Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: PRTeam
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[BÌNH CHỌN] Cuộc thi viết - Tác phẩm bạn nhớ mãi không quên PART 1 (SBD 01 - SBD

[Lấy địa chỉ]
31#
 Tác giả| Đăng lúc 25-6-2013 01:17:20 | Chỉ xem của tác giả
SBD 30
Tên tác phẩm: Ốc sên chạy  
Tiêu đề: Vương vấn đầu đời với ốc sên chạy,  

Trong cuộc đời mỗi người, nên có ít nhất một lần vì người khác mà quên đi chính mình. Không mong có kết quả, không mong sẽ dắt tay nhau đến cuối cuộc đời, thậm chí không cầu mong người ấy sẽ yêu bạn. Chỉ hy vọng trong những năm tháng đẹp nhất của tuổi xuân có thể gặp được một người khiến bạn như thế. Đây dường như là tâm trạng của tôi sau khi đọc xong ốc sên chạy.

Rất lạ, dường như bản thân có một suy nghĩ khác thường. Không thể nói là không thích chỉ đơn thuần là nghĩ nếu đặt vị trí mình vào tác giả có lẽ sẽ để một kết thúc khác cho “ Ốc sên chạy”. Tôi rất muốn để Vệ Nam vẫn quay lại yêu Hứa Chí Hằng và cho Lục Song một kết thúc khác. Nói là bản thân ích kỉ cũng được, mà gàn dở cũng được nhưng tôi rất muốn cho Vệ Nam một lần bất chấp tất cả mà yêu Hứa Chí Hằng, yêu đến cùng cho dù đau thương đi chăng nữa. Có lẽ do bản thân mình, tôi thấy được cái bóng của mình, chân thật đến mức đáng sợ trong con người Vệ Nam. Điểm khác biệt duy nhất có lẽ là tôi chưa thực sự muốn quên đi một mối tình đầu như Hứa Chí Hằng, cũng sẽ không nguyện quay đầu lại để thấy được bóng người vẫn dõi theo tôi mà thôi.

Mọi người đều nói Vệ Nam cứng đầu, cô ấy quả thật như vậy. Nhưng cái cứng đầu ấy được cô ấy giấu rất kĩ, gần như là chôn vùi vào tận sâu trong tim. Tôi không đủ tư cách để trách Vệ Nam ích kỉ, trách cô ấy tại sao không bất chấp tất cả để mà có một tình yêu oanh oanh liệt liệt với Hứa Chí Hằng, trách cô ấy tại sao lại dễ dàng vứt bỏ cả tuổi thanh xuân của mình đơn giản như vậy. Bởi chính bản thân mình cũng để tuổi thanh xuân trôi qua như vậy đó thôi. Tình yêu của Lục Song quá lý trí, dường như tất cả những gì anh dành cho Vệ Nam đều là tốt đẹp nhất. Từng bước, từng bước theo sau cô ấy, để cô ấy chạy theo tình yêu đầu của mình và chỉ chờ cô quay đầu lại. Có lẽ độc giả và cả tác giả đều cảm động vì sự hi sinh của Lục Song cho Vệ Nam. Nhưng mỗi lần nhớ lại “ Ốc sên chạy”, tôi dường như lại bị ám ảnh bởi lời nhắn trên mẩu giấy đã mờ nét chữ của Hứa Chí Hằng: “ anh nguyện dành nơi sạch sẽ nhất tim anh cho em’’. Sẽ chẳng sai nếu nói tình yêu của Hứa Chí Hằng dành cho Vệ Nam cũng sâu sắc không kém phần Lục Song. Những năm tháng tuổi trẻ nông nổi, sống trong hoàn cảnh gia đình như vậy, nhưng tình yêu Hứa Chí Hằng dành cho Vệ Nam thực sự không hề vẩn đục. Chính bản thân anh cũng chỉ mong có một người “ yêu lấy tất cả con người mình” chứ không phải yêu cái vẻ ngoài hào nhoáng bên ngoài hay sợ hãi trước chỉ trích của mọi người xung quanh. Hứa Chí Hằng không hy sinh cho Vệ Nam nhiều như Lục Song, nhưng đấy là do Vệ Nam không cho anh cơ hội, cô chỉ cho anh một tháng ngắn ngủi hạnh phúc rồi lại để anh một mình liếm láp vết thương. Thật sự chỉ cần một người nguyện yêu mình như Hứa Chí Hằng là có thể bất chấp tất cả. Nhưng Vệ Nam không làm được, và tôi….Tôi cũng làm không được. Vệ Nam không thể bỏ ngoài tai những câu nhiếc mắng mọi người xung quanh dành cho Hứa Chí Hằng, cô ấy không đủ kiên định để tin tưởng vào tình yêu của Hứa Chí Hằng dành cho mình hay thậm chí là không dám. Như Vệ Nam đã nói, cô và anh xuất thân ở hai tầng lớp khác nhau, hoàn cảnh gia đình khác nhau, cô không thể chịu được những người bạn của anh hay nói chính xác hơn là nơi anh sống. Và cách mà Vệ Nam lựa chọn là từ bỏ, thậm chí không cho Hứa Chí Hằng đến cả một lời giải thích. Đó là lý do vì sao tôi không thích Vệ Nam. Cô ấy quá lý trí, lý trí đến mức bỏ qua tất cả, bỏ qua tình yêu sâu sắc mà Hứa Chí Hằng dành cho mình. Hay nên nói rằng tại Vệ Nam yêu chưa đủ sâu. Trong chuyện tình cảm, đôi khi sự lý trí quá mức lại làm cả hai bên bị tổn thương. Và lần này tình yêu của Vệ nam cũng vậy. Cô đã tự tay làm tổn thương bản thân mình lẫn Hứa Chí Hằng. Đưa tình yêu của họ vào ngõ cụt và kết thúc trong dang dở. Kết thúc cuối cùng là Vệ Nam yêu Lục Song và Hứa Chí Hằng  đến với Tô Mẫn Mẫn. Có thể coi đó là kết thúc có hậu cho câu chuyện này. Nhưng mỗi lần nhớ lại tôi đều thấy nuối tiếc. Tôi đã tự tay vứt bỏ tình yêu của mình giống Vệ Nam, vứt bỏ người mình yêu thương sâu sắc nhất và đến bây giờ tôi vẫn nuối tiếc vì điều đó và dường như tôi muốn Vệ Nam thay mình thực hiện nốt ước vọng còn dang dở. Nhưng tiếc thay cô ấy cũng không làm được. Thật muốn một lần bỏ qua tất cả mà có một tình yêu khảm sâu trong tim đến cuối đời. Cái ước vọng này có lẽ chẳng bao giờ có thể thực hiện được. Nhớ tới Lục Song , tôi biết anh ấy yêu và hy sinh rất nhiều cho Vệ Nam. Mỗi bước chân của Vệ Nam đều có Lục Song dõi theo, cho dù là Lục Song yêu Vệ Nam sau Hứa Chí Hằng nhưng có thể chắc rằng tình yêu của anh ấy cũng sâu đậm không kém. Diệp Chi Linh đã để kết thúc có hậu cho tất cả, cho Vệ Nam kết hôn với Lục Song, cho Hứa Chí Hằng chỉ cần cuộc sống bình yên bên Tô Mẫn Mẫn. Nhưng bản thân tôi nhiều lần thật muốn trách Diệp Chi Linh, trách cô ấy tại sao đã xác định kết thúc như vậy còn để độc giả cuối cùng đọc được tâm sự của Hứa Chí Hằng, biết cuối cùng anh vẫn quay về, vẫn một lòng yêu Vệ Nam lại gặp hình ảnh cô trong vòng ôm của Lục Song. Trách tác giả tại sao nhẫn tâm rạch thêm một vết sẹo nữa vào trái tim Hứa Chí Hằng. Sinh ra trong hoàn cảnh thế nào làm gì có ai được chọn, bố mẹ là người ra sao cũng không ai chọn lựa được, Hứa Chí Hằng vốn dĩ không có gì sai, có trách chỉ nên trách ánh mắt mọi người quá sắc nhọn, đâu có ai nghĩ tới lời nói của mình làm tổn thương người khác ra sao. Thật muốn một lần để Vệ Nam bất chấp tất cả, bảo cô ấy bỏ qua lời nói của cha mẹ, của Quên Kỷ, của Tiêu Tinh, của tất cả mọi người xung quanh, yêu Hứa Chí Hằng đến cùng. Như vậy, có lẽ kết thúc đã khác. Lục Song quá hoàn hảo, mất đi Vệ Nam anh ấy hoàn toàn có thể đến với một người con gái khác, còn Hứa Chí Hằng, mất đi Vệ Nam anh ấy chả còn ai. Tôi luôn muốn hỏi Diệp Chi Linh, tại sao cô ấy không để Vệ Nam quay lại yêu Hứa Chí Hằng, tại sao, tại sao?.  Hứa Chí Hằng đã nguyện đem phần sạch sẽ nhất trong trái tim mình dành cho Vệ Nam, chỉ là tâm ý của anh bị lỡ mất một bước nên đến muộn thôi mà. Chẳng phải cuối cùng Vệ Nam vẫn biết đấy thôi, sao cô ấy đến cuối cùng vẫn bỏ mặc bóng người cô đơn cất tiếng hát trong đêm của Hứa Chí Hằng. Tôi không thích “ Ốc sên chạy” nhưng nó lại là câu chuyện ám ảnh tôi lâu nhất. Bởi tôi thật sự ghét cái cảm giác những gì mình che giấu lại được phơi bày trần trụi dưới ngòi bút của Diệp Chi Linh. Tác giả không sai, cô ấy chỉ phản ánh sự thật ngoài đời, liệu có mấy người sẵn sàng bất chấp tất cả vì tình yêu. Vệ Nam không dám, tôi cũng không dám…Để tình yêu đầu mãi mãi đẹp trong tim, ích kỷ chỉ nghĩ đến cảm giác của bản thân mà bỏ quên tình cảm của đối phương. Tôi thật sự không dám chống lại cha mẹ, bỏ lại tình cảm bạn bè để lao đầu như thiêu thân vào một tình yêu biết rõ kết thúc.  Nhưng nuối tiếc…..đó là sự thật. Nuối tiếc với lựa chọn của mình, nuối tiếc vì đã bỏ qua người con trai mình yêu sâu sắc ấy. Cảm giác đau buốt tận tâm can khi nhìn thấy bóng dáng cô đơn ấy mà không thể lao vào lòng anh, thật lòng nói em không muốn và cũng sẽ không nguyện buông tay nữa.  Nhưng điều này là không thể!

Diệp Chi Linh chỉ muốn nhắn gửi một điều thông qua “ Ốc sên chạy” đó là đừng chỉ chìm mình vào quá khứ, một mình đơn độc chạy tiếp trên con đường tương lai mà bỏ quên mất người luôn êu thương và che chở cho mình lại ngay bên cạnh. Tình yêu không phải ở đâu xa, chỉ ở ngay bên cạnh bạn nếu bạn chịu quay đầu lại mà thôi. Chân lý ấy tôi luôn hiểu, chỉ là tôi không muốn và cũng sẽ không thực hiện theo. Bạn nói tôi cứng đầu cũng được, nói tôi cố chấp cũng được. Chỉ là tôi thực muốn phá vỡ tất cả, yêu người mà tôi yêu sâu sắc mà thôi. Tôi không có quyền trách Vệ Nam, bởi cô ấy cũng chỉ muốn tất cả được tốt đẹp và bình yên, chỉ là tôi luôn muốn cô ấy có thể thực hiện được nguyện vọng dang dở của mình mà thôi, thực sự rất ích kỷ đúng không?.  Mỗi lần nhớ lại bóng hình khiến tim tôi rung động tôi lại nhớ tới Vệ Nam, nhớ tới Hứa Chí Hằng, tới Lục Song, nhớ tới cái khát vọng muốn được một lần phá vỡ sự hài hòa của tất cả, nhớ tới cái cảm giác thèm khát được thay Diệp Chi Linh viết lại kết thúc cho “ Ốc sên chạy”. Cảm giác nhớ mãi không quên chính là như vậy, cứ vấn vương như thế là đủ rồi……..

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

32#
 Tác giả| Đăng lúc 25-6-2013 01:17:33 | Chỉ xem của tác giả
HẾT PART 1
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

33#
Đăng lúc 25-6-2013 12:58:12 | Chỉ xem của tác giả
Làm miếng đất mặt tiền tổng kết + nhắc nhở :D

Cảm ơn các bạn đã tham gia nhìu nhìu nha
Mình cùng mọi người lặn ngụp mấy hôm để sắp bài cho các bạn cũng thấy tâm sức các bạn bỏ ra rất nhìu :D Cảm động và vui mừng lắm lắm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

34#
Đăng lúc 25-6-2013 13:19:29 | Chỉ xem của tác giả
- Nick kites: bjmbjmxjnh
- Dự đoán SBD 27 sẽ đoạt giải nhất cuộc thi Tác phẩm bạn nhớ mãi không quên.
- Bình chọn cho:

Số báo danh 27
Tên tác phẩm: Từ bi thành - Đinh Mặc
Tiêu đề: Love you, only you, forever you

Quá hay, quá ấn tượng :x :x :x

Số báo danh 06
Tên tác phẩm: Tam sinh tam thế, thập lý đào hoa
Tiêu đề: Tam sinh tam thế, thập lý đào hoa – Cùng nắm nay nhau, ngắm hoa anh đào mười dặm

SBD 12
Tên tác phẩm: Xin lỗi, em chỉ là con đĩ  
Tiêu đề: Hạ Âu – bi thương một kiếp người  

SBD 21
Tên tác phẩm: Đức Phật và Nàng  
Tiêu đề: Không phụ Như Lai, không phụ nàng.

Bình luận

Các bạn hãy bình chọn cho thí sinh mình yêu thích ngoài 2 Fanpage nữa nhé. Link Fanpage có ở Page 1 ^^~  Đăng lúc 27-6-2013 05:34 PM
@ss Aqua: hí hí, mờ cả mắt rồi đây này *dụi dụi*  Đăng lúc 25-6-2013 01:46 PM
mài đọc nhanh thế sao em :-w  Đăng lúc 25-6-2013 01:43 PM
vậy thì nude vậy =))  Đăng lúc 25-6-2013 01:31 PM
thay quần + edit đầy đủ nếu ko tối về aqua del  Đăng lúc 25-6-2013 01:22 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

35#
Đăng lúc 25-6-2013 14:08:44 | Chỉ xem của tác giả
- Nick Kites: kemkull
- Dự đoán SBD 1, 4, 6, 14, 27 sẽ đoạt giải nhất cuộc thi Tác phẩm bạn nhớ mãi không quên.

*tung bông* *tung hoa*

chúc cuộc thi thành công ạ^^

{:290:}{:290:}{:290:}{:290:}{:290:}

Bình luận

tks vì bạn đã bình chọn cho SBD 01 nhé ^^  Đăng lúc 27-6-2013 08:39 PM
Các bạn hãy bình chọn cho thí sinh mình yêu thích ngoài 2 Fanpage nữa nhé. Link Fanpage có ở Page 1 ^^~  Đăng lúc 27-6-2013 05:35 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

36#
Đăng lúc 25-6-2013 14:18:41 | Chỉ xem của tác giả
- Nick kites: Hagiel

- Bình chọn cho:
SBD 04 : Bên nhau trọn đời
SBD 05 : Tịch mịch không đình xuân dục vãn
SBD 08 : Thương Ly
SBD 27

- Dự đoán SBD 27 sẽ đoạt giải nhất cuộc thi Tác phẩm bạn nhớ mãi không quên.

- Lý do: thứ nhất là thấy bài & đọc bài rất chi là choáng choáng choáng kèm thêm triệu chứng hoa mắt chóng mẹt nữa vì quá dài & quá ư là ấn tượng ngay từ đầu (y)

Bình luận

Các bạn hãy bình chọn cho thí sinh mình yêu thích ngoài 2 Fanpage nữa nhé. Link Fanpage có ở Page 1 ^^~  Đăng lúc 27-6-2013 05:35 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

37#
Đăng lúc 25-6-2013 14:21:09 | Chỉ xem của tác giả
Nick kites: mikun

Dự đoán SBD 27 sẽ đoạt giải nhất cuộc thi Tác phẩm bạn nhớ mãi không quên.

Hi vọng bài này sẽ được giải

Quá hay, quá tuyệt vời lun á kekeke

Bình luận

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

38#
Đăng lúc 25-6-2013 16:58:31 | Chỉ xem của tác giả
- Nick Kites: minstal~
- Dự đoán SBD 19 sẽ đoạt giải nhất cuộc thi Tác phẩm bạn nhớ mãi không quên.

vẫn nhớ bị ám ảnh vì Ánh trăng không hiểu lòng tôi không biết bao nhiêu lâu, đặc biệt sau cái chết của Diệp Linh.

“Ánh trăng miền sơn cước trong kí ức chỉ lặng lẽ tỏa sáng trong lòng cô, còn đối với anh, đó chỉ là một cái bóng hễ gặp gió là vỡ vụn.”

Bình luận

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

39#
Đăng lúc 25-6-2013 20:07:33 | Chỉ xem của tác giả
Nick kites: suri_love_chun

Vote cho các SBD 01,04,27

Dự đoán SBD 01,04,27 sẽ đạt giải

Chúc cuộc thi thành công tốt đẹp hehe

Tìm mãi ko ai viết về "Từng có 1 người yêu tôi như sinh mệnh"

Tôn Gia Ngộ  & Mai Mai

Bình luận

bên part 2 có đến 2 bài á chị^^!  Đăng lúc 25-6-2013 10:17 PM
e ơi e,trên part 2 có tới hai bài dự thi về " từng có người yêu tôi hư sinh mệnh" đó e,sang đấy đọc và cảm nhận đi nào ^^  Đăng lúc 25-6-2013 10:00 PM
k thích truyện này ^^  Đăng lúc 25-6-2013 09:12 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

40#
Đăng lúc 26-6-2013 09:08:39 | Chỉ xem của tác giả
Mình vote cho 27 nhá ^^

Chúc ba bạn thí sinh được giải cao... abcdefklsjlglaJLSOFK oaSKFljalijfliajljlaljlaljgaljgal

Chúc cuộc thi thành công nhé abcdefklsjlglaJLSOFK oaSKFljalijfliajljlaljlaljgaljgal

Bình luận

Các bạn hãy bình chọn cho thí sinh mình yêu thích ngoài 2 Fanpage nữa nhé. Link Fanpage có ở Page 1 ^^~  Đăng lúc 27-6-2013 05:36 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách