đẹp hơn nhiều, hồi thấy cái hình cứ nghĩ người làm poster cố tình khoe dàn trai lung linh ra "hù" khán giả sao {:184:}.

Image credit: @wiki & google

Bình luận

m cũng thích chibi ^^  Đăng lúc 15-7-2013 05:02 AM
hehe...sưu tầm poster hay mà, poster là 1 phần quảng bá hữu hiệu cho film, mình thì thích sưu tầm hình chibi :), m có rất nhiều chibi của TALT =))  Đăng lúc 14-7-2013 12:33 AM
m cũg đang hóng HTD, có sở thích kì lạ sưu tầm poster =)))))  Đăng lúc 13-7-2013 11:52 PM
cái poster dáng đứng TVH bá đạo thiệt, mình đang chờ xem poster HTD mặt mũi nó thế nào, hóng dài cả cổ, hóng cả mấy phần trailer tiếp theo của HTD :)  Đăng lúc 13-7-2013 05:14 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 15-7-2013 04:59:42 | Xem tất
KK chụp cho Vogue

Cái này từ thời TVB Gala 39th, KK tham gia vào chuyên mục là Wax Museum, đóng vai tượng sáp bị 3 ông khách "vô duyên" vô quậy {:98:}

KK trở thành nạn nhân, tội ổng co người lại thủ thế kìa )

Bị vạch áo, trò kì này là ấn "nipple" {:167:}

P/S: KK phải học QTAn thôi, QTA bỏ áo vô quần, kéo cao lên cột lại làm ông khách ko kéo ra đc nên quay sang vẽ mực lên mặt => nói chung chạy đâu cũg ko thoát =.=

Tưởng thoát, ổng ngồi cười nhắng trong khi ss Yoyo trở thành nạn nhân phía sau )

Bị phát hiện, cho chừa tội nhắng )

Credits: @me
Ko tìm được video rõ hơn nên gif bị mờ nha T.T

Bình luận

anhconuong: mấy bác ấy nham nhở đó mà =)), nipple ai chẳng như nhau chứ tốt xấu gì đâu nàng ơi...hehe...  Đăng lúc 16-7-2013 04:38 PM
như thía nào là nipple tốt cho phái nam nhể, mình cũng mún bít lém ^_^  Đăng lúc 16-7-2013 09:59 AM
bác ấy ấn xong còn bảo "nipple tốt" => cái này fan dịch nha =))))  Đăng lúc 16-7-2013 07:30 AM
haha...thanks hkin nhiều nhé! gifs nhí nhố vui ko chịu nổi :D, Bác Tăng Chí Vỹ phá K quá nha =)))  Đăng lúc 15-7-2013 03:44 PM
gift hiếm lắm nhóa  Đăng lúc 15-7-2013 02:47 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách