Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 8821|Trả lời: 26
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

(Love Rain) Đánh giá và dự đoán mức độ thành công.

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Ngày 26/3 tới đây, Drama chủ chốt của KBS nửa đầu năm 2012 - Love Rain sẽ chính thức lên sóng. Được xem là con át chủ bài của KBS vì bộ film được nhà sản xuất đầu tư tiền tỉ cùng sự kì vọng của báo giới sẽ làm nên một làn sóng Hallyu như Winter Sonata, hãy cùng đánh giá và dự đoán mức độ thành công của Love Rain - Cơn mưa tình yêu.

1. Về Kịch bản

Chắp bút cho Love Rain chính là biên kịch nổi tiếng Oh Soo Yeon, đã từng làm nên tên tuổi của hàng loạt drama kinh điển như Papa ( 1995 - Bae Yong Yoon), All about eve ( 2000 - Chae Rim, Jang Dong Gun, Kim Soo Yeon), Autumn in my heart ( 2000 - Song Hye Kyo, Song Seung Hun, Won Bin, Han Chae Young) , Four Sisters ( 2001 - Park Ye Jin, Chae Rim), Winter Sonata ( 2002 - Bae Yong Yoon, Choi Ji Woo, Park Yong Ha) và gần đây nhất là Star's lover ( 2008 - Choi Ji Woo ).

Về độ tin tưởng, Biên Kịch Oh có thể được đặt biệt danh là " Biên kịch vàng" vì đã làm nên thành công của hầu hết những bộ film mà bà chắp bút. Trong đó nổi cộm lên là bộ 4 film All about eve, Four sisters, Winter Sonata và Autumn in my heart đã góp phần đẩy tên tuổi của những Bae Jong Jun, Chae Rim, Jang Dong Gun, Choi Ji Woo, Song Hye Kyo,... lên hàng ngôi sao. Phong cách của bà là một kết cấu film chậm mà chắc, nhẹ nhàng nhưng sâu sắc, những lời thoại, hành động, những câu chuyện đan xen trong bộ film của bà luôn mang tính nghệ thuật, và đặc biệt, bà là một Biên kịch thiên tài trong việc lấy nước mắt của khán giả.

Tuy nhiên, việc bà đạt thành công đến 90% đã là chuyện của thập niên trước, khi mà dòng film cổ điển bi - lãng mạn thống trị màn ảnh. Đương nhiên, có lẽ nhận thức được điều đó, những năm gần đây, 3 năm Biên kịch Oh mới cho ra đời một kịch bản, và minh chứng rõ ràng nhất cho việc phong cách viết của bà không còn thịnh như trước chính là Drama Star's Lover do Choi Ji Woo thủ vai chính. Kịch bản vẫn hay, người xem vẫn đánh giá cao, nhưng nó không còn tạo được tiếng vang như thời của Winter Sonata nữa, thậm chí, có nhiều người còn không biết Star's Lover là film gì. Bây giờ người xem cảm thấy thích thú với những bộ film vui nhộn, trẻ trung nhưng vẫn có ý nghĩa như Dream High hay Secret Garden, và bắt đầu cảm thấy dòng film bi - lãng mạn, với nhiều mối quan hệ nhân vật đan xen trở nên nhàm chán. Và rồi với hiện thực đó, Love Rain liệu có đường sống?

Nhưng cũng đừng quên nhìn lại thị trường film Hàn hiện nay, Hồ ly tinh, tráo đổi thân xác, âm mưu gia tộc, hoàng cung, hầu như tất cả các đề tài, các thể loại đều được các kịch tác gia khai thác triệt để để biến film của mình trở nên độc đáo hơn, mới mẻ hơn. Đề tài mới lạ, thể loại phù hợp với giới trẻ, nhưng bạn có chắc tất cả những bộ film đó đều là có ý nghĩa không? Liệu rồi bạn còn nhớ hay đã quên cái cảm giác lặng mình vì 1 câu thoại hay chưa? Giữa một rừng film thị trường như hiện nay, tác giả xin mạn phép đánh giá sự xuất hiện của Love Rain chính là một sự MỚI MẺ. Nó sẽ là một bông hoa dại giữa một rừng hoa sặc sỡ nhưng biết đâu đấy, một ngày nọ nó tỏa hương hơn những đóa hoa kia thì sao?

Dự đoán sự thành công của kịch bản: 7/10

2. Về đạo diễn.

Người cầm cân nảy mực cho những cảnh quay của Love Rain là PD Yoon Suk Ho. Nhắc tới vị đạo diễn này, không thể không nhắc tới chùm film 4 mùa Xuân, Hạ, Thu, Đông của ông. Bật lên thành hiện tượng và đưa ông trở thành đạo diễn danh tiếng là 2 bộ film Thu và Đông. Hương mùa hè và Điệu Valse mùa xuân không thành công bằng, thậm chí là hai bộ film này không tạo được nhiều ảnh hưởng sau khi ra mắt nhưng suy cho cùng, điều đó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, mà trên hết là vì kịch bản. Còn xét về các cảnh quay, thì Hương mùa hè và Điệu Valse mùa xuân không hề thua kém Bản tình ca mùa đông và Trái tim mùa thu về độ lãng mạn, hợp lí trong các khung chuyển cảnh. Và những ai đã xem các teaser của Love Rain hẳn cũng phải gật gù công nhận tài năng của PD Yoon, các cảnh quay đẹp một cách tinh tế, âm nhạc, màu sắc đều làm rung động trái tim khán giả.

Kịch bản có thể cũ theo năm tháng, nhưng những cảnh quay đẹp như thế là không bao giờ cũ cho dù thời đại có thay đổi như thế nào đi nữa. Nhất là khi bây giờ, chính trong cái lúc hỗn loạn của những bộ film quay cuốn chiếu, sự cẩn thận, chi tiết trong từng cảnh quay, những khung hình đẹp đến nao lòng như thế chính là vũ khí bí mật có thể giúp Love Rain bật lên so với các bộ film chiếu cùng thời điểm.

Dự đoán sự thành công của đạo diễn: 9/10

3. Vê diễn xuất của Jang Keun Suk

Love Rain là bộ film đánh dấu cột mốc 20 năm trong nghề của Jang Keun Suk. Bước vào con đường diễn viên từ năm 5 tuổi, tạo dấu ấn từ Lover in Prague, gây tiếng vang từ Drama cổ trang Hwang Jin Yi và Hong Gil Dong, cùng với việc đoạt nhiều giải thưởng từ các vai diễn ấn tượng trong lĩnh vực điện ảnh đã giúp Jang Keun Suk được giới chuyên môn xếp vào hàng diễn viên thực lực. Chính thức bước lên hàng top star từ sau drama You're Beautiful, Jang Keun Suk bắt đầu công phá thị trường Nhật Bản và đạt thành công rực rỡ. Anh trở thành ngôi sao Hallyu mới.

Diễn xuất đa dạng, lợi thế ngoại hình, những tưởng tất cả những điều đó sẽ làm nên thành công cho tất cả các Drama mà anh tham gia. Tuy nhiên, Mary Stayed Out All Night ( đóng cặp với Moon Geun Young) không thành công như mong đợi, rating nằm trong khoảng 7-8%, vấp phải sự thờ ơ của báo giới nước nhà. Nhưng phải nói rõ ra rằng, thất bại của MSOAN hoàn toàn nằm ở kịch bản cùng việc thay đổi biên kịch giữa chừng. Và, diễn xuất của Jang Keun Suk nói không ngoa, chính là điểm sáng cứu cho bộ film rớt xuống vực thảm bại.

Một sự thực không thể chối cãi đó là ở thị trường film nội địa, Jang Keun Suk là một cái tên khá mờ nhạt, trong khi ở Nhật Bản, anh lại được xem là một Bae Yong Yoon thứ 2. Điều này dễ giải thích vì hầu hết các hoạt động trong lịch trình của anh đều diễn ra ở Nhật Bản, còn ở Hàn Quốc thì gần như " lặn mất tăm". Cho nên việc thành công trong 2 vai diễn Inha / Seojun của Love Rain ở thị trường Hàn Quốc sẽ hoàn toàn phải phụ thuộc vào thực lực của chính anh, chứ không thể dựa vào ngoại hình, danh tiếng như một vài tờ báo lá cải đưa tin. Bởi ngay từ đầu, nếu dám dựa vào ngoại hình, hay danh tiếng mà dám vào vai chính của một bộ film nghệ thuật, thì đó đã là một hành động " chơi ngông", không xứng đáng với cái danh " Ngôi sao Hallyu thế hệ mới". Và nếu Jang Keun Suk chỉ có những cái mác bề ngoài tầm thường người ta gắn cho như thế, thì anh đã không được xếp vào hàng diễn viên thực lực. Để xem, Jang Keun Suk làm được tới đâu?

Dự đoán mức độ thành công của vai diễn: 8.5/10

Xem diễn xuất của Jang Keun Suk

4. Về diễn xuất của Im Yoona

Yoona là thành viên nổi tiếng nhất của nhóm nhạc quốc dân SNSD, nhưng lại xác định cho mình con đường diễn xuất chuyên nghiệp. Thành công với vai diễn SaeByuk trong drama You are my Destiny với rating ngất ngưỡng trên 40%, Yoona nghiễm nhiên ẵm giải nữ chính xuất sắc nhất trong lĩnh vực film truyền hình. So với những ca sĩ lấn sân điện ảnh, diễn xuất của Yoona khá tốt, cô vào SaeByuk rất tròn và được giới chuyên môn đánh giá cao. Nhưng, Drama sau đó của cô đóng chung với Kwon Sang Woo -  Cinderella Man lại không thành công. Lí giải cho điều này là do kịch bản nhàm chán, không hấp dẫn và diễn xuất của Yoona được đánh giá là chưa có đột phá. Tuy nhiên, từ đó đến nay đã là 3 năm, nếu xem các MV hay các stage Performance các bản sad ballad của SNSD sẽ thấy khả năng diễn xuất bằng ánh mắt của Yoona đã cải thiện đáng kể. Xem các teaser mới tung ra của Love Rain chắc hẳn ai cũng nhận thấy ít ai có thể phù hợp hơn Yoona khi vào vai Yoon Hee không chỉ về góc độ  giống tạo hình nhân vật đến 99%, mà mỗi cử chỉ diễn xuất của Yoona trong teaser, dù rất nhỏ, cũng khiến người xem cảm thấy an tâm phần nào vì Yoona đã thể hiện được sự tiến bộ của mình.

Đương nhiên, nói đi cũng phải nói lại, chỉ một vài phút vẫn chưa chứng minh được gì nhiều, bởi nhân vật mà Yoona thủ vai chắc chắn sẽ có sự chuyển biến nội tâm phức tạp. Đó là một vai diễn khó. Để đánh giá được toàn vẹn sự tiến bộ trong diễn xuất của Yoona, cần phải xem cô thể hiện như thế nào trong tập 1 phát sóng 26/3 tới đây.

Dự đoán sự thành công của vai diễn: 7/10

Xem diễn xuất của Yoona:

5. Về yếu tố PR, hiệu ứng đám đông.

Chọn đài KBS làm kênh phát sóng có lẽ là một bước đi táo bạo của Love Rain. Bởi thời kì huy hoàng của KBS đã qua từ lâu và những Secret Garden, Moon Sun đã chứng minh rằng bây giờ là thời kì của SBS và MBC. Việc tung ra hàng loạt thông tin của Love Rain vào sáng nay, 20/3, hầu như đã hé mở gần hết nguyên nhân, kết quả cũng như các mối quan hệ mắt xích trong Love Rain mà fan tò mò bấy lâu nay. Đối với film tình cảm đơn thuần mà nói, đây được coi là một nước đi không khôn ngoan. Sắp tới 22/3 tổ chức họp báo, chắc chắn một đoạn trailer dài trên 5 phút sẽ được phát và tập 1 coi như mở ra gần hết trước mắt người xem. Việc PR thái quá đôi khi đem lại phản ứng phụ không mong muốn. Nhưng KBS có một ưu điểm, cho dù film có thất bại, cũng sẽ không bao giờ " đem con bỏ chợ". Nên fan của Love Rain hãy yên tâm rằng dù film có thành bại thế nào, mức độ PR của KBS vẫn sẽ được duy trì như vậy.

Love Rain chưa lên sóng, nhưng đã được bán bản quyền sang Nhật Bản với giá cao nhờ vào làn sóng Hallyu mà Jang Keun Suk và SNSD đang dẫn đầu. Đây là một tín hiệu tốt cổ vũ đoàn làm film để tập trung chinh phục thị trường trong nước. PD Yoon đã từng phát biểu " không quan trọng vấn đề rating", nhưng chắc chắn nếu chỉ nhận được thành công trên lĩnh vực báo chí hay sự đánh giá của các nhà chuyên môn, thành công đó sẽ không được trọn vẹn. Trừ phi Love Rain gặp đối thủ quá mạnh chiếu cùng khung giờ với rating 20-30%, còn không, nếu chỉ với mức rating lẹt đẹt 7-8%, trong khi nội dung film lại khá hợp lòng các bà nội trợ - đối tượng xem film chính, thì có lẽ ta nên xem xét lại Love Rain có thực sự hay như chúng ta nghĩ hay không.

Dự đoán mức độ thành công về mặt truyền thông: 7.5/10

Tổng kết lại, tác giả bài viết đánh giá mức độ thành công của Love Rain trung bình trên các phương diện là 7.8/10. Chỉ là một bài viết mang ý kiến chủ quan, nhưng hi vọng mang lại cho người đọc một chút thông tin cần thiết trước giờ Love Rain - bộ film đáng mong chờ nhất của đài KBS đầu năm nay lên sóng.

Xem full teaser vietsub Love Rain:

Bài viết được viết bởi: [email protected]
Hình ảnh lấy từ kites.vn
Clip lấy từ youtube và jangkeunsukvn.com.

Rate

Số người tham gia 8Sức gió +39 Thu lại Lý do
hailinh_3112 + 4 Bài viết hữu ích
Mas_Crij + 5 Đẳng cấp văn quốc gia có khác ;)).
NhậtVy + 5 Bài viết hữu ích
剣心スック + 5 Bài viết hữu ích
myclover + 5 rất công phu
sukkie.no.1 + 5 CONG PHU QUA CO OI:XXX post 1 bai ve web
Kwon + 5 Ủng hộ 1 cái!
nonelse + 5 Bai hay!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 20-3-2012 20:06:34 | Chỉ xem của tác giả
Sofa Sofa
Đang hồi hộp chờ đợi,      
rất kỳ vọng vào diễn xuất của các diễn viên,              
Hy vọng phim thành công                                   
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 20-3-2012 20:07:29 | Chỉ xem của tác giả
Ối giồi đớt ơi Cái LR này làm mình chảy máu mũi từ bữa zờ {:290:}
Từ ngày nó tung cái teaser 3 4 mình cứ như phát điên lên vì cái 70s ấy, dù lúc trc mình cứ ước cái 70s nó chừng 4 5 tập th {:408:}
Cái chemistry đời 70s thì miễn bàn rồi... còn cái 2012 rất đang để mong đợi {:407:} {:419:} Ta là ta kết cả cái background, diễn viên và bác đạo diễn của bộ phim rồi
Hy vọng cái kịch bản nó sẽ k dìm các yếu tố trên xuống Chúc LR thắng lợi lớn với những sự đầu tư kĩ càng của mình {:311:}
Rết đầu tiên lên đến hàng chục k nhỉ? {:301:} Nói chứ phim bạn Yul lại chiếu cùng khung giờ bn Móm Coi live bạn này mà k live bạn kia thì thật dằn vặt......   
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 20-3-2012 20:07:40 | Chỉ xem của tác giả
Nói chung từ đầu mình rất ủng hộ phim này.

Trong 5 lý do bạn nêu ra thì mình ủng hộ 4 lý do còn 1 lý do thì còn đang phải đợi đã.

Yoona lần đầu được giao vai diễn lớn như thế này, phải đợi xem phim rồi mới dám nhận xét cơ.

Bản tình ca mùa đông nổi tiếng do nhiều yếu tố, nhưng quan trọng là 2 nam nữ chính quá tuyệt vời {:291:}

Hy vọng LR sẽ làm lên kỳ tích giống như BTCMĐ {:299:}

Bình luận

chính diễn xuất của na là cái mình nói phải xem mới đánh giá dc toàn vẹn đấy :D anw, tks bạn đã ủng hộ LR :x  Đăng lúc 20-3-2012 08:25 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 20-3-2012 20:30:08 | Chỉ xem của tác giả
film này có vẻ hơi kén người xem nhỉ {:433:}
rất thích 2 diễn viên chính, mong là bộ film sẽ thành công.
Một bộ film hot

Bình luận

đâu có kén người xem. thập niên 70 cho những người lớn. Sau này cho những teen. Tập hợp đầy đủ ý chứ  Đăng lúc 21-3-2012 01:10 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 20-3-2012 20:51:15 | Chỉ xem của tác giả
bài viết hay quá
mình rất thích bạn, bạn chủ thớt ạ:D
bây h mình mới biết là có thể trực tiếp viết và đăng bài trên kites đó
những ý kiến trên, hầu hết là mình ko thể bàn cãi j hơn
nhưng với diễn xuất của Yoona thì....
cá nhân mình nghĩ diễn xuất của Móm chưa tốt lắm
dù thành công lớn ở YAMD và mình trở thành SO vì vai diễn này nhưng diễn xuất tót ở 1 bộ phim là chưa đủ để làm nên "đẳng cấp" (mình ko thể nghĩ đc từ khác dù nghe nó hơi...
mình biết diễn xuất của anh Jang ra sao nên cũng mong là sau phim này diễn xuất của bạn Móm sẽ tiến bộ hơn nhờ sự giúp đỡ của anh
ko biết sao mình khá kì vọng vào LR dù cho còn rất nhiều yếu tố khác khó có thể bảo đảm đc thành công của phim này:D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
 Tác giả| Đăng lúc 20-3-2012 20:57:06 | Chỉ xem của tác giả
Chanzo_Pastel gửi lúc 20-3-2012 20:51
bài viết hay quá
mình rất thích bạn, bạn chủ thớt ạ:D
bây h mình mới biết là có th ...

Mình chưa nói na có đẳng cấp bạn ạ, nhưng mình tin là qua những film đã đóng, Na có khả năng diễn xuất.
Thậm chí là khá và còn đang tiến bộ.
3 năm trôi qua không tham gia vào 1 dự án nào càng làm mình thêm tin tưởng diễn xuất của Na đã đạt tới một trình độ nào đó để được PD khó tính như PD Yoon chọn.
Chính việc được tham gia diễn xuất trong Love Rain vô tình đã khẳng định 1 chút nào đó về khả năng của Na rồi nên mình mới mạn phép đoán 8/10 cho Na
dù sao thì, mình cũng đã nói, vài phút teaser ko nói lên được điều gì, mà quan trọng để đánh giá được trọn vẹn hơn là xem film, lúc đó mình mới có thể biết dc Na diễn bi h ra sao :D
Cùng ủng hộ LR nhé
Và cảm ơn bạn vì đã thích bài viết của mình :)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 20-3-2012 21:00:19 | Chỉ xem của tác giả
Vô com ủng hộ em Ly nà.
Em tổng hợp chi tiết nhỉ?
Phim có Suk là nhất định ủng hộ.
Dù thế nào cũng là công sức của tập thể hơn 100 người.
Vất vả trong giá rét như thế.
Suk sợ lạnh nhất vẫn phải đương đầu.{:290:}
Và còn ăn kiêng giảm cân nữa.
Mong Suk luôn khỏe mạnh…
Cầu mong mọi sự luôn tốt đẹp cho Suk và Love Rain.
À, diễn xuất của Suk luôn tin tưởng rồi, ngoài ra còn kịch bản và các yếu tố khác nữa…
Mong là thiên thời địa lợi nhân hòa của phim tốt.

Bình luận

>:D< :x:x:x  Đăng lúc 20-3-2012 09:10 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 20-3-2012 21:05:56 | Chỉ xem của tác giả
k dám mạnh miệng nhưng Love rain rating có lẽ sẽ trên 10%, trên 20% là hơi khó nếu biên kịch này vẫn giữ vững phong cách như các  phim trước của bà, thì dù phim có hay đến mấy, diễn xuất có tốt đến đâu cũng khó mà trên 20%. vừa mới xem tập 1 của Fashion king và phải nói là dù nội dung chưa thực sự có nhiều hấp dẫn từ đầu nhưng diễn xuất của ba diễn viên chính ngoại trừ Yuri là rất tốt, đặc biệt là nam và nữ chính, kịch bản diễn tiến nhiều hứa hẹn.
lâu lắm rồi mình mới xem Yoonah diễn lại, hi vọng có nhiều tiến bộ, nói thật mình k thích dx của Yoonah trong YRMDTN vì hơi nhiều kĩ thuật, thiếu cảm xúc, hi vọng vai này có khác biệt. Kì vọng sự trở lại của JGS cũng lớn nhưng cũng lo lắng sau những gì anh thể hiện từ sau Beethoven.
Nhận xét chung là bài báo trên lạc quan một cách quá mức cần thiết

Bình luận

Mình nhận xét rất khách quan, có khen có chê nhưng về đánh giá đương nhiên hơi chủ quan 1 tí. anw, tks bạn đã góp ý ;)  Đăng lúc 20-3-2012 09:12 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 20-3-2012 21:22:29 | Chỉ xem của tác giả
phancamly gửi lúc 20-3-2012 20:57
Mình chưa nói na có đẳng cấp bạn ạ, nhưng mình tin là qua những film đã đóng, Na  ...

Mình ko hề phủ định khả năng diễn xuất của Yoona.
Có điều những j mà báo giới cũng như các diễn viên khác nói về vai diễn SaeByuk làm mình thấy hơi thái quá, bởi mình thấy Na chưa tới đc mức được gọi như 1 Shin Min Ah khác.
Và qua CM cô ấy vẫn chưa bứt lên đc vai diễn Saebyuk, có thể nói là vai này là 1 cái bóng khó thoát đối với bạn Na.
Đã 3 năm ko diễn xuất thì để mà nói là có thể "thêm tin tưởng diễn xuất" của Na thì cũng hơi khó, bởi qua thời gian thì sẽ....nhưng cũng ko cần bàn cãi nhiều về việc này lắm vì bạn ấy vẫn thể hiện diễn xuất trong các MV của GG và 1 số hoạt động khác mà=)))
Thành công chưa thể đoán biết trc đc của LR cũng sẽ là thử thách về diễn xuất của 2 bạn, dù chưa xem đc j nhiều về LR ngoài 3 cái teaser nhưng mình tin là bạn Na đã đc mọi ng trong đoàn giúp đỡ rất nhiều, mình kì vọng ở LR nhưng ko phải cái kiểu như muốn phim sẽ trở thành Bighit như các phim trc đây của bác biên kịch Oh.
Mình cũng ko biết nhiều về bác Yoon nhưng mong là vậy!!!
Tất nhien là mình và các SO khác sẽ cùng ủng hộ LR với fans anh Sukie rồi:D
nhân tiện post luôn MV Time Machine để mọi ng có thể biết thêm về diễn xuất của bạn Móm nhà mình:D (định kiếm của VEVO nhưng mà lại ko xem đc >.<)

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách