Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 1338708|Trả lời: 32
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2011] Bộ Bộ Kinh Tâm / Ngô Kỳ Long, Lưu Thi Thi, Trịnh Gia Dĩnh [Vietsub Ep 40 END]

[Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 14-10-2011 00:46:22 | Xem tất
Chào nhà Bộ Bộ, mình là mem mới, sign in nick ở đây với mục đích duy nhất là muốn gia nhập vào Bộ gia của các bạn, rất mong mọi người đừng đánh đuổi mình nhé =))
Mình là một người mù sử Trung Quốc, nói đến các vị hoàng đế TQ ngoài Càn Long ra (do xem Hoàn châu cách cách ngày trước^^)  thì thật sự là lơ mơ như gà mắc tóc. Từ hồi đọc xong Bộ bộ kinh tâm của Đồng Hoa và bị chết chìm trong đó, mình mới bắt đầu lân la đi tìm hiểu sử của các bạn Tàu :))
Trong Bộ Bộ ngoài Nhược Hy - vạn người mê ra thì mình cũng thích các aka vô cùng, yêu cả 4, 8, 10, 13, 14, anh 9 ác một tí nhưng mình cũng yêu tuốt. Bởi vì quá thích các nhân vật trong Bộ Bộ mà tự nhiên là có ham muốn muốn tìm hiểu xem, con người nguyên mẫu của các aka này như thế nào? lịch sử nói họ như thế nào?.... thế nên trong suốt 1 khoảng thời gian, mình cứ thấy chỗ nào, sách nào nói về Khang Hy, Ung Chính, Cửu long đoạt đích là đâm đầu vào đọc luôn. Nhưng tìm mòn cả nhà sách mà thu được cũng chỉ là 1 chút thông tin, các con của Khang Hy chủ yếu chỉ nói về Thái Tử, Tứ vương gia và Bát hiền vương, bên cạnh đó lịch sử thì khô khan làm mình rút ra một kết luận, thà đọc Bộ bộ còn học sử nhanh hơn là nghiên cứ sử thi =))
Sử sách dường như rất không ưu ái Ung Chính, nếu đọc sách sử sẽ vẽ lên trong bạn một tứ aka Dận Chân tàn bạo, ngoan độc không chừa bất kì thủ đoạn nào để đạt mục đích, nghi ngờ giết phụ thân để cướp ngôi, ép mẫu thân tự tử, giam cầm chém giết anh em... và ra đi với 1 cái chết rất không minh bạch để lại dấu chấm hỏi to đùng cho người đời cộng với vô số truyền kỳ về sự báo thù này nọ. (Hic khổ thân anh 4 quá phải không :()

Nói về phim xuyên không, phim đầu tiên mình xem không phải Bộ bộ mà là Cung từ trước đó. Hai bộ đều nói về Thanh xuyên nhưng ấn tượng để lại trong mình thì thực sự quá khác biệt. Cung đã vẽ nên một tứ aka, một Ung Chính đúng là đồng cảm nhận với sách sử. Ung Chính của Huỳnh Thạnh Minh quá âm hiểm, độc ác, nhiều thủ đoạn và đôi khi phải thêm vào 1 câu là rất đê tiện. Vị tứ aka này cũng có 1 đoạn tình nhưng cái tình mà Cung thể hiện này lại là 1 cái tình thủ đoạn và nhiều động cơ, cho người ta cái cảm giác vị đế vương này tình cũng chỉ là 1 thủ đoạn để đạt được mục đích. Nói thật trong thời gian xem Cung này mình rất mất thiện cảm với 4 aka của HTM, làm trong đầu mình đã mặc định nhất niệm rằng mình rất ghét 4aka (Hồi đó chết mê với anh 8 của Phùng Thiệu Phong^^)
Nhưng khi tiếp xúc với Bộ Bộ thì lại khác, Đồng Hoa đã tạo nên cho mình 1 4aka hoàn toàn khác biệt trong suy nghĩ của mình. Đã là con người thì ai cũng có thất tình nhục dục và 4aka cũng vậy, anh mặc dù âm trầm, ác độc, ra tay quyết đoán nhưng chữ tình của anh ấy thì thật đáng khâm phục. 4aka của Bộ Bộ yêu ra yêu, ghét ra ghét, hãy nhìn cách mà 4aka đối xử với Nhược Hy với Thập Tam mà xem trọng nghĩa, trọng tình. 4aka yêu cũng yêu hết mình mà hận thì cũng hận đến tận cùng.
Có thể nói tác giả rất yêu quí 4aka, nếu như lịch sử chỉ ra rằng 4aka là 1 kẻ ác thì ĐH lại vẽ nên một 4aka không biết ông ấy có thật sự "ác" như sử sách lưu lại hay không nhưng chắc chắn 1 điều rằng 4aka - Ung Chính cũng là một người có tình, có nghĩa mà cái tình ấy trong sáng và thủy chung vô cùng. Mình thích cách xây dựng như vậy và mình rất rất yêu mến 4aka của Bộ bộ.

Trước đây, không mấy khi xem phim chuyển thể từ truyện vì theo kinh nghiệm của mình thì lần nào cũng phải thất vọng. Nhưng đến BB lại khác, nếu như mình yêu BBKT của ĐH 100 lần thì đến thời điểm này tình yêu mà mình dành cho phim Bộ Bộ lớn hơn gấp dăm ba lần cái 100 ấy. Dàn diễn viên của BB giống như từ truyện bước ra làm một fan cuồng truyện như mình cũng thấy thân thuộc vô cùng. Có thể khẳng định rằng sẽ không có một tứ aka nào thay thế được 4aka của Ngô Kỳ Long, không có một Nhược Hy nào Nhược Hy hơn NH của Lưu Thi Thi và liệu có ai có được cái vẻ hào sảng của Thập tam như Thập tam của Viêm Hoằng. Dàn diễn viên của BB là quá chuẩn, thay thế ai, không phải ai đều dở.

Bộ Bộ giờ đây dường như đã có 1 vị trí không thể thiếu trong tim mình, hàng ngày cười cùng BB, khóc cùng BB thật sự rất sảng khoái ^^ Đối với mình BBKT là câu truyện hay và đáng nhớ, điều mà mình thích nhất ở tác phẩm là tính "chân" của nó, nếu như Cung đi theo cái kết thần tượng, mơ về một kết cục hoàn mỹ thì cái kết của BB lại đi theo chiều hướng lịch sử, đi theo dòng chảy của câu truyện. Nếu như Nhược Hy cứ sống bên cạnh Ung Chính như thế đến hết đời thì liệu cô ấy có hạnh phúc không? cô ấy sẽ sống để nhìn những người thân yêu, bằng hữu của mình lần lượt từng người ra đi như thế ư? NH vốn không phải là con người ở thế giới ấy, cô ấy là cô gái hiện đại thuộc về 300 năm sau do đó NH không thể tồn tại ở thời đại này cũng là điều hợp lí. Trong tất cả các nhân vật chính trong tác phẩm, tác giả đã cho NH là người đầu tiên ra đi, phải chăng là để những người ở lại có thể nhớ mãi về cô ấy nhiều hơn bởi NH cả đời mình đã sống và nghĩ cho người khác quá nhiều. Và bi kịch thì khiến cho người ta nhớ lâu, "tình đẹp là tình còn dang dở" nên một cái kết bi cho BBKT là một cái kết hoàn hỏa nhất. Mình thấy thích cái kết của phim hơn là cái kết của truyện, cho Nhược Hy vượt thời gian một lần nữa để Trương Hiểu trở về với thế giới thuộc về cô ấy, cứ coi như quãng đời gần 20 năm của Mã Nhĩ Thái Nhược Hy là một giấc mộng đẹp của Trương Hiểu đi.

P/s: mình nói linh tinh hơi bị nhiều và hình như hơi ko liền mạch thì phải mong các bạn "lượng thứ" nhé ^^
tặng mọi người cái gif mình tự làm, hơi xí một tí nhưng mình thích cảnh bạn Hy ném anh 4 này lắm :">

Bình luận

yêu comt của bạn lun đó! rất tuyệt!  Đăng lúc 16-10-2011 03:56 PM
bài viết hay quá. xem ra bạn là tình yêu lớn của bộ bộ và ngược lại . ^^  Đăng lúc 15-10-2011 08:08 PM
ôm còn ko hết, nỡ nào đuổi đi. ^^ wellcome bạn vào bộ bộ gia nha. ta là 14 tỷ nhà bộ bộ. tên gọi thất thất. (77)  Đăng lúc 15-10-2011 07:23 PM
bạn viết hay quá! thường vào nhà BB nhé! yêu bạn!:x  Đăng lúc 14-10-2011 05:44 PM
bạn viết hay quá! thường vào nhà BB nhé! yêu bạn!:x  Đăng lúc 14-10-2011 05:44 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
oopssy + 5 iêu bạn này cơ =))

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 14-10-2011 12:21:52 | Xem tất
borabora gửi lúc 14-10-2011 03:44
Truyện và cả phim BBKT thì quá đỉnh rồi, nhưng mình thấy vẫn có mấy cục sạn.
- Cục  ...

Bạn có 1 đánh giá về phim và truyện theo mình cũng là khá hay nhưng mình nghĩ đây không phải là sạn, sạn thường chỉ những thứ sai sót hay lỗi lầm mà ở đây 2 điểm bạn chỉ ra đều đâu có sai và lỗi. Cho nên thiết nghĩ cái này nên gọi là theo đánh giá cá nhân thì chuẩn hơn.
Mình biết mỗi người có một cảm nhận và đánh giá riêng, mình tôn trọng ý kiến này của bạn nhưng mình không hoàn toàn đồng ý với nó nên xin phép bạn cho mình bình loạn 1 tí ^^

Về chi tiết UC "chưng" Ngọc Đàn, đọc đến đó cũng thấy rùng mình lắm, cảm giác 4aka đến thời điểm đó... phải gọi thế nào nhỉ... rất chi là man rợ. Nhưng càng ngẫm lại càng thấy Đồng Hoa cũng không phải quá tay cho lắm đối với chi tiết này.
Xét về lịch sử, dẫu biết rằng ĐH rất ưu ái 4 aka nhưng BBKT là 1 tiểu thuyết ngôn tình hư cấu dựa trên nền tảng lịch sử do đó điều quan trọng trước nhất là phải tôn trọng lịch sử. Cả mấy chục chương truyện trước tác giả đã để lại cho người đọc 1 hình ảnh 4aka tuy nhiều mưu mô, thủ đoạn nhưng vẫn hiện lên với vầng sáng rạng ngời bởi cái tình cái nghĩa và sự đồng cảm sâu sắc của người đọc về hoàn cảnh và nội tâm sâu sắc của vị aka này. Nhưng các bạn có thấy 4 aka ác không? 4 aka ác chứ. Ung Chính trong lịch sử là một vị vua mang nhiều tiếng xấu về "tội ác" chỉ là ĐH không đi sâu vào cái khía canh "ác" đó để khắc hoạ 4aka mà thôi, ĐH chọn yếu tố tình làm chủ đạo để miêu tả nhân vật này. Nhưng 4aka không "ác" thì sao lại là Ung CHính của Thanh triều Trung Hoa được nên ĐH phải để 4 aka khi lên ngôi trở thành UC lộ ra cái "ác" ấy 1 chút cũng là điều hợp lí.
Xét về mạch của câu truyện, UC có được hoàng vị với 1 bối cảnh như vậy, nền tảng của ông ấy lung lay và không vững chắc ra sao người đọc chắc cũng đã cảm nhận được. Nên có được ngôi vị đã khó, bảo vệ cái hoàng vị ấy còn khó hơn, "nhân từ với kẻ địch là tự làm hại chính mình" nếu UC không xuống tay độc ác như vậy với NĐ thì Cửu gia có để yên cho UC hay không. Nếu không phải trường hợp của NĐ, không nghĩ đến NH thì chắc là NĐ đã mất mạng từ đời nào rồi chứ không còn đợi đến lúc NĐ âm mưu chia rẽ 4 với NH đâu.  Các bạn có thể nghĩ UC quá độc ác, ĐH đưa vào chi tiết này không hợp lí, vậy có bao giờ xét đến tâm ý của NĐ với Cửu gia hay không? NĐ nói "NĐ không hối, không tiếc" => Cô ấy còn sống ngày nào, bất kể Nhược Hy có là chị em tốt của mình hay không thì NĐ cũng sẽ vì Cửu gia mà "phá" UC đến cùng. Không nặng tay với NĐ này thì sẽ còn có nhiều NĐ khác tiếp sau nữa, đợi đến khi NĐ làm hại đến NH rồi thì nặng hay nhẹ, "chưng" hay "chém" còn có quan trọng nữa hay không???

Về vấn đề diễn viên của phim Bộ Bộ, theo ý kiến của mình là thế này: Mình đã từng học qua 1 bộ môn là lịch sử sân khấu trong đó có 1 nguyên tắc mình không nhớ rõ tên nhưng đại khái là muốn làm nổi bật 1 đối tượng thì phải tách nó ra và đặt nó vào 1 cái nền thấp hơn đối tượng để làm nổi đối tượng đó. Thế nên mới có chính và phụ mới có diễn viên chính và diễn viên phụ, chọn diễn viên cho các cung nữ ở Hoán y cục như thế là rất ổn nếu ai cũng xinh đẹp, ai cũng như hoa thì người ta đâu còn nhận ra ai chính ai phụ nữa đây.
Diễn viên đóng vai Minh Tuệ lúc đầu mới xem phim mình cũng thấy rất không vừa mắt nhưng càng xem lại càng thấy "À, không phải chị này thì không là Minh Tuệ rồi". Minh Tụê cho người ta cái cảm giác hơi già và khô khan khi mới tiếp xúc nhưng nếu để ý kĩ thì một cô gái hào khí, chung tình, một bát tỷ của bát gia đảng, một bát phúc tấn một tay cai quản bát gia đích thực là phải như thế. Nếu Bát phúc tấn mà ở thời hiện đại ít nhất cũng phải làm Bộ truởng của 1 Bộ nào đó chứ chẳng chơi =)). Thế nên về nhân vật MT của phim này chỉ có thể nói rằng "Càng xem càng quý, càng nghĩ càng thương"

Bình luận

comt rất có tình có lý!  Đăng lúc 16-10-2011 04:00 PM
Kết com của bạn quá^^  Đăng lúc 14-10-2011 03:51 PM
Nat
kết câu cuối quá :x:x cái hay của BBKT là nhân vật rất người, ko ai hiền quá, ko ai ác quá, ai cũng có niềm riêng và do hoàn cảnh tác động mà có cách xử trí khác nhau   Đăng lúc 14-10-2011 12:53 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 16-10-2011 00:32:35 | Xem tất
nguyenhoan44 gửi lúc 15-10-2011 23:41
mình thấy có 1 số điểm thắc mắc sau khi xem hết phim.
các bạn cùng cho ý kiến nhé
1.  ...

Về đánh giá của bạn mình có cảm nhận như thế này, mạn phép phát biểu bừa nếu không đúng thì các bạn đừng chém nhé =))
"1. NH là người hiện đại, nhưng mà sao vào cung 1 phát thấy văn chương đầy mình, ăn nói nho nhã văn vẻ kinh dị, đến mức cả Hoàng thượng cũng yêu thương nhất mực, sau này muốn ban hôn cho 14, người đc ông chọn làm vua tương lai cơ mà. mà người hiện đại thì chỉ giỏi mấy môn tự nhiên, Nh lại là dân kế toán nữa."

Mình nghĩ là người Trung Quốc cũng giống như Việt Nam thôi, mỗi một đứa trẻ sinh ra và lớn lên đều được dãy dỗ những đều vỡ lòng và phổ thông nhất. Như người VN thì hầu như ai cũng phải biết "Nhật ký trong tù", "Truyện Kiều" hay thơ ca của những nhà thơ nổi tiếng. Giới trẻ bây giờ bạn nào mà chả thuộc dăm ba câu thơi tình Xuân Diệu, Nguyễn Bính. Trung Quốc thì cũng vậy thôi, Đường Thi là 1 di sản văn hóa lớn của người dân Trung Quốc nên Nhược Hy biết dăm ba/ hay nhiều bài thơ cũng là điều không có gì ngạc nhiên cả. Hơn nữa người tàu nổi tiếng là thở ra văn thở ra thơ, vỡ lòng đã phải học tam tự kinh, ngũ tự kinh rồi thì có gì mà không thơ ca văn vẻ được.
Và cái vấn đề về văn chương thơ phú thường là tiềm năng của mỗi người, người học ban tự nhiên không nhất định là sẽ khô khan, cứng nhắc, cái này thuộc về thiên bẩm. Lúc mới đầu vào cung có thể Nhược Hy chưa có nhiều kinh nghiệm sống ở thời cổ đại ngâm thơ, văn chương nho nhã cho lắm, nhưng là một cô gái hiện đại với trang bị văn hóa đầy đủ mang bậc đại học và vốn là người thông minh lanh lẹ như vậy thì việc thích ứng với môi trường 1 cách suất sắc như thế cũng không có gì là quá cả.

2. NH là Trương hiểu, mà sau này nói chuyện với Nhược lan về quê và tuổi thơ như là thật ấy. Lạ quá cơ.

Tất nhiên là Nhược Hy không nhớ gì về cái tuổi thơ với Nhược Lan ấy rồi, nhưng bạn để ý kí sẽ thấy NH thường không tự mình kể chuyện về Tây Bắc hay tuổi thơ với Nhược Lan mà đa phần là Nhược Lan gợi chuyện rồi Nhược Hy đưa đẩy theo. Còn những lần nhắc về đặc sản quê nhà hay thèm cái này thèm cái kia thì NH đều dựa vào những hiểu biết về vùng đất đó thời hiện đại để suy luận ra. Mình lại nhắc lại NH rất thông minh mà do đó không lạ, không có gì là lạ quá đâu :))
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 16-10-2011 00:40:46 | Xem tất
Mấy hôm nay mình đang bị "hoa si" mấy cái show Bộ Bộ, có bạn nào giống mình không =))
Xem show về BB thấy dàn diễn viên của phim có duyên với show quá, mọi người cũng đoàn kết như một gia đình chứ không có cảm giác gượng ép chút nào hết, cứ ý như là bê cả gia đình nhà ái tân giác la lên show truyền hình í :))
Hồi xưa không thích anh Trịnh Gia Dĩnh vì thấy anh trông có vẻ dừ quá nhưng xem xong Happy Camp, xem phim lại thấy anh 8 dễ thương vô cùng, mình phát hiện là anh ngoài đời đẹp zai, chai mặt hơn trong phim và mắt anh nhìn gái xinh thì cực kỳ "đĩ" nhé =)) nhất là anh cười và ngắm Thi tỷ trong HC ấy, âu yếm kinh khủng =))

Bình luận

Ôi mình cũng yêu cái ánh mắt ấy của Dĩnh ca  Đăng lúc 16-10-2011 06:03 PM
bữa nào rãnh vào phủ anh Tư chơi, ta kể cho nghe chuyện buồn của ảnh. haizzzzzzz... cái gai trong lòng ta đới. nghỉ tới mà thấy đau lòng quó. TT.TT  Đăng lúc 16-10-2011 12:29 PM
hello. ^^ mình cũng mê show bộ bộ nè. coi phim tâm trạng bao nhiêu thì coi show giải tỏa bớt bấy nhiu. cả nhà bộ bộ ngoài đời ai cũng vui vẻ, nhí nhố cả. ^^  Đăng lúc 16-10-2011 12:15 PM
mình thấy TGD rất giống hình ảnh 8k trong truyện đó chứ,hồi xưa coi fim TVB cứ cảm giác ánh mắt của anh ấy lúc nào cũng nồng nàn,ấm áp,dễ làm ng khác ...say !!!   Đăng lúc 16-10-2011 11:42 AM
ôi đồng cảm xúc :))  Đăng lúc 16-10-2011 12:49 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 20-10-2011 00:58:04 | Xem tất
Tập 15, 16 Bộ Bộ Kinh Tâm đã để lại cho tôi khá nhiều ấn tượng, tuy không phải là những tập phim nhiều tình tiết gay cấn hay phân đoạn cao trào nhưng nó cũng chứa đựng nhiều dấu mốc đáng nhớ. Ví như 4k nhận ra trong tim mình thực ra hình bóng Nhược Hy tự lúc nào đã rất sâu đậm, ví như ngôi sao của Mẫn Mẫn xuất hiện, như mối tình đơn phương với vầng trăng kia cũng chấm dứt từ đây...
Tập 16 BBKT có 1 phân cảnh rất đẹp mà ai ai nhìn cũng thấy xao xuyến và xúc động - hình ảnh Nhược Hy múa trong tâm tưởng của 4k, một cảnh mà tôi vô cùng thích nhưng cái đoạn làm tôi xúc động nhất lại chính là khi Mẫn Mẫn vừa rơi lệ vừa hát khúc hát chia ly, đoạn tuyệt tình cảm với thập tam aka.
Tô Hoàn Qua Nhĩ Giai Mẫn Mẫn, bông hoa thảo nguyên lúc nào cũng nở nụ cười rạng rỡ như mặt trời lần đầu tiên nhìn thấy tôi đã không khỏi yêu thích. Tình cảm của Mẫn Mẫn dành cho thập tam aka trong nhận định của tôi chính là tình yêu đơn phương đẹp nhất trong Bộ Bộ Kinh Tâm. Nghĩ đến lần đầu gặp gỡ của Mẫn Mẫn và 13 nếu không phải đã đọc truyện trước có lẽ tôi đã nghĩ hai người bọn họ chắc chắn là một đôi, một chàng trai hào sảng, khảng khái, một cô gái rực rỡ, năng động, hoạt bát khi sánh đôi cùng nhau luôn làm cho tôi có cảm giác rạng ngời mà đẹp đẽ. Dẫu đã biết hai con người này chẳng có duyên mà thành đôi nhưng sao tôi vẫn thấy luyến tiếc vô cùng.
Thiếu nữ mới lớn, đang trong cái tuổi mộng mơ về 1 mối tình đẹp ai không từng mơ ước về chàng hoàng tử của đời mình, một chàng trai như thập tam, nói ngoại hình có ngoại hình, nói khí chất có khí chất, có tài, có nghệ lại phóng khoáng, phong lưu, đa tình... có cô gái nào gặp qua mà không một lần si. Và Mẫn Mẫn cũng vậy, ngay từ lần tương ngộ đầu tiên, trái tim cô gái nhỏ đã rung rinh bởi chàng trai thập tam mất rồi. Bởi vậy Mẫn Mẫn mới từng nói rằng: "Chị à, em nghĩ dẫu tìm ngay được vì sao, e rằng em vẫn không thể xoá nhoà được ký ức về tiếng hát và nụ cười của Thập tam a ca. Em cũng không muốn chàng cho em vào lãng quên đơn giản thế. Em muốn múa một điệu tặng chàng, chỉ mong sau này mỗi lần nhìn thấy ai múa, chàng lại nhớ đến em, nhớ rằng từng có cô gái như vậy như vậy múa cho mình xem". Tình yêu mà Mẫn Mẫn dành cho Thập Tam là tình yêu trong sáng nhất, không có vụ lợi, không đòi hỏi, không mưu cầu, đơn giản chỉ là yêu và được yêu 1 người. Trong BBKT, tác giả không nhắc đến tuổi của Mấn Mẫn và không đề cập đến Mẫn Mẫn yêu Thập Tam trong bao lâu. Nhưng tính theo 3 lần Khang Hy ra biên tái nghỉ hè tránh nóng từ lần đầu tiên gặp gỡ đến khi Mẫn Mẫn quyết tâm đoạn tuyệt tình cảm của mình dành cho Thập Tam ước chừng khoảng 3 năm. 3 năm so với thời gian gần 20 năm Nhược Hy ở thời cổ đại có thể là quá ngắn, nhưng 3 năm 3 năm đối với 1 người con gái trong độ tuổi xuân thì, 3 năm ấy thực sự với tôi cũng là quá dài để tương tư và thương nhớ một người. Cái tình cảm đơn phương ấy tuy khổ đau nhưng cũng rất đẹp, 3 năm trên đất trời thảo nguyên mênh mông, đã bao lần Mẫn Mẫn nhìn trời ngắm trăng nhớ về chàng trai tài hoa kia hay thực chất trong 3 năm ấy không lúc nào Mẫn Mẫn thôi mơ mộng, thương nhớ Thập Tam. Con người ta trong đời, ai không một lần yêu đơn phương, cô gái nào chẳng có 1 chàng trai mà mình thầm thương mến, ngưỡng mộ. Có lẽ, bởi đã từng trải qua cái cảm giác thương thầm, trộm mến như Mẫn Mẫn nên tôi cảm thấy đồng cảm và thương cô ấy vô cùng. Tình yêu của Mẫn Mẫn dành cho Thập Tam như một nụ hoa chưa kịp nở rộ thì đã lụi tàn.
Bởi nó trong sáng, bởi Mẫn Mẫn yêu nhưng không luỵ vì tình, bởi MM yêu 13 nhưng khi biết 13 không dành tình yêu cho mình đã dũng cảm vứt bỏ tình cảm ấy, chỉ mong người mình yêu có thể giữ mãi 1 chút hình bóng mình đừng cho vào lãng quên... nên phải chăng tình yêu của Mẫn Mẫn là tình yêu đơn phương đẹp nhất ???
Nhiều năm sau đó, dẫu MM sống hạnh phúc bên Tá ưng vương tử, dẫu tình cảm này trong 13 cũng chỉ còn là bóng mờ của kí ức nhưng tôi tin chắc rằng đối với Mẫn Mẫn, mối tình đầu này sẽ là khắc cốt ghi tâm và hình ảnh chàng trai Thập Tam đẹp đẽ sẽ mãi mãi in sâu trong tâm trí. Vậy tạm biệt tình yêu đơn phương của Tô Hoàn Qua Nhĩ Giai Mẫn Mẫn, chúc cô ấy tìm kiếm được ngôi sao của cuộc đời mình, có được hạnh phúc và hạnh phúc mãi mãi...

P/s: Nhân ngày phụ nữ mình làm chủt viết bậy về MM, chúc toàn thể các chị em nhà Bộ Bộ mãi mãi hạnh phúc và hạnh phúc như MM (nhân vật có cái kết happy nhất trong BB) nhé. Iêu cả nhà :X:X:X

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
oopssy + 5 :)

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 20-10-2011 11:38:36 | Xem tất
chumong gửi lúc 20-10-2011 09:14
Mình lại thấy cái kết như vậy là hạnh phúc rồi. Bạn có tự hỏi, khi mình mất đi, c ...

Từ sau sự kiện cha của MM ban ngọc bội cho NH và Tá Ưng vương tử lên ngôi thì thân phận của NH đã nâng lên 1 tầm cao mới, liên quan trực tiếp với 3 bộ tộc lớn (Mãn Thanh và 2 bộ tộc trên thảo nguyên). Do đó bất cứ aka nào cầu ban hôn với NH, KH sẽ đều ko xét đến phương diện tình cảm mà qui về có mưu cầu bất chính về chính trị. 4k vào thời điểm đó cũng giống như 8k là lực bất tòng tâm, chỉ có thể kêu NH đợi, tới khi vụ thái tử nguôi đi sẽ lựa lời xin NH về. Nhưng vụ việc nghi ngờ mưu phản và 13k nhận tội thay bị giam cầm dường như đã cắt đứt hi vọng cuối cùng làm phu thê giữa 2 người. 4k là "thân bất do kỷ", bản thân đang bị KH mất lòng tin như vậy thì làm sao có thể xin ban hôn vs NH? Nếu ko bị nghi ngờ thu thập thế lực thì cũng bị đánh giá là huynh đệ bị giam cầm mà còn tơ tưởng đến chuyện tc nam nữ. Bởi vậy, 4k mới nói vs NH như thế, những điều bản thân ko chắc chắn thì không nên hứa hẹn. Không cần những lời hứa hẹn vẫn có thể mang đến cho nhau là điều đáng quý mà hứa hẹn nhưng ko thực hiện được mới thật đáng sợ... Mình thích 4k cũng là ở điểm đó :X
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 20-10-2011 12:03:15 | Xem tất
ling_ting77 gửi lúc 20-10-2011 11:45
vụ ao sen thei, 2 anh chị chơi trò dòm mắt nhau coi ai chớp trước, chứ hem có tính hun ...

Bạn thất thất nói là quá chuẩn í, xem Bộ Bộ mà chỉ nghe lời thoại thôi thì chỉ gọi là "vứt" đi =)) chưa thấy có phim nào từng ánh mắt, cử chỉ, động tác của nhân vật lại mang nhiều ẩn ý như thế. Xem đến cái tập Nhược Hy vì Thái tử xin ban hôn mà lo lắng + cố tình lăn quay ra ốm, 4k đến thăm + an ủi nàng mới thấy được cái tài của biên kịch và diễn viên lột tả qua từng phân cảnh thế nào. Từng cái buông tay, níu, nắm rồi lại buông, xong lại cầm giữ 4 và NH, cảnh đó quả thật là quá tuyệt đúng là ý vàng đâu cần gửi gắm qua lời nói đâu, không cần thoại nhiều mà xem vẫn cứ đơ đơ, lâng lâng. Hay những đoạn có 14, 8, NH - NH, 4, 13 - NH, 13, 4, 14.... đều là 1 tràng những cái liếc mắt nhíu mày đủ trạng thái và ẩn tình :)) hic hic xem BB xong chắc fan BB ai cũng càng ngày càng thâm thuý lên mất kiểu nói ít mà hiểu nhiều ấy =)) =)))))

Bình luận

cảnh đó rất chi là tuyệt vời. 1 ng nói, 1 ng chỉ nhìn mà như là cà 2 cùng tương thoại, hiểu hết ý nhau. Thy tỷ diễn khúc đó quá hay, 4k cũng phối hợp ăn ý ghê. ^^   Đăng lúc 20-10-2011 02:47 PM
chuẩn, mình xem mấy màn tứ ca đau lòng, mắt ngấn lệ mà kiềm ko cho lệ rơi mà đau hết cả lòng :((  Đăng lúc 20-10-2011 01:49 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 21-10-2011 00:41:27 | Xem tất
Mấy cái hình chibi này đệp quá mọi người ơi :"> không biết có ai post chưa nữa {:291:}

Các aka này, xinh quớ {:308:}

Ai cũng có đôi có cặp hết, ngồi 1 mình thế kia chắc là 14k rồi khổ thân anh ;")))

Cre: bbjx.net

Bình luận

ảnh dễ thương ghê ^^^!  Đăng lúc 21-10-2011 01:23 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 21-10-2011 00:48:46 | Xem tất
chibi NH và anh 4

Cre: bbjx.net

Bình luận

pic cốc đầu NH đáng yêu quá......  Đăng lúc 21-10-2011 01:02 PM
thích nhất cái hình NKL hí hửng vì đè bẹp mĩ nhân,cứ tưởng cuộc đời thật nhìu sóng gió,ổng cũng trầm tính chứ,ai ngờ...mình lầm to ^^  Đăng lúc 21-10-2011 11:27 AM
tình iu của lòng mìn ^^!  Đăng lúc 21-10-2011 01:24 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 21-10-2011 00:50:25 | Xem tất

Cre: tumblr
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách