Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: cuopbienmap
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Cuộc thi viết] [Hết thời hạn] Nơi post bài dự thi

Đóng [Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 14-12-2012 00:29:05 | Xem tất
SBD 38

Bài dự thi "Giấc mơ Giáng Sinh"
Nick Kites: htam_pham
Tiêu đề:

GIÁNG SINH SÀI GÒN

Vào một buổi chiều cuối tháng 11, khi đi ngang qua khách sạn Legend ở đường Lê Thánh Tôn mình mới chợt à một tiếng – Noel sắp đến thật rồi. Một cây thông khá lớn được dựng lên từ những quả cầu màu hồng và trắng, vào ban đêm khi những quả cầu sáng lên, mọi người sẽ đi ngang qua sẽ phải trầm trồ ngắm nhìn cây thông lung linh ấy. Và bây giờ, khi mà chỉ còn hơn 1 tuần nữa là Giáng Sinh đến thì đi đâu trong đường phố Sài Gòn cũng thấy hàng loạt cách bày trí để chào đón một trong những ngày lễ lớn nhất thế giới này.

Sau gần 20 năm sống ở thành phố Hồ Chí Minh đông đúc, náo nhiệt, mình tự hỏi nếu như mình đón Giáng Sinh ở nơi khác thì sẽ như thế nào nhỉ? Bởi vì mình không có đủ khả năng để có thể đi đến nhiều nơi cho nên mình nghĩ có lẽ mình nên ước sẽ được trải qua ngày Giáng Sinh ở nhiều thành phố chăng? Nếu được như thế, mình đoán cuộc hành trình của mình sẽ là thế này…

Đầu tiên là Tokyo. Khắp đường phố đã được trang trí lộng lẫy với cây thông, ánh đèn để đón chào Giáng Sinh dù rằng ở Nhật có chưa đến 1% người Nhật tin vào Chúa Giêsu. Ai bảo Giáng Sinh chỉ là lễ hội của phương Tây nào? Những cặp tình nhân tay trong tay đi trên những con đuờng, vừa đi vừa cảm nhận cái lạnh của không khí và sự ấm áp của trái tim. Rồi khi chán việc nhìn các cặp đôi vui vẻ đi chơi lễ mình sẽ ghé vào một cửa hàng bánh kem. Nhưng rồi chắc mình cũng sẽ phải thất vọng vì có thể sẽ chẳng có cái bánh nào vì hầu như chúng đều đươc đặt trước. Đó là bánh của những ông bố, người sẽ ghé ngang tiệm bánh để lấy trên đường đi làm về. Họ sẽ cầm chiếc bánh về nhà, mỉm cười nhìn những đứa con chạy ra mở cửa và nói: “Bố đem bánh Giáng Sinh về rồi đây, chúc mừng Giáng Sinh” Mở cánh cửa tiệm bánh bước ra ngoài, mình quyết định vào cửa hàng KFC gần đấy, mình đói lắm rồi. Có vẻ như món gà thông thường trở nên nổi tiếng vào ngày này thay vì món gà tây nhỉ? Ôi, ngày Noel ở Nhật thật đông vui, nhưng mình sẽ không ở lại đây lâu, mình phải đi đón Giáng Sinh ở nơi khác mới được, mình đã ước rồi mà.

Cái lạnh ở đây không thể đùa được đâu, ý mình là ở Rome đấy. Đúng là thành phố tập trung của các tín đồ Công giáo có khác, trang trí mùa Giáng Sinh không thể chê vào đâu được, cực kỳ trang trọng và hoành tráng. Mình đang đi trên một con đường mà phía trên đầu là hàng loạt những ánh đèn lấp lánh, và chúng chia thành ba màu xanh lá, xanh dương và đỏ. Bạn biết 3 màu ấy giống cái gì rồi phải không? Vì ở Nhật mình chẳng ăn được gì do quá đông đúc nên mình chọn một tiệm bánh khá lớn để kiếm chút gì lót dạ. Đập vào mắt mình là một cái bánh rất to nhìn giống như một gốc cây vậy đó. Xung quanh phủ bởi sô-cô-la và được rắc một lớp đường bột cho giống tuyết. Đó chính là bánh pandoro của người Ý hay làm vào mỗi mùa Giáng Sinh. Thế mà trước giờ mình cứ nghĩ dù là Giáng Sinh thì người Ý cũng sẽ ăn pizza chứ, xem ra là lầm to rồi. Ăn một mẩu bánh thôi cũng đủ no căng rồi, phải tiếp tục tham quan tiếp thôi. Ở ngoài đường bỗng có một chiếc xe chạy qua chầm chậm, mọi người xung quanh đều đổ xô ra xung quanh chiếc xe để ngắm và chụp hình. Mình không hiểu chuyện gì đang xảy ra nữa, cũng vội vàng hòa theo dòng người. Khi chiếc xe chạy gần đến chỗ mình thì mới biết đó là xe của Đức Giáo Hoàng, ngài đứng trong chiếc xe có kính trong suốt và vẫy chào tất cả xung quanh. Lúc này mình mới nhớ ra là thành Vatican cũng nằm ở Rome. Nếu bạn là người theo Thiên Chúa thì không có gì tuyệt vời hơn là đi lễ Giáng Sinh ở Vatican do chính Đức Giáo Hoàng chủ trì buổi lễ. Tinh thần Giáng Sinh ở thành phố xinh đẹp này có thể khiến cho bạn cực kỳ muốn đi lễ Giáng Sinh ở nhà thờ cho dù bạn không tin vào Thiên Chúa luôn đấy. Khung cảnh xung quanh vô cùng rộn ràng, nó làm mình tò mò rằng Noel luôn đông vui và náo nhiệt thế này ư?

Hồi lớp 7, mình được bạn tặng một quả cầu thủy tinh mà bên trong là những hạt màu trắng nhỏ li ti. Khi mình lắc quả cầu thì những hạt ấy chuyển động, nhìn giống hệt như tuyết rơi vậy. Mình chỉ đoán thế chứ không biết tuyết có rơi như vậy hay không nữa, trước giờ mình chỉ nhìn thấy tuyết trong phim và ngăn đá tủ lạnh nhà mình ngày xưa mà thôi. Với mong muốn đón Giáng Sinh Trắng một lần cho biết, mình quyết định điểm đến tiếp theo là thành phố Quebec, Canada. Quả thật, xung quanh đều được phủ bởi tuyết trắng. Những con phố nhỏ với những ánh đèn ấm cúng từ các cửa hàng cũng không đủ để giảm bớt cái lạnh của mùa đông. Giáng Sinh ở đây thật yên bình, người Canada nghỉ ở nhà bởi Giáng Sinh là một ngày lễ lớn đối với họ. Mình chỉ thấy khá đông người ở những khu chợ trung tâm, mọi người đang sắm sửa nào là gà tây, khoai tây, rượu… Đặc biệt là ai cũng chọn cho mình vài kg thịt heo hoặc thịt bò đem về để làm món ‘meat pie’ truyền thống trong ngày Giáng Sinh. Mình cũng muốn ăn lắm nhưng vẫn còn no vì ở Rome đã ăn cả một miếng bánh to đùng rồi. Ở Quebec này, đa phần mọi người hay dùng tiếng Pháp, nên mình chẳng hiểu mọi người nói gì cả, thành phố Montreal gần đây thì có nhiều người nói tiếng Anh hơn. Tuy vậy, đó chẳng phải là vấn đề to tác lắm khi mình chỉ ghé thăm nơi đây một chút thôi, lạnh lắm rồi. Cái thành phố nhỏ này khiến mình cảm thấy như trở về quê vậy, rất nhẹ nhàng và tĩnh lặng. Có một quán cà phê nhỏ ở cuối đường, như vớ được vàng, mình nhanh chóng vào và yên vị với cốc sữa nóng trên tay. Với người Canada, Giáng Sinh và năm mới là dịp để mọi người trong gia đình đoàn tụ với nhau, vì thế mà ít người ra ngoài đi chơi trong đêm Giáng Sinh.

Ngồi một mình khiến mình cảm thấy thật cô đơn. Mình chợt nhớ Giáng Sinh ở Sài Gòn ghê gớm. Có lẽ Sài Gòn không có trang trí lộng lẫy như ở Tokyo, không có nhiều tín đồ Công giáo như ở Rome và cũng không có tuyết trắng xóa như ở Quebec để làm nên một không khí Giáng Sinh trọn vẹn, nhưng mình biết rằng mình đã yêu nó từ lúc nào không hay. Dù không phải là một ngày lễ chính thức ở Việt Nam, nhưng với mình cái Giáng Sinh Sài Gòn vẫn có nhiều ý nghĩa. Đầu tiên, nó là mùa mình thích nhất trong năm, bởi cái cách mà mọi người ở đây đón chào và tận hưởng nó. Thứ hai, vào dịp thế này mình sẽ lại được tặng quà, từ ba mẹ, từ những người bạn. Cảm giác được tặng quà không phải rất tuyệt sao? Và cuối cùng, Giáng Sinh là sự chuyển tiếp từ năm cũ sang năm mới. Nó cho ta thời gian để nhìn lại một năm đã qua và cũng cho ta cơ hội để bắt đầu. Bằt đầu lại những điều còn dang dở, bắt đầu một thứ gì đó thật mới mẻ. Bắt đầu lại và hy vọng những điều tốt đẹp sẽ đến. Dĩ nhiên, khi chúng ta bắt đầu một điều gì đó, có gia đình và bạn bè xung quanh luôn luôn tốt hơn cả. Giáng Sinh ở Sài Gòn vẫn là tốt nhất, có lẽ vậy. Thôi, mình sẽ không ước được đón Giáng Sinh ở khắp nơi nữa, mình chỉ thích ở Sài Gòn, ở nhà thôi. Mình sẽ lại quây quần bên mâm cơm Giáng Sinh với chiếc bánh khúc cây đang nằm trong tủ lạnh. Đứa em và mình sẽ lại len lén mở tủ lạnh và nếm thử kem của chiếc bánh. Mình cũng sẽ lại chen chúc trên con đường đông nghẹt người ở nhà thờ Đức Bà cùng với đám bạn và lâu lâu chép miệng “giữ xe ngày này mắc kinh tụi bây nhỉ?”

Thế nên, nếu có thể ước trong dịp Giáng Sinh này, minh sẽ ước cho gia đình của mình và bạn bè sẽ hạnh phúc, khỏe mạnh để đón Giáng Sinh với mình. Mấy đứa bạn thì sẽ ế thêm vài năm nữa để cả đám được tiếp tục tụ họp thêm vài mùa Giáng Sinh cho sướng trước khi đứa nào cũng ra trường và bắt đầu đi làm. Và dù mình mong tụi bạn ế dài để có thể rảnh rang đi chơi chung nhưng mình cũng muốn có ai sớm để ý đến cái thân này, chém gió riết cũng chán rồi. Chỉ là ước thôi mà, cứ thích thì đòi thôi!

_______
Cảm ơn BTC đã tạo ra một cuộc thi đầy ý nghĩa thế này. Chúc mọi người có một Giáng Sinh hạnh phúc và như ý nhé!

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=365186&pid=5014003  Đăng lúc 26-12-2012 05:10 PM
http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-viet-duoc-yeu-thich-nhat-tu-sbd-34-sbd-66--365140-1-1.html  Đăng lúc 20-12-2012 11:15 PM
http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-viet-duoc-yeu-thich-nhat-tu-sbd-01-sbd-33--365139-1-1.html  Đăng lúc 20-12-2012 11:14 PM

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
cuopbienmap + 5 Ủng hộ 1 cái!
Harukimiki + 5 Ủng hộ 1 cái!
einna + 5 :)

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách