Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 6143|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[GAME] PHƯƠNG PHÁP TRÁNH ÁP LỰC THI CỬ - NHẬN BÀI DỰ THI [Hết hạn nhận bài]

Đóng [Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
CÁC MEN THAM GIA POST BÀI DỰ THI TẠI ĐÂY CHO BTC DỄ TỔNG HỢP NHÉ

Bài dự thi post theo đúng mẫu BTC đã đề ra

peCong đã ký *cộp cộp*

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 24-1-2013 15:25:16 | Chỉ xem của tác giả
Bài của Rắn hơi dài dòng, mọi người bớt chút thời gian đọc qua nhé ^.^

Tên nick kites : besnake89.

Thuộc nhà : May Queen.

Bài dự thi : PHƯƠNG PHÁP TRÁNH ÁP LỰC THI CỬ.

+Phần 1 :

"Cách đây không lâu mình có đọc bài viết của một học sinh cấp 3 vừa thi xong học kì, tâm sự về những áp lực thi cử và mong ước được có một kì nghỉ hè đúng nghĩa, đọc xong mà thấy buồn quá.

Thiết nghĩ dù đã đang hay sắp là học sinh thì ai cũng phải trải qua những thời điểm như vậy, lúc nào cũng phải gồng mình chạy đua với thời gian để hoàn thành bài vở, nhà trường thì cần lấy thành tích, bố mẹ thì mong mỏi con học giỏi từng ngày nhưng mọi người có biết tất cả những hy vọng ấy vô hình chung đặt lên đôi vai của con cái và học sinh của mình quá nhiều áp lực !Một ngày chỉ có 24 tiếng nhưng cứ thử  làm một bài toán nhỏ để thấy rằng học sinh –SV cần nhiều hơn thế vì cứ phải xoay xở theo một vòng luẩn quẩn ngày nào cũng lặp đi lặp lại với việc học thêm-ôn thi-hàng núi bài tập rồi cả áp lực thi cử nữa….tất cả làm cho học sinh-sinh viên luôn cảm thấy nặng nề, vất  vả và lấy đi những giây phút nghỉ ngơi thoải mái cho dù là kỳ nghỉ hè….Thương lắm cho những người ít nhất một lần trong đời phải trải qua giai đoạn như thế….

+ Phần 2 :
Thực trạng thì ai cũng đã biết và cũng đã nói nhiều,và mình cũng nghĩ mọi người sẽ share rất nhiều kinh nghiệm hữu ích, nhất là với các em học sinh sắp bước vào các kì thi quan trọng trong đời, nên qua bài viết này , với kinh nghiệm từng kinh qua cũng khá nhiều kỳ thi mình cũng muốn góp một số lưu ý về tâm lý chuẩn bị trước khi thi để tránh những áp lực căng thẳng trong mùa thi cử :

-        Tạo tâm lý thoải mái để chấp nhận áp lực ( kể cả trong thi cử) là một phần tất yếu của cuộc sống, vậy nên ta phải “ sống chung với lũ”.

-        Lạc quan trong mọi hoàn cảnh ( nghe có vẻ lý thuyết nhưng ta cứ thử suy nghĩ lạc quan thì cách đón nhận vấn đề sẽ không quá nặng nề).

-        Không nên quá cầu toàn, chúng ta cứ mong muốn làm mọi thứ được hoàn hảo nhưng khi kết quả không được như mong muốn sẽ dễ dẫn đến tình trạng stress, chán nản và mất niềm tin.

-        Học nhồi nhét kiểu 24/24 là làm hại cho sức khỏe và không đảm bảo chất lượng nữa, cần có thời gian để cho não bộ và đôi mắt mình đc nghỉ ngơi, cứ tưởng tượng máy móc bị quá tải sẽ như thế nào thì cơ thể mình cũng như vậy thôi.

-        Chia se những lo lắng trước kì thi cho gia đình, bạn bè biết, họ sẽ cho bạn những lời khuyên hữu ích và động viên chân thành.

-        Cố gắng đảm bảo ăn uống  đúng bữa, nghỉ đầy đủ, thực tế là nhiều bạn quá lo lắng học đêm học ngày, đến ngày thi lại lăn ra ốm vì quá sức dẫn đến không thể hoàn thành kỳ thi tốt như mong đợi.

-        Một hai ngày trước ngày thi không nên học quá nhiều, để đầu óc hoàn toàn thoải mái, bạn học nhiều chưa chắc bạn đã nhớ hết được.

-        Khi vào phòng thi, để tâm lý thoải mái nhất có thể, hồi hộp trước khi nhận đề thi sẽ làm mình dễ quên những kiến thức đã ôn.

-        Khi nhận đề : Bình tĩnh đọc một lượt toàn bộ đề thi, thậm chí đọc lại hai, ba lần nếu cần. Nếu đề thi là một tờ giấy riêng,có thể đánh dấu vào những câu/ý khó để làm sau. Bỏ qua những câu mình cảm thấy chưa chắc chắn hoặc không biết cách trả lời để ngay lập tức giải quyết những câu dễ trước – đó là những câu đem lại điểm số thực sự cho bạn. Quay trở lại với câu khó sau.

-        Chuẩn bị đồng hồ để trước mặt, phân phối thời gian phù hợp cho từng câu trong đề, căn cứ vào số điểm cho câu đó và cố gắng tuân thủ quĩ thời gian đó. Bởi nếu bạn dành hơn nửa thời gian để cố gắng “đánh vật” với một câu hỏi chỉ chiếm 30% tổng điểm thì đến khoảng thời gian cuối bạn còn quá ít thời gian dành cho những câu còn lại, và điều đó có thể sẽ làm cho bạn thêm bấn loạn chạy đua với thời gian.

-        Không hoảng hốt khi bạn vẫn đang làm bài mà đã có những người lục tục lên nộp bài – Quên họ đi, vấn đề là bạn vẫn còn thời gian cho phép và cần tập trung cao độ để hoàn thành; không có phần thưởng nào cho người nộp bài sớm khi thi cả.

-        Sau khi làm bài xong thì không nên so sánh kết quả bài làm của mình với bạn,vì không có gì đảm bảo bạn mình làm đúng hay mình đã làm sai, thực tế là dò bài chỉ làm cho bạn thêm lo lắng nếu lỡ kết quả khác nhau.( mình đã từng là nạn nhân, làm bài đúng mà khi so với người học tốt hỏn ko khớp, lo lắng đến tậnlúc biết kết quả mới được thở phào nhẹ nhõm vì bài mình đúng).

-        Và cuối cùng,chuẩn bị tâm lý đón nhận kết quả cho mọi tình huống, nếu kết quả không như mình mong đợi, chắc chắn bạn sẽ buồn nhưng đừng để nỗi buồn gặm nhấm quyết tâm làm lại , vì “Thất bại lần đầu là điều không ai muốn, nhưng nếu cứ mãi thất bại thì đó là do bạn lựa chọn một con đường sai lầm”

Hy vọng sẽ giúp ích cho mọi người một phần nào đó!
^.^

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=viewthread&tid=377591 đã có poll :)  Đăng lúc 2-4-2013 12:15 PM
chuan hết rùi ... còn ý gì cho người khác nữa em  Đăng lúc 30-1-2013 02:48 PM
chữ nhiều wa nên rối đúng hok bé, bé cũng mần một bài đi!  Đăng lúc 25-1-2013 12:11 AM
Em mỏi mắt quá ss ợ @@  Đăng lúc 25-1-2013 12:06 AM
thanks ssCong, tính ra em cũng thuộc hàng "YAMAHA" trong phố Diều rùi ^.^  Đăng lúc 24-1-2013 05:06 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
froidgarcon + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 30-1-2013 14:56:30 | Chỉ xem của tác giả
Tên nick kites: lulay_89
Thuộc nhà: vô gia cư
Bài dự thi:
+ Phần 1: Áp lực thi cử hiện nay rất lớn, phải lo học ngày học đêm, nếiu không chỉ có nước học lại và đóng tiền  học lại . Mình là sinh viên đại học năm cuối nên áp lực rất lớn, vì học theo tín chỉ, phải hoàn thành nhiệu môn học cùng một lúc, vừa phải lo xin nơi thực tập nói chung là........oải lắm  
+ Phần 2:
* Để giảm bớt áp lực thì mình có mấy cách như sau, hi vọng có thể giúp ích cho các bạn sắp vào đại học:
   - Cố gắng hiểu luôn bài học trên lớp, về nhà nhớ coi lại là được, như vậy khi thi bạn sẽ đỡ oải hơn và có thời gian ôn các môn khác hơn
   - Khi vào thi, cố gắng giữ bình tĩnh, nhớ mang nước theo nhé, uống một ít nước sẽ giữ vững tinh thần hơn đó.
  - Đừng để tới lúc thi mới học, thường khi là sinh viên giờ giấc học tập, sinh hoạt sẽ khác so với thời phổ thông nên bạn phải cố gắng tự điều chỉnh lịch học cho phù hợp vì bạn còn phải tham gia các hoạt động tình nguyện đề đánh giá hạnh kiểm nữa.
  p/s: Chúc các bạn thi đại học năm nay gặp nhiều may mắn

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=viewthread&tid=377591 đã có poll :)  Đăng lúc 2-4-2013 12:15 PM
ss cũng âm thầm quá nhé!  Đăng lúc 8-2-2013 10:00 AM
hế nhô ss, chụt chụt...!  Đăng lúc 30-1-2013 10:00 PM
hí hí,lần đầu tiên em viết đấy ss,hjhjhj  Đăng lúc 30-1-2013 09:53 PM
@besnake89: hehe, xin lỗi bạn nha, mấy hum nay mình bận quá ^^  Đăng lúc 30-1-2013 09:53 PM

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 30-1-2013 15:31:45 | Chỉ xem của tác giả
                           Tên nick kites: Khahi     
                           Thuộc nhà: tự do(phượt mọi lúc mọi nơi{:156:})   
                            Bài dự thi: ÁP LỰC THI CỬ     
                                             {:298:} {:298:} {:298:}

Còn hơn 5 tháng nữa là các sĩ tử sẽ bước vào kỳ thi đại học 2013,chắc hẳn nhiều bạn đang rất lo lắng về việc thi cử sắp tới,đó là những áp lực trước mắt mà m.n sẽ gặp phải.Mình cũng đã trải qua thời kì rất chi là căng thẳng như thế,học tối ngày,không biết mệt mỏi.Dưới đây là 1 số những vấn đề mà mình từng vướng phải,xin mạn phép chia sẻ 1 ít kinh nghiệm của mình :

1/Áp lực thi cử-bóng ma vô hồn luôn đeo bám ta,suốt chặng đường dài học hành,gần đến ngày thi m.n ai cũng nơm nớp lo lắng,mệt mỏi,mất ngủ nhiều đêm liền,ức chế tâm sinh lí.Lên lớp thì uể oải,tiếp thu bài chậm.Có cảm giác run sợ khi bước vào phòng thi.Làm bài được thì vui mừng,làm không tốt thì buồn bã,khóc....{:140:}.Gần tới ngày thi thì lại học dồn dập,nhồi nhét kiến thức; ăn uống thiếu chất dẫn tới mất sức.Thần kinh không ổn định,tim đập loạn xạ,cảm giác sợ bài khó cứ ám ảnh mình suốt{:152:}

2/Cách giảm thiểu những áp lực thi cử:

A.Trong thời kì luyện thi ĐH,CĐ, phải phân bố t.gian hợp lí tùy theo cách của mỗi bạn,miễn sao đề ra đc mục tiêu giải đc bao nhiêu bài trong 1 ngày.Thường b.tối mình học từ 7h đến 9h30, rồi đi ngủ,sáng mình dậy sớm 4h học bài.Các bạn nên làm quen vs việc học bài buổi sáng, vì học giờ này dễ thuộc bài lắm đấy,chứ học b.tối khó vô đầu lắm.Học 4h theo tớ là hợp lí,ngủ dậy,vệ sinh răng miệng,rồi tập thể dục nhẹ nhàng cho cơ thể thoải mái, và ngồi vào học là dễ vô đầu nhất+tinh thần lúc này minh mẫn,sảng khoái=> học rất hiệu quả,bạn nào chưa thử,thì cứ thử làm như cách mình,rồi sẽ quen thôi.Đừng bao giờ thức khuya quá 10h30,sẽ không tốt cho việc thi cử đâu, sẽ làm chúng ta kiệt sức đấy,ảnh hưởng đến thi cử nhiều đó!

B.Dành t.gian 1 tuần trước ngày thi để nghỉ ngơi, không nên học nhiều cận ngày thi.Nên nghe nhạc cho đỡ căng thẳng, đi chơi loanh quoanh cho thoải mái con người,giảm stress.Một tuần thư giãn,sẽ giúp các sĩ tử có thêm tự tin,sảng khoái để làm bài tốt.Trước ngày thi,mình hay ra biển hét thật lớn,để tâm hồn thoải mái, đỡ bớt gánh nặng bài vở=> cách này vs mình rất hiệu quả{:173:}.Hoặc mình hay chơi cờ vua,game ghép hình...để rèn luyện trí nhớ,giảm mệt mỏi đấy mấy bạn.

C.Trước ngày thi 1 ngày nên soạn sẵn những vật dụng cần mang theo qui định bỏ vào túi xách,thế cho tiện; chứ k là dễ quên đấy.Ngày đi thi nên tắt nguồn đtdđ,chứ k là bị giám thị đình chỉ thi đấy.Những thiếu sót nhỏ sẽ làm vụt mất hi vọng đấy nha!

D.Khi phát đề thi,phải đọc kĩ đề,xem nó có bị mờ chỗ nào k,thì báo cho g.thị biết nhé; bắt đầu tính giờ làm bài thì ta đọc sơ lượt wa đề,câu dễ làm trước,câu khó làm sau.Nếu xong bài mà vẫn còn t.gian ta nên check thật kĩ các câu mà ta cho là chắc chắn đúng để đc điểm tuyệt đối,câu nào quá khó k làm đc thì bỏ wa.Đối vs các đề trắc nghiệm cũng vậy,làm k đc câu nào thì cứ tréo đại nhé, có khi đúng thì sao

E.Không được kiêng cử nha mấy bạn{:149:},phải ăn đủ chất(vd:chuối, đậu, thịt, cá, trứng, sữa...) & uống 1 ngày phải trên 1 lít nước; như vậy mới có sức chạy đường dài được chứ! Cấm lạm dụng trà, cà phê để thức khuya học bài,làm hệ thần kinh bị kích thích thức tỉnh liên tục,sẽ gây giảm sáng suốt để ghi nhớ bài

F.Nhớ chợp mắt vài phút khi quá mệt mỏi.Nếu quá buồn ngủ,hãy ngủ ngay dù chỉ vài giờ.Các bạn sẽ cảm thấy khỏe sau khi được ngủ sâu.

G.Nhớ không ngồi học liên tục trong t.gian dài.Cứ sau 1h hãy thư giãn 1 lần vs âm nhạc hay vài động tác thể dục hay đi bộ lòng vòng để khí huyết lưu thông tốt,tăng sự hưng phấn để học ôn tiếp.

H.Nhớ tập hít thở sâu khi vào phòng thi,để giúp tăng oxy lên não,làm giảm căng thẳng,hồi hộp do lo âu.

I.Nhớ thường xuyên vận động để tăng tuần hoàn máu lên não,giúp giảm mỏi các cơ,giúp xương ta chắc khỏe=> hiệu quả nhất đấy mấy bạn

Các bạn phải tự tin vs năng lực của chính mình,đừng nên đặt kì vọng vào mình quá,như vậy nó sẽ khiến các bạn căng thẳng nhiều hơn nữa thế, câu nào làm k đc thì đừng nên ráng làm,kẻo k còn t.gian vs những câu khác.Cứ thoải mái đi thi nhá mấy bạn,nếu rớt thì nộp nguyện vọng 2, còn không thích vậy thì có thể thi lại...,làm bài hết sức lực của mình, dù gì thì vào đại học không phải là con đường duy nhất!

-Đó là những kinh nghiệm xương máu,mình từng trải wa,mong các bạn có thể đóng góp, nhận xét khách quan nhé! Cuối cũng chúc cho các sĩ tử thi ĐH,CĐ 2013 thi tốt đúng vs nguyện vọng của mỗi người.
           Don't lose hope,you don't know what tomorrow will bring

Bình luận

hế lô e! *ôm ôm* ^^  Đăng lúc 30-1-2013 09:54 PM
văn vẻ ghê nha ^^  Đăng lúc 30-1-2013 09:51 PM
hí hí,tks m.n đã đọc bài mình nha!  Đăng lúc 30-1-2013 09:20 PM
ủng hộ bài viết  Đăng lúc 30-1-2013 08:22 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
misshan15 + 5 Ủng hộ pé cái nà :))

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 30-1-2013 23:28:48 | Chỉ xem của tác giả
Tên nick kites: ngkhanhtien
Biệt hệu : Heo
Thuộc nhà: đầu đội chời, chân đạp đất ... bốn bể đều là nhà .... ko giới hạn
Bài dự thi: ÁP LỰC THI CỬ   

E hèm, vấn đề chính bắt đầu nhé….
+ Phần 1: Nói lên thực trạng áp lực thi cử hiện nay như thế nào
THI CỬ LUÔN LÀ NỖI KINH HOÀNG cho những ai đang, hay đã, hay còn trên ghế của một nơi gọi là TRƯỜNG HỌC bởi vì nó yêu cầu các học sinh, sinh viên mất ăn, mất ngủ, ko được vui chơi … để mà dồn sức “vượt cạn”. Vì nếu ko vượt được … e là gặp rất nhìu khó khăn: gia đình la mắng, bạn bè trêu ghẹo, hoặc các anh/chị đang đi làm thì mất cơ hội thăng tiến có khi bị đuổi việc …
Rất chi là oải…
+ Phần 2: Dựa vào kinh nghiệm cá nhân nên lên các phương pháp giảm thiểu những áp lực đó
A.Cách học bài:
   1. Nội dung thi đều rất dài và nhìu ý, chúng ta nên tóm tắt thành một dàn bài với các ý chính nhất, để tránh nhìu ý mà ko đúng thứ cần pải học, rồi học tùm lum đến khi thi thì ko đúng nội dung ôn.
   2. Phải lên kế hoạch ôn thi cụ thể, và ngày phải học xong bài là trước ngày thi một ngày, để ngày trước ngày thi đó, chúng ta cho cơ thể thư giãn.
   3. Học bài ko nên nằm trên giường, bởi vì nằm trên giường sẽ khiến chúng ta buồn ngủ = nên ngồi trên bàn học.
   4. Khi học bài ko nên đọc nhẩm, nên đọc to và viết lại trên giấy nhìu lần để mắt được nhìn, não sẽ lưu lại … và kiến thức sẽ thẩm thấu lâu hơn.
B. Sinh hoạt thường ngày :
   1. Ăn uống đều đặn như các mọi ngày … nhưng nên ăn nhìu hơn một chút, có thể dùng thêm món óc heo … vì nó sẽ bổ sung dưỡng chất giúp não hoạt động tốt hơn
   2. Nên ngủ trưa, dù ngủ 5p thì nó cũng giúp điều hoà não bộ … giúp cơ thể ko mỏi mệt và đồng thời … tạo bớt căng thẳng cho thần kinh … và tiếp thu bài nhanh hơn
   3. Học bài nên học vào buổi sáng, vì lúc đó … não bộ như tờ giấy trắng, và thông thái nhất, nhét gì cũng vô nhanh
   4. Đêm hôm trước ngày đi thi soạn sẵn giấy tờ : CMND, thẻ học sinh, bút viết, máy tính, thước kẻ ….. sách vở liên quan đến môn thi bỏ sẵn vào giỏ … để hôm đi thi ko pải luống cuống chuẩn bị.

Chút ý kiến góp vuiii, có gì mong mọi người châm chước

Bình luận

hay! Toàn kinh nghiệm bổ ích!  Đăng lúc 13-3-2013 12:35 AM
gừng càng già càng cay, ngắn gọn, dễ hiểu,hehehe  Đăng lúc 31-1-2013 10:57 AM
hì, tung hoa mừng ss hoàn thành bài thi ^.^  Đăng lúc 31-1-2013 09:12 AM
^.^, fighting ss ui!  Đăng lúc 30-1-2013 11:55 PM

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 5-2-2013 11:22:39 | Chỉ xem của tác giả
Tên nick kites: cobala_0406
Biệt hiệu : Zô
Thuộc nhà: Ngôn tình thành
Bài dự thi: ÁP LỰC THI CỬ    {:442:}  {:442:} {:442:} {:404:} {:404:}

* Phần 1: Nói lên thực trạng áp lực thi cử hiện nay như thế nào.  {:398:}
Đại học có thể nói là 1 bước ngoặt của cuộc đời, 1 bước đánh dấu lớn, ảnh hưởng tới cuộc sống sau này của bạn. Áp lực đối với các bạn lớp 12 là rất lớn, nếu vượt qua được áp lực này sẽ ảnh hưởng nhiều đến kết quả học tập.
-        Đầu tiên có thể nói áp lực từ gia đình, không ít gia đình gây áp lực cho con cái, phải đỗ đat, học trường này, trường kia, bố mẹ nào cũng mong những điều tốt nhất cho con cái nhưng vô hình chung lại tạo áp lực lớn với con cái. Những gia đình có bố mẹ, anh chị học thức cao thì áp lực của người sau lại càng lớn, luôn cố gắng để bằng chị bằng em, và họ sợ nhất là bị so sánh với người khác.
-        Áp lực do bài vở quá nhiều, ngoài các môn thi ĐH còn có chương trình học trên lớp. Học thêm nhiều cũng làm các bạn mệt mỏi.
-        Nhìu khi những bạn có kết quả học tập trên lớp rất tốt, những kỳ thi thử do trường tổ chức đạt kết quả tốt nhưng khi thi đại học vẫn trượt. Sự kỳ vọng của mọi người ( bạn bè, thầy cô…) càng cao thì áp lực của bạn càng lớn. Nếu bạn vượt qua được áp lực, nó sẽ trở thành động lực để bạn cố gắng hơn trong kỳ thi ĐH sắp tới.

* Phần 2: Dựa vào kinh nghiệm cá nhân nên lên các phương pháp giảm thiểu những áp lực đó.
-        Quan trọng nhất vẫn là tinh thần được thoái mái. Khi gặp những bài toán khó, những phương trình phản ứng hóa học hóc búa, những cấu trúc tiếng anh phức tạp hay những bài văn khó nhằn bạn không nên cố quá, các cụ thường bảo “ cố quá thành quá cố “ không có sai bao giờ, lúc đấy hày nghỉ ngơi, giải lao tầm 15 -30 phút như nghe nhạc, hay đi dạo lòng vòng quanh nhà có thể giải tỏa áp lực khá hiệu quả
{:434:} {:406:}
-        Thi cử ở trường cũng khá quan trọng, đa số bài thi là những bài căn bản đã được dạy trong sách giáo khoa. Chỉ cần nắm vững kiến thức trong sách giáo khoa là các bạn có thể vượt qua kỳ thi. Thường thì thi ở trường ko tạo áp lực nhiều, nếu có chỉ là ở kỳ thi tốt nghiệp THPT. Đa số học sinh là học lệch, chỉ tập trung vào các môn thi đại học, các môn khác thường học không tốt, thấy sự chênh nhau giữa ban tự nhiên và xã hội. Trước hôm thi đừng nên cố nhét kiến thức vào đầu, lúc đấy nhét thế nào cũng khó vào. Quan trọng là phải nắm vững được các kiến thức cơ bản, như thế dù thi môn nào cũng ko sợ dưới trung bình.Nhớ ngủ sớm trước khi đi thi để đầu óc thoái mái, thức đêm hôm trước hôm đấy cũng ko tốt, hôm sau sẽ rất mệt mỏi, đầu óc cũng không tỉnh táo.
-        Sau kỳ thi TN cũng nên nghỉ ngơi ít ngày lấy tinh thần chuẩn bị cho kỳ thi ĐH sắp tới.
-        Tốt nhất nên có 1 quyển số nhỏ của từng môn, ghi lại các mục quan trọng, các dạng bài cơ bản khi đi thi. Thường khi đi học thêm các thầy cô giáo cũng phân chia các dạng bài rùi, cách giải nữa. Nên dùng bút nhớ đánh dấu từng dạng một, đến khi tìm cũng dễ hơn.
-        Cuối tuần cũng nên nghỉ ngơi, vui chơi chút, cắm đầu vào học chưa chắc đã tốt, kết quả chắc gì đã cao. Vừa học vừa chơi sẽ có hiệu quả hơn, tất nhiên là chơi ít hơn học nha.
-        Nếu có mục tiêu từ trước, có động lực  để phấn đấu thì kết quả học tập hay thi cử sẽ tốt hơn rất nhiều. Không thể phủ nhận 1 số lượng lớn một bộ phận học sinh thi trường này trường kia vì trường đấy điểm tầm tầm, hoặc thi khối nào mà có mình học tạm được. Các bạn thi cho có chứ ko phải có mục tiêu từ trước. Nói thật ngay cả mình cũng zậy, học thêm 2 năm là khối A đến năm lớp 12 chuyển khối vì ko học tốt hóa, đến khi vào ĐH, tình trạng giống mình ko ít. Dù sao lúc đấy không có mục tiêu, thi trường này, trường kia vì điểm không cao, khả năng đỗ ĐH cao hơn.
-        Không phải ai cũng có dũng cảm thi lại ĐH lần 2, thế nên áp lực với lần thi đầu càng lớn. Các bạn đừng để tâm lý nặng nề, nghĩ thoáng 1 chút, đại học không phải là con đường duy nhất. Không được đại học thì cao đẳng, sau có thể học lên mà. Không phải ai học xong ĐH cũng xin được việc đúng ngành, thế nên theo t thì quan trọng là phải xác định được mục tiêu , có ước mơ thì sẽ phấn đấu được. Nên vì mình mà học, chứ đừng vì bố mẹ bắt thi trường này, học ngành này mà thi. Nếu đã không thích thì dù có đỗ đạt, khi học lên cao cũng ko hứng thú.
-        Trước thi cử thì chuẩn bị mọi thứ thật tốt, kiểm tra lại trước khi vào phòng thi, có bạn bảo mang nước uống đi, mình thấy cái này cũng hiệu quả lắm.
-        Nhớ ăn uống đầy đủ, có sức khỏe tốt mới học hành tốt được.
-        Ngủ trưa tầm 30 phút rất tốt đấy, buổi chiều học sẽ vào hơn.
{:408:} {:408:} {:408:}

p/s: Nói dài nói dai thành nói nhảm mất. dù sao điều mình muốn nói là mọi người đừng tự đặt áp lực cho mình như phải đỗ đại học, nhìu bạn bị trầm cảm vì áp lực quá lớn. Dù bạn học gì, miễn là đúng với ước mơ của mình vẫn là tốt nhất, sau này có thể học nâng cao trình độ nữa mà.
Trước khi thi đại học 2 tuần nếu có điều kiện đi du lịch 1,2 ngày cũng tốt lắm, tinh thần tốt hơn hẳn sau những ngày bù đầu vào sách vở.
Chúc các b sẽ đạt vượt vũ môn thành công
{:412:} {:412:} {:311:} {:311:} {:300:}
{:292:} {:292:} {:292:} {:292:} {:292:}

Bình luận

ủng hộ!!!!  Đăng lúc 5-2-2013 06:01 PM
:*:*:*:*  Đăng lúc 5-2-2013 12:48 PM

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 8-2-2013 10:57:51 | Chỉ xem của tác giả
Tên nick kites: soothing_wind
Biệt hệu : gió
Thuộc nhà: cái bang
Bài dự thi: ÁP LỰC THI CỬ.
1/ Ba bên bốn phía đều là lực - đè chết người ta
Thi cử vốn chỉ là một hình thức sát hạch kiểm tra lại kiến thức sau một quá trình học tập cũng như nắm được thực tế trình độ của một người. Nhưng dưới sự kì vọng từ nhiều phía vô hình chung đã tạo thành áp lực nặng nề đối với thí sinh trong mỗi kì thi.
Đầu tiên phải nói đến áp lực từ xã hội. Nước ta có truyền thống hiếu học. Ai đỗ đạt cao, học rộng đều được  tôn trọng hết mực, vẻ vang hết sức. Thậm chí chuyện này trong qui mô làng xã đã tạo thành một gánh nặng, mặt trái của động lực lên thí sinh.
Thứ hai phải kể đến gia đình, tế bào của xã hội. Nhìn một cách tổng quát không được mấy bậc phụ huynh thực sự hiểu rõ sức học của con em mình. Sự ganh đua của người lớn làm tăng thêm áp lực không đáng có cho các mặng non.
Thứ ba nhưng không kém phần quan trọng đó chính là bản thân người học. Thứ hạng, tương lai, sĩ diện các kiểu điều là sức ép rất lớn. Chưa kể một số lí do ngoài lề.
2/ Giải quyết thế nào đây?  
Có nhiều cách để giải quyết như mọi người đã nói trước đó.
Chuẩn bị làm mọi thứ hoàn hảo!
Chuẩn bị về kiến thức một cách vững vàng. Cần có sự chuẩn bị từ trước để tạo tâm lí thoải mái. Không nên để nước đến chân mới nhảy ( nếu không có nội công cao, tâm lí vững). Tạo dựng một phương pháp học khoa học, hợp với bản thân.
Mỗi người có một thời gian sinh học khác nhau, có người thích hợp học vào buổi sáng, có người vào tối mới học được. Học xen kẽ để đỡ nhàm chán.
Chuẩn bị về tinh thần. Xác định mục tiêu vừa sức để phấn đấu tránh tình trạng hoảng loạn vì không có mục tiêu. Mục tiêu quá cao càng tạo thêm áp lực.
Trước khi thi cử nên kiểm tra vật dụng đầy đủ, ngủ đủ và đi đúng giờ. Những việc này tuy nhỏ nhưng nếu làm tốt sẽ tránh được bối rối khi thi cử, giải tỏa căng thẳng rất hiệu quả.
Làm mọi thứ nhẹ nhàng nhất có thể!
Cố gắng tạo ra sự yêu thích của bản thân đối với việc học. Như vậy kì thi chỉ là một chướng ngại không phải rào cản. Có thể tự liên hệ sở thích với môn học, tự treo thưởng, thêm vào môn học nhiều sự tưởng tượng thú vị. Toán lí hóa khá khô thì cứ tìm trò chơi giải đố, các câu chuyện về thiên hà có gắn thêm định luật, bịa một câu chuyện vui về hạt nhân, các nhà khoa học hay làm vè về nguyên tố..vv.
Tìm một cách gửi gắm niềm tin. Duy tâm một chút nhưng nhiều người thấy việc có một vật may mắn bên người rất hiệu quả. Đi thi mặc áo mới, đẹp chẳng hạn. Hoặc mang theo một vật có thể làm mình thoại mái như một vật màu xanh có tác dụng làm dịu thị giác, mang đến sự tươi mới.
Cuối cùng hãy lạc quan, tin tưởng vào bản thân: " ta sẽ làm được, không làm được thì ta làm lại". Hít thở sâu là phương pháp phổ biến. Khi vào phòng thi hãy nhắm mắt, hít một hơi thật sâu, rồi thở ra thật mạnh để tống hết áp lực ra ngoài.
----------Phần phụ---------------
Để tránh ảnh hưởng đến toàn kì thi, thi xong môn nào thì gác nó qua một bên, tập trung cho môn tiếp theo.
Hãy nghe những người giỏi nói chuyện trước khi thi nhưng thi xong thì tránh họ càng xa càng tốt.
Trước khi vào phòng thi nên phân tán sự chú ý của bản thân và để đầu rỗng. nói chuyện vui với bạn bè, tâm sự với cha mẹ.
--------------------------------------------End--------------------------------------------------------------------------------------------------
Đây là những chia sẻ của mình. Hoàn thành lời hứa lần trước.
(Nếu tất cả cách trên đều không hiệu nghiệm, dù căng thẳng thế nào cũng cố tỉnh táo, trong các cuộc thi chọi 1:1 để loại lẫn nhau thì mặt lạnh là mấu chốt.)
PS: Chúc các sĩ tử cứ đi thi đều thi tốt. Chúc hội thi thành công. Tổng chào!

Bình luận

cảm ơn nè! ^^  Đăng lúc 8-2-2013 12:06 PM
ủng hộ nè ^_^  Đăng lúc 8-2-2013 11:56 AM

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 18-3-2013 23:02:50 | Chỉ xem của tác giả
Tên nick kites : nhimxu8409.

Thuộc nhà : JYPG,Barcelona

Bài dự thi : PHƯƠNG PHÁP TRÁNH ÁP LỰC THI CỬ.

Phần 1:  Nói lên thực trạng áp lực thi cử hiện nay như thế nào

Thực ra trên TG hiện nay,có thể nói VN là 1 trong những quốc gia có áp lực thi cử,học hành lớn nhất,do truyền thống đặt nặng khoa cử đã đè nặng lên tâm trí chúng ta suốt hàng trăm năm rồi. Cứ tưởng giờ là thời hiện đại thì dân chúng VN sẽ tiến bộ hơn so với các cụ thì ngược lại,tình trạng áp lực thi cử,chạy đua thành tích còn phát triển hơn xưa nhiều. Ngay từ khi còn bé,học tại mẫu giáo chúng ta đã chạy đua học tập,đối mặt với áp lực thi cử rồi. Vì việc được học tập tại 1 trường tiểu học theo chuẩn quốc gia,trường chuẩn đã đẩy các em bé và bậc phụ huynh lao vào cuộc chạy đu có tấm vé vào trường.Ở nhà rồi trường mẫu giáo bắt các em phải gò lưng luyện chữ,đánh vần thay vì được vui chơi. Các bé phải biết chữ,biết cộng trừ trong khoảng 10,mà thực tế những điều đó theo đúng chuẩn phải là đi học lớp 1 rồi các bé mới được học. Rồi việc học của các em rất nặng nề,học suốt từ 7h40 sáng cho tới 5h chiều,tối về nhà nghỉ ngơi được 1 chút lại học và làm bài tập cho tới khuya dưới sự hướng dẫn của bố mẹ. Bản thân tôi là 1 giáo viên nên hiểu rất rõ những chuyện này,đáng lẽ buổi tối là lúc cha mẹ con cái nghỉ ngơi sum họp với nhau sau 1 ngày làm việc học tập vất vả thì không,các gia đình lại lao vào công cuộc học tập cho tới khuya. Tôi khẳng định rằng rất ít các em học sinh có thời gian xem 1 bộ phim hoạt hình mà mình yêu thích hay đi chơi tại những địa điểm vui chơi. Đơn giản vì có 2 ngày nghỉ cuối tuần thì các em sẽ đi học thêm tại nhà giáo viên chủ nhiệm hoặc giáo viên bộ môn quan trọng,ngoài ra sẽ là học thêm vi tính,Tiếng Anh v.v Thật là khủng khiếp, với áp lực học tập như vậy,liệu các em có còn cái gọi là ký ức tuổi thơ hay không? Hay cái các em có chỉ là những giấc mơ hãi hùng toàn điểm số với thứ hạng bay phấp phới trong đầu?

Cứ như vậy mà áp lực thi cử đè nặng lên chúng ta từ khi bắt đầu vào lớp 1 cho tới tận hết lớp 12,lên Đại học. Suốt ngày chúng ta bị các bậc cha mẹ nhồi nhét vào đầu tư tưởng phải học,phải thi đỗ,phải có danh hiệu,phải đứng đầu lớp. Nếu chúng ta mang điểm tốt trở về nhà,bố mẹ sẽ khen thưởng,nhưng nếu thử đem điểm xấu về xem,chúng ta sẽ được nghe 1 bản trường ca không dứt,để rồi sau đó lại tiếp tục lao vào học như điên để lấy thành tích tốt. Áp lực học tập đã dẫn tới hệ lụy áp lực thi cử đè nặng lên vai của tất cả chúng ta. Có thể thấy chương trình học suốt ngày kiểm tra và thi cử,thi đủ loại cấp,đủ loại bằng khen đã dẫn 1 bộ phận lớn học sinh hiện nay rơi vào tình trạng bị ảnh hưởng tới thần kinh,tỷ lệ học sinh phải đi điều trị tâm thần vì áp lực thi cử,học hành ngày càng tăng. Bước vào phòng thi với sự tụng niệm như điên những kiến thức được học,nhưng chỉ cần buông bút ra khỏi phòng thi là mọi thứ bay sạch.Vậy cái chúng ta cần là gì,kiến thức hay điểm số,danh hiệu?

Gia đình và xã hội cũng tạo những áp lực quá lớn lên vai các em,với quan niệm sai lầm là ai đỗ đạt mới là giỏi,đem vinh quang về cho gia đình,làng xóm còn ai thi trượt là đồ bỏ đi,làm xấu mặt gia đình,họ tộc. Vậy là xảy ra những hậu quả đau lòng như rất nhiều em thi trượt ĐH đã tìm đến cái chết. Vậy là vì cái áp lực vô hình của cái gọi là chuẩn mực xã hội trong học tập đó,rất nhiều những hệ quả đau lòng các em phải trực tiếp gánh chịu.

Học hành,thi cử thì áp lực như vậy nhưng khi ra trường chúng ta đâu có được những nhà đầu tư hay doanh nghiệp đánh giá cao,cái họ cần là hiệu quả công việc thì những cử nhân của chúng ta lại chỉ giỏi về mặt lý thuyết mà chưa giỏi thực hành. Điều này hoàn toàn trái ngược với những nền giáo dục tiên tiến trên TG

2. Phần 2: Dựa vào kinh nghiệm cá nhân nên lên các phương pháp giảm thiểu những áp lực đó

Thực ra bản thân tôi cũng đã từng nằm trong guồng quay của áp lực thi cử,áp lực học tập thành tích đó. Nhưng bây giờ khi đã ra trường và đi làm thì tôi chợt nhận ra rất nhều bài học quý giá cho bản thân. Sau đay là 1 số ý kiến đóng góp cho việc giảm thiểu những áp lực thi cử hiện nay:

1. Đầu tiên xin được nói ngay,nền GD của chúng ta nên thay đổi cách tư duy làm việc và hướng tới 1 nền GD thoải mái và công bằng cho mọi người. Tôi có đọc ở các nền GD tiên tiến,họ không đặt nặng điểm chác và thi cử,tiểu học thì không chấm điểm,lên cấp 2 thì có chấm nhưng k công khai,tránh cho học sinh có sự ganh đua về mặt điểm số. Những kỳ thi của họ cũng không quá quan trong,với bằng chứng chúng ta có thể thấy rất nhiều bạn trẻ ở nước ngoài học xong phổ thông không thi ĐH mà họ đi du lịch hay đii làm thêm,sau đó mới đi học ĐH. Việc học của họ là thoải mái,tốt cho mình thì học,không thì đi làm tích lũy kinh nghiệm. Bằng cấp không quá quan trong như ở VN hay 1 số nước châu Á. Các em học giỏi hay học kém cũng không có sự quá phân biệt như nước mình,cởi bỏ những áp lực quá mức cho các em,khiến mỗi ngày tới trường đối với các em là 1 niềm vui chứ k còn là cơn ác mộng

2. Đối với vấn đề kiến thức,tôi chỉ khuyên các em nên học chú trọng vào phần kiến thức sâu rộng,có thể không cần thiết phải nhớ từng câu,từng chữ 1 trong SGK nhưng phần tổng quát thì nên nhớ. hãy nhớ những ý chính,những sự kiện quan trọng của sự kiện chứ không phải từng chi tiết nhở. Như vậy khi vào phòng thi các em sẽ không bị lâm vào tình trạng chỉ cần quên 1 chữ trong bài thì sẽ không thể nhớ ra những thứ còn lại.

3. Khi học tập tại trường,đừng tự tạo cho mình những áp lực để chiều lòng bố mẹ,họ hàng hay hàng xóm,thầy cô. Đơn giản bởi vì không ai sống cho chúng ta bằng chính bản thân chúng ta hết. Khi những em học sinh thi trượt ĐH từ bỏ cuộc sống của mình,tôi thấy mọi người khóc thương ghê lắm,nhưng rồi sau đó thời gian trôi qua sẽ chẳng ai nhớ đến nữa,có chăng chỉ là nỗi đau của cha mẹ. Thiên hạ không sống cho chúng ta,không lo cho chúng ta khi vấp ngã,vậy thì chính các em phải tự chịu trách nhiệm cho chính cuộc sống của mình. Không học giỏi,không đứng đầu lớp,không thi đỗ ĐH thì đã có sao,các em sẽ thành công trên những con đường khác. Không có công thức chung cho thành công ở đời,cũng không có ai chấm barem điểm cho những thành công đó. Vậy hãy tự tạo cho mình niềm vui và sự thanh thản,không cần phải tự mình làm khổ chính mình như vậy.

4. Khi học tập,hãy tạo cho mình thói quen lập ra những sáng kiến kinh nghiệm,hay cách tóm tắt kiến thức 1 cách khoa học và ngắn gọn,dễ hiểu,dễ nhớ,dễ thuộc. Đừng học từng từ từng chữ trong SGK hay đúng công thức của thầy cô,không ai hiểu mình bằng chính mình,vậy các em hãy tự tổng hợp kiến thức theo 1 cách mà các em cảm thấy dễ nhớ nhất,tốt cho mình nhất. Những điều đó sẽ giúp ích rất nhiều cho các em trong việc học tập và thi cử,thay vì những dòng chữ,con số khô khan trong SGK

5. Đối với việc thi cử,tôi xin có vài góp ý như sau. Khi các em bước vào phòng thi,việc đầu tiên hãy đọc thật ký đề bài,phân chia câu hỏi,câu nào dễ làm trước,câu nào khó làm sau. Sau đó hãy chia thời gian tương ứng với từng câu,cố gắng làm đủ thời gian để không bị thiếu. Chú ý làm bài thật tổng quát,tránh đi sâu vào chi tiết,vừa mất thời gian vừa thiếu ý. Tốt nhất la viết nhanh dàn ý ra nháp.  (Do tôi học chuyên xã hội nên không rõ những môn tự nhiên có dùng phương pháp này không,và có phù hợp với các môn tự nhiên hay không? ). Sau khi chia thời gian xong thì bình tĩnh làm bài,càng cuống chúng ta càng dễ làm sai. nếu thời gian của câu sắp hết,hãy ngừng viết ý mà nhanh chóng tóm gọn lại để đi tới kết luận. Kinh nghiệm chấm bài của tôi cho thây các giáo viên không rảnh để đọc quá kỹ từng chi tiết,nếu viết nhiều ý mà không có kết luận thì dù hay tới mấy cũng khó có điểm cao,nếu có châm chước thì điểm cũng sẽ thấp hơn so với những bạn viết ngắn nhưng đủ ý,đủ đoạn. Cái quan trọng là kết quả,các em nhớ điều đó

6. Càng gần tới ngày thi hãy càng thoải mái,thậm chí có thể tự thưởng cho mình 1 chuyến vui chơi,vì như thế khi vào phòng thi chúng ta mới thoải mái làm bài. Kiến thức là cả quá trình tích lũy từ lâu rồi,không vì mấy ngày cận sát ngày thi mà chúng ta giỏi lên hay dốt đi đâu

Bình luận

ss nhím tung hàng lâu vậy  Đăng lúc 25-3-2013 05:32 PM
ối rời ơi sao giờ mới thấy mợ *chùi nước mũi* lúc nào có rết e trả sau nhớ  Đăng lúc 18-3-2013 11:04 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 23-3-2013 22:34:21 | Chỉ xem của tác giả
- Tên nick Kites :nga_nguyen
- Thuộc nhà: chưa chốn dung thân
- Bài dự thi: Áp lực thi cử

+ Phần 1:
               Áp lực thi cử- nỗi ám ảnh của những học sinh, sinh viên khi mùa thi đến.
               Đã bao lần mình nghe câu nói: “Tại sao có những người cố gắng được suốt 12 năm phổ thông và gần 4 năm đại học, mà sao không cố gắng được vài tháng cuối cùng?”
Bản thân mình, một sinh viên năm 4 đại học cũng đã từng thắc mắc như thế. Nhưng giờ chính mình cũng đang là nhân vật chính của câu hỏi ấy. Một câu hỏi không có người đáp, phải chăng vì câu hỏi ấy có quá nhiều đáp án nhưng lại được gói gọn trong 4 chữ: “áp lực thi cử” ?

Áp lực thi cử xuất phát từ sự kì vọng của ba mẹ, sự chăm sóc ân cần và chu đáo của họ mỗi mùa thi đến. Đó là động lực thúc đẩy sự học nhưng đó cũng chính là một áp lực đè nặng lên đôi vai của con họ.

Mỗi khi nghe câu: “con anh chị toàn đứng đầu lớp, thế này rồi cũng sẽ đậu y dược, bách khoa,…” từ hàng xóm láng giềng, chẳng phải cô cậu học sinh ấy bị tạo ra một ảo vọng để vươn đến những trường đại học điểm cao ngất và vô tình tạo ra cho chính bản thân một áp lực kinh khủng hay sao?

Tình trạng học lệch hiện nay là khá phổ biến trong học sinh và sinh viên, sự thiếu hụt về kiến thức cơ bản đã phải trả giá bằng những ngày, giờ nhồi nhét lượng kiến thức khổng lồ, và chả thể tiêu hóa được chúng. Ngày mai thi, mà hôm nay như chúng ta thường hay nói: “chả có chữ nào trong đầu” chẳng phải đã tạo ra một áp lực thi cử vô cùng lớn?
Bản thân kì vọng được học sinh giỏi đứng đầu toàn khối trong 4,5 năm liền, để đi theo truyền thống của anh, của chị mình ngày xưa trong trường cũng làm cho học sinh ấy bị áp lực.

Có rất nhiều nguyên nhân gây lên tình trạng áp lực trong thi cử ấy. Năm 2009, mình, người trải nghiệm kì thi đại học, cái ngưỡng cửa mới của đời đã từng chứng kiến một cảnh tượng khá kì quặc: một cậu bạn sau khi được nhận được đề thi xong, bỗng cười khằng khặc và chạy vọt ra ngoài sân trường, chạy vòng vòng quanh sân. Ban giám thị phải cử người bắt nhốt vào phòng y tế. Có lẽ đó chính là hậu quả của áp lực thi cử.

Thật nực cười là bây giờ, học sinh mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, và thậm chí là sinh viên đại học cũng phải đi học thêm để có thể đạt điểm cao trong lớp. Các em và các bạn đã đánh mất đi một phần của sự khám phá, vui vẻ trong học hành, thay vào đó là những đôi mắt lờ đờ, cận thị chỉ biết học hành, chỉ biết ta đây là người đạt thành tích giỏi nhất. Sự năng động của lớp trẻ có lẽ cũng vì thế mà mất dần đi. Học, học, học có lẽ là những từ ngữ duy nhất trong đầu. Rồi thì, phát sốt, rồi thì nhức đầu, rồi thì chẳng thể tập trung và rồi ngất xỉu trong phòng thi vì áp lực cứ đè nặng trên vai của các em.

+ Phần 2:
               Từ kinh nghiệm của bản thân, mình cũng xin trao đổi và đóng góp một số ý kiến để làm giảm bớt đi những áp lực thi cử đó:

1/UỐNG NƯỚC KHI CẢM THẤY ÁP LỰC.
               Nghe có vẻ khá lạ, nhưng thật ra, uống nước sẽ giúp ta giữ được bình tĩnh và giảm street
Khi bước vào phòng thi, não hoạt động và cơ thể bị mất nước rất nhiều (bản thân chúng ta không thể cảm thấy, nhưng sau khi thi sẽ thấy rất mệt vì tập trung quá nhiều) Nếu mang theo nước để uống khi vào phòng thi, ta sẽ thông minh hơn 0.025% so với bình thường (Đây là một kết quả khoa học nào đó, mà mình chả nhớ nữa, nhưng nếu tin vào điều này thì làm bài sẽ tốt hơn vì mình nghĩ rằng mình đã thông minh thêm 0.025% trong phòng thi. Tin vào điều này cũng chẳng thiệt gì, đúng không?)

2/THẲNG THẮN TRAO ĐỔI VỚI BA MẸ VỀ ÁP LỰC NÀY
               Hãy thẳng thắn trao đổi với ba mẹ, ba mẹ mình luôn nói: “cả dòng họ chỉ có mình mày là thi HSGQG, vì thế, trường Y m sẽ đậu dễ dàng, đúng không? Ráng lên con!” Câu nói động viên ấy lại chính là áp lực lớn với mình năm 2009.
Khi cảm thấy không thể nào chịu nổi áp lực này, mình đã thẳng thắn trao đổi với ba mẹ mình, mình nói rằng mình bị áp lực, mình nói rằng mình không đủ khả năng vào trường mà ba mẹ mong muốn,…. (ban đầu mình cũng sợ lắm, run lẩy bẩy và nói, sau đó thì òa lên mà khóc nức nở)

Vài ngày sau đó, ba mẹ mình bảo, trường nào con thích, phù hợp với con thì con hãy chọn thi, đừng vì ba mẹ mà chọn sai con đường con muốn đi

Đôi khi đơn giản là bạn chỉ cần thẳng thắn các vấn đề với ba mẹ.

3/HỔNG KIÊN THỨC: CÁI GÌ BỎ ĐƯỢC THÌ BỎ, KHÔNG BỎ ĐƯỢC PHẢI BÙ ĐẮP NGAY.
               Một kinh nghiệm đối với việc hổng kiến thức ngay từ đầu, đó là hãy xác định khung chương trình thi cử, phần kiến thức nào chiếm điểm số cao nhất trong bài thi thì phải ưu tiên xem trước. Nếu không thể “nằm lòng” phần kiến thức này, bạn nên đọc lý thuyết phần này và hiểu chúng, còn bài tập cố gắng làm được các bước cơ bản. Các kiến thức chiếm tỉ trọng điểm thấp nên hãy xem làm phần nào tốt nhất, cố gắng luyện tập phần đó tốt nhất.

Xem xét thời gian thi cử và học hành, cái gì cảm thấy không thể du nạp kiến thức thì bỏ đi không cần xem, mà chú trọng vào những phần kiến thức có thể bù đắp được.

4/THƯ GIÃN VÀ TẬP THỂ DỤC
               Đây là phương thức vừa giữ được sức khỏe, vừa tránh áp lực thi cử có hiệu quá tốt và dài lâu.

Chọn bất kì môn thể thao nào mà bạn yêu thích và cố gắng tranh thủ tập chúng ít nhất 15ph mỗi ngày. Nếu không có thời gian, bạn có thể đứng dậy, đi loanh quanh sân nhà, nhảy dây, tập vài động tác thể dục đơn giản.

Cái này bản thân mình đã trải nghiệm và khoa học đã chứng minh là nó đúng^^

Đến ngày gần thi thì hãy càng thoải mái tinh thần hơn, có thể tự thưởng cho mình bằng một bộ phim (lo lắng quá thì xem tại nhà cũng được) không thì hãy mở nghe những bài nhạc yêu thích của bạn trước khi ngủ.

Trước ngày thi tuyệt đối đừng xem bài vở vì những kiến thức ấy có xem rồi cũng sẽ quên ngay.

5/HÍT THỞ
               Hãy tập hít thở đều, mỗi lần nhức đầu, chóng mặt, hay bạn cảm thấy áp lực, tập trung chú ý vào nhịp thở của mình. Hít thở sâu và đều. Nếu áp lực hơn nữa hãy hít bằng mũi và thở bằng miệng.

Đó chính là cách tốt nhất để có thể giảm áp lực thi cử.

6/HỌC BẰNG SƠ ĐỒ CÂY.
               Tư duy bằng hình ảnh sẽ giúp cho việc học nhanh hơn. Nếu bài học quá nhiều như môn lịch sử: bạn có thể vẽ cột mốc thời gian, ghi tên chiến cuộc đấu tranh trên cột mốc đó, các chi tiết được lược giản đi và vẽ theo sơ đồ cây sẽ giúp các bạn học nhanh và đạt điểm số cao dù không được 9,10 điểm nhưng cũng đạt điểm tối thiểu mong muốn)

Ngoài ra, học bằng sơ đồ cây sẽ giúp bạn lấy lại mặt bằng kiến thức nhanh hơn, nhìn từ ngữ cũng súc tích ngắn gọn và có tinh thần học bài hơn là 1 ề chữ trong tài liệu.

7/CHỌN ĐỒ VẬT MAY MẮN
               Yếu tố tâm linh cũng là một phần thúc đẩy sự tự tin trong thi cử. Bạn hãy chọn cho mình một đồ vật may mắn, bởi vì bạn nghĩ nó may mắn nên bạn sẽ hoàn thành tốt kì thi. Có một cái gì đó bám vào để tin sẽ tốt hơn không có chỗ dựa và bơ vơ :)

8/ĂN UỐNG ĐẦY ĐỦ, NGỦ TRƯA VÀ ĐỪNG THỨC KHUYA
               Trong kì thi quan trọng như đại học thì chắc hẳn rằng áp lực sẽ luôn rình rập, bạn chẳng biết rằng mình mệt thế nào đâu. Chỉ đến khi bạn vào bệnh viện và truyền nước biển, hoặc nôn ọe thì mới biết rằng mình bị áp lực nhiều đến thế, vậy thì hãy ăn uốn đầy đủ, giữ gìn sức khỏe của mình. Đó chính là điều quan trọng nhất mà bạn nên đảm bảo.

Hãy ngủ trưa vì ngủ trưa sẽ giúp tinh thần bạn thoải mái hơn, sau 1 buổi sáng dài dằng dặc suy nghĩ học hành, và ngủ trưa cũng giúp bạn tỉnh táo vào ban đêm lúc bạn ngồi vào bàn học.

Đừng thức khuya, vì thức khuya bạn chỉ tiếp thu được 20% lượng kiến thức bạn nhồi nhét, hãy ngủ sớm và thức dậy sớm, lượng kiến thức bạn tiếp thu sẽ tăng lên 50%. Ngoài ra, ngủ sớm còn giúp bạn cải thiện làn da, chống mụn.

9/CHUẨN BỊ MỌI THỨ TRƯỚC KHI ĐẾN PHÒNG THI
               Trước khi đến phòng thi, hãy chuẩn bị công cụ, dụng cụ, “vũ khí” đầy đủ, viết phải chuẩn bị ít nhất là 3 cây cùng màu mực, thước phải có số, vạch còn rõ, compa, thước đo độ, parabol,… giấy CMND, thẻ học sinh,giấy báo thi … để hôm sau không phải cuống cuồng, lo lắng. Hôm ấy, tắt luôn điện thoại, bỏ ở nhà cho an toàn. Và điều quan trọng nhất là nên đi đến địa điểm thi trước thời gian quy định 30ph để nếu có thiếu gì có thể bổ sung kịp thời và tránh kẹt xe.

Mình tổng hợp lại các cách cho các bạn dễ theo dõi nhé:

Ps: Chúc các bạn có một mùa thi may mắn, và thành công theo đúng nguyện vọng của mình. Đừng sợ áp lực thi cử, nó chỉ là một trở ngại nhỏ trên con đường lớn của các bạn mà thôi.

You never know how you strong, until being strong is only choice you have.
            You never know much you can walk through until walking is the only choice you have.

Bình luận

tks em đã ủng hộ, c sẽ rết bù sau nhé :*  Đăng lúc 23-3-2013 10:41 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 31-3-2013 19:47:17 | Chỉ xem của tác giả

Nick tại kites: phuongchi2901
Thuộc nhà: cù bất cù bơ =))
Lí do tham gia: Đầu tiên phải vì vật chất, tiếp đến là thấy hay và cuối cùng là muốn giao lưu kết bạn bởi em mới vào kites chưa đưpực một tháng, còn bỡ ngỡ muốn được chỉ bảo nhiều hơn :)
Bài dự thi:
I, Bạn có đang gặp áp lực thi cử?
-        Áp lực thi cử có ở mọi cấp, từ cấp tiểu học đến cả cấp đại học.
+        Không ít lần chúng ta bắt gặp các em nhỏ mới học lớp 1, lớp 2 thậm chí mẫu giáo bước ra từ các lò luyện thi, cặp nặng đến cả cân vì toán sách nâng cao với mong ước đỗ vào các trường chuẩn.
+        Học sinh cấp II lên cấp ba thì áp lực bởi kì thi vào 10 bởi ai cũng xác định được răng nếu không có tấm bằng THPT thì sau này dù việc bình thường như công nhân cũng không nhận được nhất là với nền kinh tế tri thức.
+        Song có lẽ nặng nề hơn cả là áp lực vào những năm học cấp III bởi đó là giai đoạn chuẩn bị bước sang một chương mới hoàn toàn của cuộc đời con người THI ĐẠI HỌC. Ai cũng nói Đại học không phải con đường duy nhất đến thành công nhưng có lẽ chúng ta hiểu rõ đó là con đường sáng sủa nhất cho cuộc đời vì thế từ bản thân đến gia đình họ hang hang hốc, bạn bè bà con ai cũng trông mong ta thi đỗ Đại học. Khi hi vọng trở thành kì vọng, chờ đợi, quyết tâm cao độ thì sinh ra một tâm lí nặng nề gánh nặng cho người trong giai đoạn thi cử.

-        Áp lực thi cử có nhiều biểu hiện khác nhau, điển hình
+        Học thêm, học nếm vô độ đặc biệt là học sinh ở thành thị. Lấy đơn cử là việc học thêm của chính em đi ạ (em chưa thi Đại học nhưng cũng trải qua một kì thi là vào 10) đỉnh điểm của việc học thêm của em thời kì đó một tuần 5 ca Toán, 4 ca Văn ngoài ra em còn học thêm 1 ca Hóa và 1 ca Anh mỗi tuần. Hiện nay em đang học lớp 11 và cũng bắt đầu khởi động “chiến dịch” ôn thi Đại học của mình 1 cách nhẹ nhàng nhất có thể với 2 ca Toán, 2 ca Lý, 2 ca Hóa và 1 ca Anh, sẽ con tăng cường trong thời gian tới. Chính bản than cũng nhân ra được cái vô ích tràn lan của việc học them nhưng không thể dừng lại.
+        Học, học nữa: “Bố mẹ chẳng cần mày làm gì cả chỉ việc học thôi… Đang làm gì đấy không học à”. “Hôm nay là chủ nhật mà mẹ”… Cái khái niệm ngày nghỉ và giờ nghỉ không còn trong tiềm thực học sinh Việt Nam, bởi ngày đến lớp chiều học thêm, tối làm bài, đêm học bài,… Học liên miên không điểm dừng dù chảng có chút hứng thú nào với việc học cả, đó cũng là một biểu hiện của áp lực thi cử.
+        Luôn trong tâm trạng lo lắng bất an về một bài thi dù nhỏ: rất nhiều bạn trước giờ kiểm tra luôn lo lắng bất an tới mức đau bụng, chóng mặt, nôn nao do thần kinh căng thẳng thậm chí có bạn còn ngất đi trước giờ thi @@
+        Bi quan vì điểm số: Khi chưa nhận điểm, có những học sinh lo lắng đến mất ăn mất ngủ. Nhận bài kiểm tra kém nhiều học sinh bi quan, chán nản và có nhiều hành động tiêu cực kể cả tìm đến cái chết.

-        Nguyên nhân:
+        Áp lực từ phía gia đình: Con học giỏi, con thi cử đỗ đạt luôn là niềm tự hào của cha mẹ. Ước vọng con học tốt để có tương lai là niềm mong ước chính đáng của các bậc phụ huynh. Nhưng một khi ước vọng không dừng lại chỉ là ước vọng mà là sĩ diện, là danh dự thì niềm tin tưởng của của bố mẹ vào con cái là một áp lực lớn.
+        Từ phía nhà trường: Thầy cô thì luôn muốn có trò giỏi, một phần vì danh tiếng nhà trường một phần là vì thình yêu thương với trò. Nhưng vô tình mong ước thành kì vọng dẫn tới áp lực điểm số thứ hạng.
+        Từ xã hội: Chuyện con ông này, bà kia học ra sao luôn là củ đề bàn tán của làng xóm, một khi chuyện không còn là chuyện phiếm nữa mà nó trở thành chủ đề so sánh thì vấn đề nghiêm trọng hơn bởi chẳng sai thịc đem lên bàn cân rồi định giá gán mác cả.
+        Từ bản thân: Nhận thấy sự chú ý của mọi người vào mình tự tạo ra áp lực vô hình rằng mình phải được thế này thế kia khiến não bộ căng thẳng. Đôi khi chính chúng ta tự đem mình ra so sánh với bạn bè rồi nhận mình thua thiệt hơn, rõ ràng bản thân tự tạo gánh nặng.
+        Do giáo dục: Có lẽ ai đi học rồi cũng nhận ra giáo dục tại Việt Nam măng nặng tính hình thức, lấy điểm số đánh giá khả năng và sự cố gắng dù đó không phải là tất cả. Học thiên về lý thuyết, học nặng nên trên lớp không đủ thời lượng giảng buộc phải học thêm. Học lệch, dàn trải cái nên học ta không học, cái không nên thì vẫn học.
-        Hậu quả:
+        Ảnh hưởng đến sức khỏe, tinh thân: Học ngày học đêm, khiến sức khỏe không đảm bảo, áp lực lên hệ thần kinh quá lớn khiến đã phần học sinh ngày nay đều có một số triệu chứng của bệnh thần kinh: không tập trung, đau đầu, đau lưng cột sống,…, dẫn tới một số bệnh khác như dạ dày, đường ruột…
+        Ảnh hưởng đến kết quả học tập: Học thiếu khoa học lại không chú trọng quá trình cố nhồi nhét khiến cái kết quả nhận được bằng không
+     Có những cái kết thương tâm: Chỉ vì bị điểm kém, thi trượt do sợ bố mẹ hoặc chỉ đơn giản vì sợ bạn bè mà nhiều bạn chọn cách tử tử
II, Hãy xem tôi đã làm gì?
Cũng như đã nói ở trên em mới trải qua một kì thi quan trọng là vào 10 và chuẩn bị bước vào gia đoạn về đích song có vài kinh nghiệm nho nhỏ
1, Sinh hoạt hăng ngày
+        Ăn uống đủ chất, bổ sung đầy đủ vitamin và các vi chất (nghe hơi khoa học nhưng nó là thực tế): Nên ăn mọi thức thịt cá, rau xanh chế biến sao cho đỡ nhàm là được. Nếu có điều kiện nên mua các lại vitamin như C, 3B,… thậm chí có loại thuốc bổ não giúp tuần hoàn máu gì đó cũng nên uống, uống trong khoảng 1 -2 tháng trước thi,… những cái này cũng giúp cơ thể bót căng thẳng. Mà đừng tin mấy cái kiểu ăn đậu đầu óc bã đậu nhé, đậu có nhiều magie giúp cho trí nhớ, hay trứng bổ sung protein,… rất tốt cho sức khỏe
+        Ngủ đủ giấc và không thức khuya: Bình thường chắc ai cũng onl khuya đến 1-2h sáng, nhưng vào thời điểm ôn thi không nên thức khuya, vì theo kinh nghiệm cá nhân lúc đêm học kém năng suất hơn lúc sáng. Ngủ đúng giờ dạy sớm học bài tinh thần khoan khoái rất dễ vào thậm chí còn có nhiều ý tưởng mới, rất hay..
+        Tập thể dục: Cái này thì em mới áp dụng thôi nhưng thấy hiệu quả ở điểm vận động nhiều hình như thần kinh được kích thích trở nên minh mẫn hơn với lại một ngày vận động nhiều đem về ăn ngon hơn, ngủ ngon hơn… tinh thần cũng tốt hơn (nhất là các bạn nữ: giữ được giáng tất nhiên vui rồi, có tinh thần học ngay :]] )
+        Hít thở, vươn vai, chớp mắt: Giữa các môn học, tiết học bài tập, thường tinh thần khá uể oải, hãy đứng dậy vặn mình, hít thở sâu (đem oxi lên não nhiều hơn-đây là 1 trong 10 cách thư giãn … gì gì đó em học được trên mạng) và nhắm mắt độ vài giây rồi mở mắt, xoa hai tay cho ấm rồi xoa lên mắt (gọi là “mát xa” mắt đó:D )
+        Lập thời gian biểu hợp lí: Ăn đủ bữa, ngủ đủ giấc, việc hoàn tất, và phải có thời gian nghỉ ngơi, làm nhưng gì mình thích để não bộ được xả hơi đừng khiến nó thành lò xo bị mỏi lúc đó không chữa được đâu. Ví dụ hiện nay em học cả tuần nhưng dành ra một buổi tối cuối tuần cày 2 tập phim và đọc tin trên kites
2, Phương pháp học tập- thi cử
+        Có sổ tay ghi các bài tập và nhiệm vụ: Cái đầu lúc học tập căng thẳng sẽ hay quên quên nhớ nhớ tốt nhất là gì vào cho chắc ăn tránh quên phiền phức lắm, có thể dung sổ tay ghi chép cả những ghi chú của bài học
+        Sử dụng bảng viết, sơ đồ tư duy: Cách học này giúp ta nhớ lâu mà không cần phải nhớ nhiều lại thêm nữa là đổi được không gian và cách thức học đỡ được nhàm chán.
+        Nghe nhạc không lời: Chú ý là NHẠC KHÔNG LỜI cái này có tác dụng là tập trung, chọn các bản nhạc không lời không nhất thiết thính phòng mà có thể hòa tấu dễ nghe như bài “Kiss the rain”… (nếu ai cần em có thể cung cấp list nhạc của em, rất vui được chia sẻ :) )
+        Lập bẳng thống kê các kiến thức quan trọng cần nhớ: Giảm việc học tràn lan mien man, tóm gọn cái cần đủ sau mỗi chương học,  tốt nhất là làm xong khi đã học, lúc lập bảng không dở lại sách vở tự nhớ. Bảng gồm các kiến thức, công thức, ghi chú và các dạng bài tập.
+        Nghiêm cấm ôn bài trước ngày thi, giờ thi: Hơi vô lí mà không vô lí đâu ạ =)) việc cố nhồi trước ngày thi lợi bất cập hại, không vô thêm được gì lại có khi kiến thức trôi hết vì quá tải…
+        Chuẩn bị đồ dùng học tập thật kĩ trước thi: Nếu sợ quên thì liệt kê ra giấy rồi theo đó chuẩn bị, như vậy bản thân không cập dập lo lắng khi đi thi bởi ta ở thế chủ động
nói chung là dành tối đa thời gian tự học và tạo cảm giác hứng thú khi học bằng các phương pháp khoa học, thử nghiệm một vài cái thấy cái nào phù hợp thì chọn làm cách học của mình.
3, Tinh thần
+        Chọn đúng con đường: Mình cần gì thích gì và cái gì phù hợp vừa với khả năng thì ta chọn. Một điển hình của việc chọn sai là anh họ em, anh chọn khoa có phần hơi cao: anh thi Học viện ngân hang với 22 điểm, so với điểm sàn là thừa nhưng điểm của khoa lại là 22,5. Chỉ 0,5 thôi rất đáng tiếc.
+        Bày tỏ quan điểm thẳng thắn: Không nên vì bố mẹ thích mà ta theo dù ta không hứng thú, hãy chọn cái mình thích để học và nói rõ ước vọng bản thân, có thể tâm sự với một người mình tin tưởng trong nhà để họ cùng minh đấu tranh ( kêu gọi đồng minh).
+        Lạc quan và bỏ bớt suy nghĩ, tin tưởng vào chính mình: Coi thi cử là một con đường nhưng không phải con đường duy nhất, và biết mình cần gì muốn gì và làm gì thì dù không vào Đại học bạn vẫn có những con đường khác phù hợp.

Và quan niệm thành công của em trong 10 chữ “M”: Mạnh mẽ, minh mẫn, miệt mài, may mắn mưu mẹo

Bình luận

Bạn Edit bài đi nhé, không dùng màu đỏ trong bài viết. Màu đỏ chỉ dùng cho Mod  Đăng lúc 31-3-2013 07:50 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách