Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: cuopbienmap
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Cuộc thi viết] [Hết thời hạn] Nơi post bài dự thi

Đóng [Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 17-12-2012 23:18:01 | Xem tất
SBD 55

Bài dự thi "Giấc mơ Giáng Sinh"
       Nick Kites: mwa
       Tiêu đề bài dự thi: Cho tôi một vé đi ...

Coi lại noel năm ngoái à, vui lắm. Dù lúc tối mình có hơi bực mình vời mấy đứa chuyên gia bàn lùi phòng mình. Cứ hễ rủ rê tụ tập là lại bàn lùi, mình ức lắm. Nhưng năm ngoái quả thật là 1 noel đáng nhớ. Được đi chơi đến 12h mới tha xác về. Lạnh. Xuýt xoa. Nhưng cái mắt được ngắm thỏa thích. Cảnh ở đó, chỉ cần đi dọc đường đã thấy sung sướng rồi. Đi cùng với 6 đứa nữa,  là 3 đôi. Chỉ có mình mình là lẻ loi. Thấy cũng buồn cười. Thấy lẻ loi nhưng lại ấm áp, dù sao bọn bạn này cũng không cho mình bị lạc đường. Nghĩ thì thấy tủi thân, cơ mà lại thấy nhẹ nhõm. Lúc đó mình chỉ ước có nó ở đấy, nó sẽ đi cạnh mình. Rùi cùng nhau ăn ngô miễn phí. Nghĩ mà thấy nhà bác đó tốt quá, còn bảo là dừng lại, ngồi đây ăn cùng nhà bác. Lúc đó tay lạnh cóng, dù đã đi găng tay rùi, cái găng tay hồi chiều thằng bạn nó mới tặng xong. Vừa ăn, vừa phù phù, lạnh quá, ấy vậy mà trong lòng thì thấy ấm áp và vui vui. Không nghĩ là bây giờ vẫn có người lại tốt bụng và hiếu khách như thế. Nó mà ở đó, thế nào cũng phải ngồi nói chuyện vời nhà bác ấy dài dài. Con bé này được cái mau miệng, chỗ nào cũng có thể bắt chuyện được. Nó gọi cho mình, cái giọng oang oang lên ấy: “mày đang đâu thế, tao đang đi noel trong này, vui lắm, mày mà ở đây đảm bảo mày hoa mắt luôn” –“ bọn tao đang đi xuống nhà thờ mà năm ngoái mày đi ấy, đẹp lắm, đường người ta trang trí đèn nhấp nháy, đẹp dã man ấy. Chả cần ở trong đấy mà tao cũng hoa mắt rùi” – “ tao cúp nhá, ầm quá, chẳng nghe thấy gì cả”. Lúc đó, mình ước chi nó ở cạnh mình. Vậy là sắp qua 2 mùa noel mà mình không được tụ tập cùng nó rùi. Năm nay, không biết mình sẽ ở xó nhà tự kỷ như hum sinh nhật, hay là lại được đi xí xớn nhỉ. Nó nói có thể noel nó về. Đúng rùi, bây giờ, chuyện về Bắc với nó là điều quá bình thường. Chứ có như năm ngoái đâu. Bây giờ nó ới một câu, sẽ có người mua vé cho nó về, đưa đi đón lại. Nghĩ thì thấy cũng sướng đấy. Thế mà sao mình chả thấy vui gì cả. Cái thứ đó, làm nó mờ mắt rồi. Mấy đứa nói nó, khuyên nó, mà nó lại không chịu. Nó lại cứ biện minh cho bản thân nó. Ừ thì xài thứ của người khác miễn phí, nghĩ cũng thấy thích chứ. Rồi người ta mua cho bao nhiêu là thứ mà nó chưa bao giờ nghĩ nó có thể có một cách nhanh chóng như thế. Hum sinh nhật nó, người ta đón nó về, rùi đến đón từng đứa, đi ăn cùng nó, rùi đi hát, rùi cùng thổi nến sinh nhật nó. Điều mà nó vốn nghĩ sẽ là xa vời, mà bây giờ lại hiện ngay trước mắt. Cái bánh sinh nhật nó, to, đẹp. Lúc đó, nó trước mặt mình, mà sao xa vời quá. Lúc đó, mình nhớ lại thời gian trước kia, cả lũ xông vào chiến cái bánh, mặt đứa nào cũng toàn bánh là bánh. Hồi đó, đơn giản mà vui. Bây giờ, nó như thế, mà sao thấy tim mình đau. Mình cùng 2 đứa nữa, nhìn nó mà thấy xót xa. Nó đang dần lún sâu vào vòng xoáy này rùi. Mà đã bị cuốn vào cái vòng xoáy đó, thì khó rút chân ra được. Xót xa hơn là 3 đứa đứng ngoài, nhìn nó như vậy, mà bất lực. Dạo trước, mỗi khi nó gọi về cho mình, nói chuyện cả giờ đồng hồ mà không thấy chán. Còn bây giờ, có nói cả mấy giờ, thì nó lại nhắc người ta hỏi nó thế này, mua cho nó cái kia. Mình lại có cảm giác chả muốn nói với nó nữa. Rồi có những lúc nó gọi, khóc tu tu, kêu nhớ nhà, mà mình chỉ muốn bay cái vèo cái, đến trước mặt nó, đánh lộn với nó, rùi có khi cho nó ăn mắng vì cái tội to đầu rồi mà còn khóc lóc. Nhưng bây giờ, mình lại mong nó gọi, nó khóc như thế.

Không biết noel năm nay nó có về không nhỉ. Gần mà xa, xa lại gần ...

Ước chi thời gian quay trở lại nhỉ…

Có khi bao nhiêu người cũng ước cái điều ước này ấy chứ
Trong đó có mình, chắc là có nó, và chắc là có cả 2 đứa kia nữa …

http://static.mp3.zdn.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMi8wNy8wNy9lL2QvInagaMEZWQ2YzQzNGMwYWI4ZmU1YmI0YzAxMTY5MTUzYzI1ZmMdUngWeBXAzfE1vInagaMEWeBmmUsICgxq_hdUng5cUIbaBjIEvInagaMEhdUng7mUsICgTmnhdUng4dcUIbaBIFjGsGF8UGjGsMahWeBmmUsICgVnl8fDU
=====================================================================
PS: chúc mọi người giáng sinh vui vẻ, anh lành ^^
      hãy biết ước mơ bạn nhé ^^

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=365186&pid=5014003  Đăng lúc 26-12-2012 05:12 PM
http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-viet-duoc-yeu-thich-nhat-tu-sbd-34-sbd-66--365140-1-1.html  Đăng lúc 20-12-2012 11:17 PM
Mwa
hagiel: hì, mình chưa xem phim đó, cái tựa đề lúc mình đang viết chợt nghĩ ra đó ^^ chúc bạn giáng sinh an lành :D  Đăng lúc 20-12-2012 11:09 PM
tựa đề của bạn làm mình nhớ film "Tàu tốc hành Bắc Cực", cũng là film GS,xem hay & ý nghĩa lắm bạn ạ, Merry Xmast ♥  Đăng lúc 19-12-2012 03:34 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
cuopbienmap + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách