Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: Chich_bong
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

~♥ღ[KITES - XMas ấm áp cùng tôi] Noel nhớ... ~♥ღ - Hết hạn nhận bài]

Đóng [Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 24-12-2012 16:00:34 | Xem tất
Nick kites: hoainiem90
Bạn thuộc nhà: Gác Mái.
Chủ đề bài dự thi :

~ Cô bé bán diêm và ông già Noel~

Năm đánh dấu với mình rất nhiều sự kiện trở thành người bắt đầu cho cuộc sống tự lập, trở thành một công dân thật sự, biết thế nào là sự cực khổ để có được đồng tiền lương quý giá mà hồi đó mình chỉ biết dùng và sử dụng nó , quen biết được thêm nhiều người bạn những người đồng nghiệp, và biết gửi về cho cha mẹ những món quà tuy không phải là quý giá nhưng cũng bằng chính sức của mình mà không đòi hỏi , cha mẹ mình lúc đó rất vui vì con cái đã trưởng thành đã biết lo cho tương lai của mình và có thể tự nuôi sông được bản thân mình nhưng đối với mình rất cần có cha mẹ bên cạnh không chỉ để nhõng nhẽo như hồi còn nhỏ mà muốn được phụng dưỡng , đỡ đần và làm tròn bổn phận của người con , ....
Các bạn cũng biết vì sao mà mình lại đặt chủ đề là cô bé bán diêm  ,một câu chuyện đã theo mình từ lúc còn học tiểu học, hồi nhỏ cứ ngu ngơ bảo rằng sao lúc đó sao ông già Noel lại không giúp cho cô bé vì ông là người tốt lại hay tặng quà cho các bé vào dịp Giáng Sinh, vì sợ bán không hết diêm sẽ bị ba đánh đòn tâm lý ấy đôi với một đứa trẻ sẽ rất sợ , nên cô bé nhất quyết phải bán cho hết mới dám về nhà, thường câu chuyện cổ tích sẽ có cái kết hậu dành cho nhân vật chính , lúc đó mình cũng đã nghĩ cô bé sẽ được bà tiên hay ông tiên, và cả ông già Noel nữa, thậm chí là một người có lòng tốt sẽ giúp đỡ cô mua hết diêm cho cô bé, nhưng sự thật lại không phải vậy, cô bé cứ bán và diêm vẫn còn nguyên không một ai mua giúp cho cô, ....
Cau chuyện đến đó mình đã không đọc tiếp nhưng cái kết cứ thôi thúc mãi nên đã quyết định đọc tiếp , và kết cục là gì ?

Vừa đói vừa rét,em cuộn người trong góc giữa hai ngôi nhà nhưng tay chân vẫn đóng băng vì lạnh, em chợt nghĩ biết đâu bật diêm lên sẽ tốt hơn, chí ít cũng có thể sưởi ấm những ngón tay. Que thứ nhất bật lên, hơ tay trên ngọn lửa ấm áp sáng bừng như cây nến nhỏ, em tưởng mình đang ngồi trước chiếc lò sưởi sắt to với chân đế và tháp trang trí bằng đồng. Lửa vụt tắt, lò sưởi biến mất, chỉ còn lại trong tay em là nửa que diêm cháy dở.
Cô bé bật que diêm thứ hai, bức tường trước mặt bỗng trở nên trong suốt, bé nhìn thấy trong nhà là một bàn ăn phủ khăn trắng như tuyết với con ngỗng quay nhồi táo và mận khô đang bốc hơi nghi ngút. Và lạ kỳ chưa! con ngỗng bỗng từ trên đĩa nhảy xuống, lạch bạch tiến về phía em với dĩa và dao cắm ở ngực. Bỗng que diêm phụt tắt, chẳng còn gì ngoài bức tường dày tối tăm, ẩm ướt và lạnh lẽo ngay trước mặt.
Bé bật một que diêm nữa, và thấy mình đang ngồi dưới cây thông Noel trang hoàng dây nến và tranh rực rỡ. Với tay về phía cây thông, que diêm tắt lịm, em thấy ánh nến bay lên cao, cao mãi trông như những vì sao. Rồi một vì sao rơi xuống, "Ai đó đang từ giã cõi đời.", em bé nghĩ vì nhớ đến lời bà, người duy nhất yêu quý mình trên cõi đời này.
Cô bé bật que diêm thứ tư, ánh sáng bỗng bao trùm, giữa vầng sáng, bà đang đứng đó, mỉm cười hiền hậu và âu yếm. "Bà ơi!", em khóc nấc lên, "Bà mang cháu đi cùng nhé! Cháu biết bà sẽ rời bỏ cháu khi que diêm cháy hết, bà sẽ biến mất như chiếc lò sưởi ấm áp kia, như chú ngỗng quay và cây thông rực rỡ". Em vội vàng cho cả gói diêm vào ngọn lửa, ánh sáng bừng lên còn hơn cả vầng dương và bà trông như chưa đẹp lão, cao lớn đến thế bao giờ. Bà ôm em trong vòng tay rồi cả hai cùng bay lên, trong ánh sáng và niềm hân hoan, xa dần mãi mặt đất, đến với Chúa, đến nơi không còn đói khát và nỗi khổ đau.

Bốn que diêm , bốn niềm mong ước của cô ,đối với mình thì có thể là nhỏ bé, nhưng đối với cô bé đó lại là niềm vui sướng và hạnh phúc, trong cái cảnh trời thì lạnh thấu xương, áo quần lại rưới, bụng thì đói, mà mình lại còn nhỏ ... . Mình cứ trách tác giả lúc đó không cho già Noel xuất hiện với hình hài ai đó chạy đến giúp cô mua hết diêm và giúp cô có thể về với gia đình để cùng đón giao thừa ấy, cổ tích mà  cái kết phải có hậu chứ sao lại bắt một đứa bé phải chịu cảnh thiệt thòi như vậy..... và lúc đó mình thật sự đã không tin trên đời này có ông già Noel hay ông tiên gì hết kể cả người tốt nữa...
Và cứ mỗi khi Giáng sinh đến hồi học cấp II mình không tin vào ông già Noel mặc dù mình biết đó là nhân vật do con người tưởng tượng mà thôi, và lại nhớ câu chuyện "Cô bé bán diêm " , tự giúp mình suy nghĩ rất nhiều, lớn hơn nữa mình đã biết tìm thông tin trên internet, mới biết được là một câu chuyện có thật được nhà văn Andersen viết lại , chính ông cũng đã gặp cô bé...

Cho đến bây giờ bản thân mình mới hiểu được ý nghĩa sâu xa của câu chuyện , vì sao được xem là cổ tích vì khúc cuối cô bé chết nhưng miệng mỉm cười , hai má  ửng hồng và cô gặp lại được bà yêu quý của mình, nhưng ý nghĩa của nó để lại lớn hơn nhiều vì nó được viết trong ngày Giáng Sinh- mọi ước muốn an lành , hạnh phúc đều có- chúng ta cần nhiều hơn:

*** Sự quan tâm của gia đình.
***Lòng bao dung của con người với con người.
***Sự đùm bọc che chở lẫn nhau dù không máu mủ hay ruột thịt.

Vì vậy trong ngày lễ Noel rất mong có ông già Noel thật sự và cả thiên thần nữa -đó là những con người hóa thân của ông già Noel mang đến bao niềm mơ ước của không chỉ trẻ thơ mà còn cả người lớn , chia sẻ những khó khăn mà trẻ em đang gặp phải để không còn thấy sự đáng thương và tội nghiệp như cô bé bán diêm để viết nên một câu chuyện cổ tích mà ở đó là một cái kết có hậu như cô đã được gặp bà vẫn mỉm cười dù mình đã không còn dù mình bị thờ chính con người xung quanh thờ ở bỏ mặc...Mong là giáng sinh tắt cả mọi người sẽ thật hạnh phúc, thật vui vẻ dù theo đạo hay không thì trong lòng mỗi người cũng đã mong ước cũng đã hy vọng đón một đêm Giáng Sinh hạnh phúc bên gai đình và người thân.Bản thân mỗi người lớn hãy là Santa và thiên thần chắp cánh ước mơ cho các thiên thần nhỏ sẽ sống tốt .
Chúc cho mọi người Giáng Sinh vui vẻ và năm mới thật nhiều niêm vui!.

Bình luận

đã mở poll vote bài http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-du-thi-kites-xmas-am-ap-cung-toi-noel-nho--365824-1-1.html  Đăng lúc 26-12-2012 10:50 PM
mai mới hết han em iu :D  Đăng lúc 24-12-2012 04:46 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách