Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 5546|Trả lời: 1
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[03/08/2012] T-ara là nạn nhân của những phóng viên vô trách nhiệm

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Đăng lúc 3-8-2012 13:47:42 | Xem tất Trả lời thưởng |Xem ngược lại |Chế độ đọc
[03/08/2012] T-ara là nạn nhân của những phóng viên vô trách nhiệm.

T-ara là nạn nhân do những bài báo không xác thực của giới truyền thông.

Sự việc bắt nạt bắt đầu gần đây với một vài dòng tweet và các bài báo nói rằng thành viên Hwayoung bị bắt nạt trong T-ara. Nghi ngờ về hiện tượng bắt nạt trong các nhóm nhạc thần tượng đã tồn tại từ rất lâu chứ không chỉ bắt đầu từ ngày hôm qua. Nhưng gần đây những lời buộc tội bắt nạt đã bùng nổ và thu hút sự quan tâm hơn bao giờ hết.

Có một vấn đề là do sự việc thu hút quá nhiều sự chú ý, các bài báo bắt đầu được đăng tải theo cách chỉ nhằm tăng lượng người xem và số lượt  click chuột vào trang web của họ, đó là hành vi sai trái của giới truyền thông.

Để chứng minh cho những cáo buộc lần đầu xuất hiện về việc bắt nạt, cư dân mạng bắt đầu đào bới tất cả những việc đã xảy ra trong quá khứ. Các trích đoạn từ những chương trình khác nhau đã được đem ra chỉnh sửa và bị đặt nghi vấn, trong khi chúng hoàn toàn không có vấn đề gì khi phát sóng trước đó. Từ đó những báo cáo bắt đầu được viết và lan truyền trên mạng mà không thông qua một quy trình xác minh nào. Những bài báo có xác nhận với đại diện các chương trình truyền hình cũng rất khó được tìm thấy.

Cùng với việc tạo ra những đoạn cắt-ghép từ các chương trình truyền hình, các tin đồn cũng bắt đầu bủa vây xung quanh T-ara. Những tin đồn sai lầm và độc hại, như việc các thành viên chia bè phái, được lưu hành trên mạng do "sự nghi ngờ của cư dân mạng" nhưng cũng như các đoạn phim cắt ghép, chúng chưa từng được xác minh. Tin đồn về thực tập sinh bị bắt nạt đã được chứng minh là giả mạo cũng như sự việc liên quan đến "back-up dancer', nhưng chúng đã lây lan trước khi có bất kì sự xác minh nào. Một số đã đi xa tới mức ngụy tạo bằng chứng và nói rằng thành viên Hwayoung đã để lại một tin nhắn bí mật, "chỉ có fans mới hiểu", trên tài khoản Twitter nhưng sự thật là hình ảnh nhìn thấy sẽ khác nhau phụ thuộc vào việc bạn sử dụng thiết bị hay trình duyệt nào.

Lợi nhuận của các website phụ thuộc số lượt kích chuột vào những quảng cáo trên trang của họ, và những bài báo vô trách nhiệm và thiếu chuyên nghiệp đã được lan truyền để thu hút sự chú ý, thu lợi cho bất kì ai đăng tải chúng.

Những cáo buộc bắt nạt bắt đầu từ ngày 28/7 thông qua các tin nhắn twitter và tiếp diễn đến 2/8. Những tin tức liên quan đến T-ara đã thống trị trên bảng xếp hạng danh sách tìm kiếm của rất nhiều cổng thông tin điện tử. Olympics đã bắt đầu nhưng scandal của T-ara đã thu hút nhiều sự chú ý và gây hứng thú hơn với mọi người. Trong đó chủ đề tập trung là những bài báo thiếu thận trọng đăng trên mạng không qua xác minh chỉ nhằm thu hút thêm số lượng click chuột trên trang web của họ.

Thành viên Hwayoung gần đây đã nhắn trên Twitter: "Làm ơn hãy dừng lại và chờ đợi đến khi tôi trở lại với hình ảnh trưởng thành và hoàn thiện hơn". Có lẽ cuối cùng đã đến lúc để tình hình lắng dịu.

Source: http://news.nate.com/view/20120802n20672
Translated by: Nathaniel @ Diadem
V-translator: nt0701 @kites.vn

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +1 Thu lại Lý do
icevy + 1 Cảm ơn bạn

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
 Tác giả| Đăng lúc 3-8-2012 17:35:18 | Xem tất
mimingan gửi lúc 3-8-2012 15:46
Mình không có ý kiến gì với bạn.
Không anti T-ara cũng ko anti Hwa. Nhưng mình cũng ha ...

Không chắc bạn ám chỉ ai nhưng thôi lấy tư cách là người dịch tin thì mình trả lời bạn vậy^^

Đầu tiên, mình chỉ là người dịch tin do đó mình phải truyền đạt nguyên vẹn nội dung của bài viết, ko thể thêm hay bớt nên khó nói rằng "ko có tính khách quan khi chỉ lấy những chứng cứ có lợi cho T". Thực tế nội dung bài báo không phải để bênh vực T6 hay Hwayoung, không để chứng minh việc bắt nạt là có hay không mà là để lên án "cách đưa tin thiếu trách nhiệm dẫn đến hậu quả nghiêm trọng", ở đây là hậu quả cho cả 7 người chứ ko của riêng bên nào.

Còn nội dung bạn đã trao đổi thì mình cũng mạn phép chia sẻ vài ý kiến cá nhân thế này, ko phải là phản đối bạn đâu mà chỉ mong bạn tham khảo như là cách nhìn từ một hướng khác.

1. Thứ nhất về vụ việc ở Music Bank, theo như thông tin từ phía nhà đài thì là họ nhìn thấy Hwayoung khóc ở ngoài hành lang, do đó không thể vào phòng chờ và từ chối biểu diễn. Không hiểu có phải vì cách đưa tin có phần sai lệch hay không đã khiến một số bạn hiểu thành "Hwayoung bị cấm vào phòng chờ" hay "Hwayoung không được cho biểu diễn". Thực tế là trước đó Hwayoung đã tham gia tổng duyệt trước khi chính thức ghi hình, và sự rút lui bất ngờ của cô ấy đã dẫn đến lỗi trong màn biểu diễn của các thành viên còn lại. Vậy chuyện gì đã xảy ra trong khoảng thời gian đó? Ko ai biết nên ko thể kết luận gì cả. Nhưng thực tế là từ góc nhìn của công ty quản lý, dù cô ấy có khóc lóc hay từ chối biểu diễn vì lí do gì thì cũng là hành vi thiếu chuyên nghiệp. Phía KBS ko phủ nhận thông tin của CCM, họ chỉ bổ sung thêm chi tiết thôi.

2. Nói về các tweet của thành viên T-ara, nó trở nên "có ẩn ý" và "không tốt" từ khi nào? Nếu ko có tweet của chị em Hwayoung thì những cái trước đó chỉ đơn thuần là họ đang cổ vũ lẫn nhau như mọi khi, các fan còn vào retweet và động viên họ. Ở đây chị em Hwayoung đã quá nhạy cảm, hay thật sự các thành viên khác nhắm vào Hwa chỉ có bản thân họ mới biết. Nhưng netizens chỉ chăm chăm vào giả thiết thứ 2 và tiếp tục suy diễn với cái nhìn méo mó theo hướng tiêu cực, lại được sự tiếp tay của các trang thông tin câu khách rẻ tiền đã làm sự việc trở nên trầm trọng. Mình ko muốn trách ai trong 7 người về việc này, đôi khi chỉ sự vô tình cũng gây ra hậu quả lớn.

3. CCM và T có xác nhận về việc bắt nạt ko? Thực tế là phía CCM đã xác nhận ko chỉ 1 lần rằng ko có việc bắt nạt. Tất nhiên có mâu thuẫn nhưng đó là điều hết sức bình thường trong quan hệ giữa người với người, ko cần nói ra cũng biết, nhưng từ "mâu thuẫn" trở thành "bắt nạt" là câu chuyện hoàn toàn khác. Vấn đề là netizens chỉ muốn nghe những gì họ cho là đúng
nên CCM lên tiếng thì bị cho là nói dối, các thành viên Tờ nếu có lên tiếng phủ nhận thì cũng sẽ bị cho là nói dối, đạo đức giả và gánh thêm gạch đá, Hwayoung có phủ nhận thì cũng bị cho là do áp lực, đe dọa. Cho nên mình ủng hộ cách xử lí như hiện tại, giải quyết vấn đề lặng lẽ và tránh đưa ra thêm những tuyên bố gây phức tạp tình hình, vì dư luận ko bao giờ thỏa mãn cho đến khi bắt người ta thừa nhận cái mà họ tự cho là "sự thật".

4. Nói thêm tí về cái hội T-jinyo gì gì đó, tham gia cái hội này nhiều thành phần lắm, ko chỉ anti mà fan thật cũng có, thành phần hóng hớt a dua lại càng đông. Nhưng cái cách cứ đòi sự thật sự thật trong khi mỗi lời người ta nói ra ko bị gán mác "lừa đảo" thì cũng "do bị ép buộc", thì nói thật là nhảm nhí lắm. Sự thật có làm 7 người kia hạnh phúc hơn ko, hay chỉ thỏa mãn cái tính hiếu kì của họ trong khi tất cả đều đang chịu tổn thương?

Cá nhân mình cũng không đồng tình với cách một số bạn vì bảo vệ T6 mà bash Hwa, cho dù cảm nghĩ về Hwa bây giờ cũng rất... phức tạp. Con người mà, ai mà chả xót xa hơn cho đối tượng mà mình bias ^^ Giờ chỉ mong mọi việc lắng dịu và cả Tờ, cả Hwa đều có thể tiếp tục sự nghiệp mà họ đang theo đuổi.

Bình luận

chuẩn cmt....  Đăng lúc 3-8-2012 06:58 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách