Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 22326|Trả lời: 0
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Cuộc thi viết] [Hết thời hạn] Nơi post bài dự thi

Đóng [Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 20-12-2012 19:43:51 | Xem tất
SBD 62

Bài dự thi: Giấc mơ giáng sinh
Nick Kites: yui_9x
Tiêu đề bài thi: Hai thằng nhỏ

Em khoảng 12 tuổi, dáng em cao nhưng gầy, nước da ngăm đen chứng tỏ một cuộc sống bươn chải không mấy êm đềm. Em ngồi trên yên sau xe đạp với đôi mắt xa xăm, em đợi đứa em trai đang học trong trường cấp một, em của em chắc cũng chỉ học lớp một hoặc hai vì dáng thằng bé cũng nhỏ như em thôi. Em đang nhìn gì thế? Bên phía cổng trường mẫu giáo đối diện nơi em đứng là bóng dáng của hai tình nguyện viên trong màu áo ông già Noel, họ làm việc phân phát quà cho các bạn nhỏ theo yêu cầu của bố mẹ các bé, một sự nhiệt tình hai mặt. Mắt em vẫn chăm chú như bị thôi miên, môi em run lên, em đang nghĩ gì thế kia? Một ý nghĩ rằng em sẽ có quà trong đêm giáng sinh à? Món quà mà em hằng ao ước: một chiếc áo mới vì em có khi nào được mặc nó đâu, em chỉ toàn mặc quần áo cũ do người khác cho mà thôi; một bữa cơm ngon lành với đầy đủ thức ăn dọn chật cả bàn; một giấc ngủ ngon trên chiếc giường có tấm nệm dày mát mẻ hay…em muốn đứa em của mình, muốn gia đình em không phải sống trong cảnh khó khăn với kiếp sống nghèo hèn để bị mọi người khinh rẻ như thế này. Tất cả những gì em đang nghĩ sẽ vẫn tiếp tục nếu như không có chiếc xe chở quà với chiếc còi inh ỏi phát lên khiến em giật mình. Khép nép em đẩy chiếc xe sang một bên nhường chỗ cho xe chở quà đậu nhưng đôi mắt vẫn không rời khỏi hai “ông già Noel”.
Tôi không chú ý thêm vì bận chút việc nên cũng không thể biết được thằng bé sẽ nhìn như thế bao lâu nữa.
Tiếng trống trường vang lên xóa tan bầu không khí, em đưa mắt nhìn về phía cổng trường chờ đợi dáng người nho nhỏ với đôi chân sáo chạy về phía em. Cuối cùng thằng em nhỏ cũng ra đến chỗ nhưng sao khuôn mặt thằng bé không vui như mọi khi, tôi không hiểu tại sao nhưng khi bắt gặp một bé gái với gói quà đỏ tươi trên tay cười nói vui vẻ thì tôi đã biết lý do. Có lẽ “ông già Noel” cũng đã sang tặng quà cho các bé trong lớp của thằng chỏ nhưng nó thì không có.
- Thằng anh lớn hỏi: “ Có ai ăn hiếp mày à?”,
-“Không có gì hết.”. Câu nói trỏng với nó như thân quen.
-“Vây thì lên xe đi, không nhanh thì tao bỏ mày luôn đó!”
Câu nói của thằng anh không làm thằng em nhanh hơn, nó cũng chỉ bước chậm rãi và từ từ lên xe. Tôi thấy mắt thằng bé nhòe nhòe, nó cố không khóc vì không muốn anh nó lo, nhà nó không đủ tiền để làm những việc như thế. Nó bỗng ôm lấy anh nó, khuôn miệng tươi cười bảo anh nó chạy nhanh về nhà ăn cơm.
Câu chuyên của tôi là thế đấy, chỉ có bấy nhiêu vậy thôi bởi tôi lười viết và cũng lười bày tỏ cảm xúc của mình. Vì nhà tôi ở sát bên trường học nên tôi thường xuyên bắt gặp những mảnh đời với số phận hẩm hiu, các em ấy không được may mắn như bao đứa trẻ khác nên chỉ có thể gượng cười với những thứ mình không thể với tới. Và nếu như tôi có một điều ước trong đêm giáng sinh thì tôi sẽ ước rằng ông già Noel sẽ trao quà cho tất cả các bé, dù đó chỉ là vài viên kẹo ngọt không đáng giá nhưng nó chính là món quà tinh thần to lớn cho các bé, đặc biệt là những bé có mảnh đời khó khăn. Lúc đó có thể tôi sẽ bắt gặp một ánh mắt quen thuộc của thằng bé vẫn đứng trước cửa nhà tôi, nhưng lần này không phải là thằng anh mà là thằng em với khuôn miệng tươi cười khoe quà của ông già Noel và một cử chỉ nhỏ bé chia số quà đó cho thằng anh cùng ăn.
Mong rằng điều ước của tôi sẽ thành hiện thực.

p/s: mình viết văn rất tệ nên ngại viết lắm, lần này mình đánh liều tham gia thử một lần thôi.

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=365186&pid=5014003  Đăng lúc 26-12-2012 05:13 PM
http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-viet-duoc-yeu-thich-nhat-tu-sbd-34-sbd-66--365140-1-1.html  Đăng lúc 20-12-2012 11:18 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
cuopbienmap + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách