Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: cuopbienmap
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Cuộc thi viết] [Hết thời hạn] Nơi post bài dự thi

Đóng [Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 14-12-2012 23:03:31 | Xem tất
SBD 42

Bài dự thi "Giấc mơ Giáng Sinh"
       Nick Kites: o0jinny0o
       Tiêu đề bài dự thi: Cuộc sống giản đơn ?

Một cô gái 20 tuổi như mình thì tất cả mọi dịp lễ mình đều nói ra mong ước của mình, như vào đêm Giáng Sinh, vào năm mới, vào sinh nhật; đó chính là mong muốn một cuộc sống giản đơn hơn, cho mình, cho gia đình và những người thân yêu.

Có người từng nói, cuộc sống đơn giản thật nhàm chán, không có khó khăn hay sóng gió thì làm sao con người có thể trưởng thành, có thể đứng vững được. Mình khi còn 10, 11 tuổi cũng từng nghĩ như thế. Ở cái tuổi chỉ có ăn rồi học rồi lại chơi, cuộc sống dường như rất đơn giản, niềm vui luôn luôn đến rất dễ dàng. Lúc đó mọi thứ với mình đều là màu hồng, rất hạnh phúc vì bên cạnh luôn có ba mẹ chăm sóc, bạn bè để cùng học cùng chơi, phải nói mình là một người rất may mắn vì đã có một tuổi thơ trọn vẹn.

Khi lớn lên ở tuổi 17, mình bắt đầu thấy mọi thứ thật khó khăn khi điều kiện kinh tế thay đổi. Mỗi ngày trôi qua, điều phải suy nghĩ đầu tiên khi mở mắt dậy chính là tiền. Hôm nay phải tiết kiệm thế nào, ăn uống chỗ nào rẻ, những thứ cần mua phải mua làm sao… Rồi phải trải qua khoảng thời gian vừa ngồi ngoài chợ coi hàng cho mẹ về nhà nghỉ trưa thì vừa tranh thủ thời gian làm bài tập, những buổi trưa vội vã cơm nước để kịp giờ đến trường hay những ngày mưa lớn phải lội nước ngập tới ngang bụng từ chỗ bán ngoài chợ về nhà… Nhưng những thứ mình gặp phải không là gì so với sự bươn chải của ba mẹ. Ba mẹ vẫn luôn cố gắng lo lắng cho mình và em mình những thứ tốt nhất có thể, tuy không được bằng bạn bằng bè nhưng cũng không để cho chúng mình chịu nhiều thiệt thòi. Lúc này, cuộc sống chỉ màu hồng vào những ngày buôn bán đắt khách. Và thứ quý giá nhất lúc đó chính là sức khỏe của mọi thành viên trong gia đình. Có một khoảng thời gian mình bị bệnh khá nặng, cũng phải tiêu tốn tiền thuốc khá nhiều, và mỗi đêm mình đều nằm chảy nước mắt nhưng không được thành tiếng vì không muốn ba mẹ phải thức giấc. Khóc không phải vì đau, mà khóc vì phải tốn quá nhiều cho mình trong khi lại khó khăn như thế này, mình đã từng nghĩ mình thật là vô dụng, đã không làm gì ra tiền mà lại còn làm khổ nhiều hơn cho ba mẹ. Vào lúc đó, một người bạn đã nói với mình rằng:“Bà đừng cho đó là hao phí, mà hãy nghĩ là ba mẹ bà đang đầu tư vào bà đi, và đầu tư thông minh và sinh lời nhiều nhất đó chính là đầu tư vào con người. Đừng suy nghĩ phức tạp và tiêu cực quá, bà cũng không phải bị nan y, sau một thời gian sẽ khỏi thôi”. Chỉ một lời nói cũng không phải an ủi, cũng không như động viên mà chính là một lời thức tỉnh mình nhìn lại cách nhìn cuộc sống của mình. Đúng là phải suy nghĩ đơn giản hơn, phải nhìn xa hơn thì mới có thể sống mạnh mẽ hơn và mới tiếp tục lớn lên được.

Từ đó đến nay, mình đã sống mạnh mẽ hơn rất nhiều. Điều làm mình hạnh phúc nhất năm 19 tuổi là không để ba mẹ lo tiền học, tiền tiêu vặt gì thêm nữa. Đến năm 20, điều khiến mình hạnh phúc hơn đó là mình có khả năng phụ thêm tiền ăn và tiền mua đồ trong nhà để cho ba mẹ đỡ vất vả hơn. Nếu cứ tiếp tục lối suy nghĩ sao mà thiếu này thiếu kia cũng không làm cuộc sống bớt khó khăn hơn được thì thay vào đó mình cứ tính là tháng sau lãnh lương có thể bù thêm cái này hay để thêm tháng tới là sẽ mua được cái kia… Điều đó làm mình sống thoải mái hơn và nghĩ là cuộc sống đơn giản hơn vì chỉ cần cố gắng làm là sẽ đạt được.

Nên điều ước của mình trong đêm Giáng Sinh này là mong muốn mọi người (có cả mình nữa) sẽ có thể nghĩ cuộc sống này giản đơn lắm để có thể sống có ý nghĩa, giúp ích được cho bản thân, cho gia đình và to lớn hơn nữa là cho xã hội. Chúng ta nếu nói thật thì không biết bao nhiêu mới gọi là đủ, và chỉ khi biết đủ thì lúc đó chúng ta mới có thể hạnh phúc.

Chúc các bạn có một mùa Giáng Sinh an lành và vui vẻ cùng nhiều điều ước sẽ thành sự thật!

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=365186&pid=5014003  Đăng lúc 26-12-2012 05:11 PM
http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-viet-duoc-yeu-thich-nhat-tu-sbd-34-sbd-66--365140-1-1.html  Đăng lúc 20-12-2012 11:16 PM
Ôm Jinny một cái, ko biết là tình yêu của e tuyệt như thế, ngưỡng mộ ss lắm ;x  Đăng lúc 18-12-2012 05:24 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
LoveYadech + 5 Ủng hộ 1 cái!
cuopbienmap + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách