Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 2791|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[KR.2013][4,5/5] The Tower - Tháp Lửa - Có mảnh ghép đẹp của cuộc đời mang tên K

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả

Tôi vốn dĩ không quen và không có sở thích xem phim hành động hoặc phim thể loại thảm họa. Nhưng có lẽ nên thay đổi một chút sau khi xem The Tower, chỉ đơn giản là trong thảm họa, bỗng dưng nhận ra biết bao điều. Để nhắc nhớ về sự tồn tại của bản thân mỗi người trong cuộc sống này, đã bao lần chúng ta nghe câu hỏi "nếu biết hôm nay là ngày cuối cùng bạn sống, bạn sẽ chọn làm gì?". Có những giả định và có thời gian để nghĩ suy, nhưng có biết bao hy sinh là những quyết định trong phút chốc, xuất phát từ trái tim và ý chí quên thân mình. Lúc đó không có sự cân nhắc, chỉ có sự quả cảm và những giọt nước mắt khi nghĩ đến người thân yêu đang chờ đợi ta quay về. Người lính cứu hỏa Kang Young Gi, trong khoảnh khắc cuối cùng đã hy sinh như thế!

The Tower có đủ những gì bạn cần ở một phim thảm họa đầy cảm xúc, căng thẳng, cả đau tim và những đoạn khiến cả những người khó tính phải bật cười. Đó là sự đầu tư kỹ lưỡng với kỹ xảo hoành tráng, những cảnh quay vô cùng đẹp mắt, ngay từ khung cảnh bao quát hòn đảo xảy ra sự kiện ở cảnh mở màn cũng đã khơi mở tầm nhìn của bạn không ít. Cảnh tuyết rơi từ trực thăng thả xuống tòa nhà quá đẹp trong đêm giáng sinh, không khí lễ hội nhộn nhịp trong không gian sang trọng của Tower Sky. thực sự ấn tượng! Nói về góc quay và hiệu ứng hình ảnh chỉ có thể ngắn gọn là: mãn nhãn. Đó cũng là tổng hòa những mối quan hệ tình cảm đan xen: Mẹ với con trai, Bố với con gái, tình yêu đôi lứa, tình yêu hạnh phúc về già và tình đồng đội thiêng liêng. Đó là khi gặp tình cảnh dở sống, dở chết, ngàn cân treo sợi tóc, mới thấy con người cần nhau và cần trao nhau niềm tin đến thế nào!

Cuộc sống là những sự lựa chọn và những khoảnh khắc quyết định sau đó sẽ đẩy bạn đi đến một bờ bến nào đó, đôi khi đã linh cảm được, đôi khi có thể sống cho riêng mình, nhưng bạn vẫn lao vào lửa. Bạn có thể đợi đến 7 giờ tối để lấy chiếc bánh kem sô cô la ngọt ngào đã đặt trước, và lần đầu tiên sau ngần ấy năm vào nghề, ở bên cạnh người vợ thương yêu tận hưởng giáng sinh. Thế nhưng chiếc bánh kem phải nằm chờ đợi mãi trong tủ kính lặng lẽ. Vì bạn đã không chọn niềm hạnh phúc ngắn ngủi cùng người thương yêu đêm giáng sinh, bạn chọn hạnh phúc dài lâu cho bao nhiêu người ngoài kia, những người chả thân thích, cũng chả yêu thương bạn. Lựa chọn rất mạo hiểm và can trường anh Kang Young Gi ạ!

Trong khung cảnh hỗn loạn, la hét, sợ hãi, tranh giành, xô đẩy khi tòa tháp 108 tầng phát hỏa, tự dưng mấy ngàn người ở trong đấy tự xếp mình vào 3 nhóm: nhóm người muốn sống, nhóm người sợ chết và nhóm người cho mình cái quyền quyết định sự sống chết của người khác. Nhóm người muốn sống có ý chí sinh tồn mạnh mẽ, chế ngự được nỗi sợ hãi, và giúp người khác cùng sống; nhóm người sợ chết cố chạy, cố dẫm đạp lên người khác, nhưng cũng không thể trách họ. Còn nhóm những người biết chắc mình an toàn, lại tự cho mình quyền quyết định sự sống chết của người khác, đứng trước lưỡi hái thần chết, hai con người có chức quyền và một con chó được phép sống còn trẻ em và phụ nữ có thai phải chết?! Tòa nhà lộng lẫy 108 tầng nhưng xe cứu hỏa chỉ can thiệp được tới tầng 19, thép dùng xây dựng có độ cứng cao nên thời gian nóng chảy ngắn, tường lửa titan để cứu người giờ lại ngăn cản người ta thêm nhiều lớp để bước tới bờ sự sống. Những mâu thuẫn lộ rõ dưới lớp bọc lung linh và hào nhoáng, như một động tác lột trần quả chuối trên tay vậy.

Diễn xuất nổi bật và lôi cuốn của các nhân vật chính khiến bạn không thể rời mắt khỏi màn ảnh. Những phân đoạn gây cười rất tự nhiên đan xen kết cấu căng thẳng tột cùng cũng khiến bộ phim thêm trọn vẹn. Họ đã lột tả sống động khát khao sinh tồn trong từng hành động, từng ánh mắt. Cũng phải nói thêm một điều hiển nhiên rằng, trong những tình cảnh khó khăn nhất, nếu tin vào nhau, niềm tin sẽ là sức mạnh sống còn. Và trong những tình cảnh cận kề cái chết nhất, tình yêu cũng có thể nảy nở xanh tươi không khác gì trong những khung cảnh lãng mạn và trữ tình. Những con người vùng vẫy giành giật sự sống từ tay tử thần, những cái chết tang thương, những giọt nước mắt, những cái ôm che chở và những cái gật đầu trao niềm tin, cùng nhau chiến đấu, họ đã sống sót nhờ thế. Chỉ riêng anh - Kang Young Gi - đã chọn ở lại mãi dưới tòa tháp uy nghi vừa được cho nổ sập. Anh để chiếc bánh kem sô cô la ở lại mãi trong tủ kính như sự sống ngọt ngào, trao đến bao người. Bất giác nhớ tới những câu nói trong phim điện ảnh Hugo, mỗi người sinh ra, là một mảnh ghép nào đó cho cuộc sống thêm hoàn thiện, bạn có lý do để có mặt trên đời, bạn được gửi tới cuộc đời này với sứ mệnh nào đó, giống như từng mảnh ghép của một cỗ máy hoàn chỉnh, để vận hành trơn tru sẽ không có mảnh nào thừa. Bạn là duy nhất với sứ mệnh của riêng mình. Hãy sống hết mình, tin tưởng bản thân, đừng ngại ngần trao niềm tin và không ngừng tô thắm cuộc đời này.

Nguồn ảnh: giaitri.vnexpress.net

Hiện tại phim đã được đội ngũ subteam của Kites hoàn thành. Các bạn vào link này nhé:
http://kites.vn/thread/-2012-the ... ted-382698-1-1.html

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
lusky_vh + 5 Ủng hộ 1 cái!
violetrose + 5 Bài viết hữu ích
nhím_bự + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 2-4-2013 08:03:03 | Chỉ xem của tác giả
Ôi, mình muốn xem phim này lắm cơ mà nhà mình hình như chưa có phim này thì phải
Mình im này tìm im này để xem lâu rồi nhưng chưa thấy hic hic
Đọc bài này lại càng làm mình tò mò, thích thú hơn, làm thế nào bây giờ

Bình luận

Ok. thanks b nha^^  Đăng lúc 24-5-2013 04:07 PM
Kites ra lò sub rùi nè bạn: http://kites.vn/thread/-2012-the-tower-thap-lua-sol-kyung-gu-son-ye-jin-vietsub-hd-completed-382698-1-1.html  Đăng lúc 24-5-2013 03:16 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 23-4-2013 22:53:30 | Chỉ xem của tác giả
Thường thì khi xem xong những phim thế này, tinh thần về giá trị nhân đạo và con người được nâng lên rõ rệt
Đó không phải là những bộ phim hành động gay cấn. Nó giống như một thước phim thật ghép những mảnh đời với những con đường riêng lại với nhau thông qua một lăng kính duy nhất: giá trị sống. Họ có thể không quen biết nhau, nhưng khi thảm họa xảy ra, ngay dưới chân của tòa tháp rực lửa ta có thể bắt gặp những khuôn mặt tương đồng, những con người tương đồng: tiếng khóc, tiếng gào thét; sự tiếc nuối, tình yêu... về những thứ lặt vặt vốn bị quên lãng trong thế giới hối hả, bận rộn này. Ở đó là một tấm gương phản ánh nhiều loại người khác nhau trong xã hội: sự ích kỉ, lòng vị tha, dũng cảm hay một thứ kết nối kì lạ chỉ sản sinh ra với những người như thế trong một hoàn cảnh như thế v.v...
Và sự thật là... mình chém gió cứ như thể mình xem rồi... nhưng quả thật đợt đó hết tiền xem... Không biết nhà mình có làm sub không {:295:}

Bình luận

Kites ra lò sub rùi nè bạn: http://kites.vn/thread/-2012-the-tower-thap-lua-sol-kyung-gu-son-ye-jin-vietsub-hd-completed-382698-1-1.html  Đăng lúc 24-5-2013 03:16 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 6-6-2013 22:53:23 | Chỉ xem của tác giả
Vừa coi phim này hôm quá.Có nhìu đoạn cũng hài hước,phim mang tính nhân văn cao.
nhưng nội dung thì dễ đoán .Vì vậy không hồi hộp lắm
Túm lại mình cho khoảng 3/5d {:263:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 8-9-2013 09:55:08 | Chỉ xem của tác giả
Hôm qua mình mới xem phim ở rạp nhân tuần lễ Liên hoan phim Hàn Quốc lần 2 ở Việt Nam. Những gì daretodream nói ở trên, mình hoàn toàn đồng tình. Chỉ xin mạn phép được phát biểu đôi ba câu cho thread thêm đông vui. Mình không có khiếu viết lắm, mong mọi người đọc đừng khó chịu về lối viết cụt lủn chẳng có trình tự gì của mình :">

- Thực ra, so với những bộ phim về thảm họa khác đã từng xem, mình thấy "độ thảm họa" ở The tower cũng chưa thực đáng sợ lắm. Mình chưa từng đọc, chưa từng tìm hiểu gì về phim nên khi xem, mình có cảm giác bộ phim có chịu ảnh hưởng từ vụ 11/9 của Mỹ (chỉ là suy nghĩ cá nhân của mình thôi nhé). Tuy nhiên, bộ phim vẫn có những nét rất riêng, rất Hàn. Cảnh quay toàn cảnh ở đầu phim có thể cho ta thấy rõ hình ảnh "thành phố bên sông Hàn". Tòa tháp đôi cũng xây ở gần bờ sông nữa. Nó tạo ra sự logic khi sau này sẽ cho phá hủy tòa tháp ven sông theo hướng nghiêng về phía bờ sông và cho nổ khu chứa nước ngầm để giải cứu nhóm người (trôi theo ống ngầm ra sông Hàn).

- Năm nay, mình đã xem 2 phim Hàn về những người lính cứu hỏa và đều cảm thấy ấn tượng vô cùng. Đó là Love 911 và The tower. Xem cả 2 phim mới hiểu hơn về sự vất vả, về lòng dũng cảm và cả về những hy sinh của người lính cứu hỏa.

- The tower đem lại cho mình một vài suy nghĩ về sự phân biệt đối xử trong xã hội, về cái tôi, về tham vọng quá lớn. về sự ích kỉ của một bộ phận người nào đó... Nếu không có tham vọng quá đáng "phải có tuyết rơi vào đêm giáng sinh" của ngài chủ tịch Tower Sky thì làm sao những thảm họa kia có thể xảy ra. Nếu không có yêu cầu phải ưu tiên giải cứu những nhân vật "quan trọng" (kiểu một nhà 3 người trong đó có một chú chó con) kia thì sẽ có thêm bao nhiêu người được cứu. Quyền, tiền và sức ảnh hưởng của nó thật đáng sợ! Nếu ngài chủ tịch kia không kích hoạt tường ngăn lửa hạ xuống, những người dân vô tội kia cũng không bị cô lập trong nhà hàng Trung Hoa :((

- Xem xong phim cảm thấy sợ mấy tòa nhà cao tầng chọc trời. Đường ống nước PCCC không đảm bảo. Xe cứu hỏa thì chỉ có thể kéo dài dây để cứu cháy ở tầng 19 trở xuống. Khi cháy nổ xảy ra thì cầu thang máy biến thành lò nung giết nguời luôn. Mấy tấm kim loại ngăn lửa cứu người hóa ra lại thành giết người.

Xem phim từ tối qua, trí nhớ ngắn hạn nên chẳng nhớ ra những gì mình đã nghĩ khi xem phim để viết nữa. Giờ sẽ down sub của Kites về trữ trong máy để xem lại. Biết đâu xem xong sẽ có nhớ ra nhiều điều để viết hơn!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 4-1-2014 06:39:53 | Chỉ xem của tác giả
ở ngoài đời thực liệu rằng còn những con người như thế không nhỉ , có thể hi sinh bản thân để cứu người khác , phim cảm động
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 5-1-2014 09:15:35 | Chỉ xem của tác giả
những lúc khó khăn nhất cũng là lúc bản chất của con người đc bộc lộ rõ ràng nhất
một bộ phim khai thác những điều có thật trong cuộc sống và cả sự hi sinh can trường của những người lính cứu hỏa
Một trong những bộ phim hay nhất 2013 mà mình từng xem
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 6-1-2014 16:39:59 | Chỉ xem của tác giả
This movie is so many things: touching, heartfelt, intimate and real ~

"tôi ko phải cứu anh mà là cứu những người sau này sẽ được anh cứu"
xem đến đây mà khóc nước mắt nước mũi tùm lum luôn T___________T cảm động ơi là cảm động (:
best movie everrrrrr !!!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách