Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 6154|Trả lời: 0
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[GAME] PHƯƠNG PHÁP TRÁNH ÁP LỰC THI CỬ - NHẬN BÀI DỰ THI [Hết hạn nhận bài]

Đóng [Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 30-1-2013 15:31:45 | Xem tất
                           Tên nick kites: Khahi     
                           Thuộc nhà: tự do(phượt mọi lúc mọi nơi{:156:})   
                            Bài dự thi: ÁP LỰC THI CỬ     
                                             {:298:} {:298:} {:298:}

Còn hơn 5 tháng nữa là các sĩ tử sẽ bước vào kỳ thi đại học 2013,chắc hẳn nhiều bạn đang rất lo lắng về việc thi cử sắp tới,đó là những áp lực trước mắt mà m.n sẽ gặp phải.Mình cũng đã trải qua thời kì rất chi là căng thẳng như thế,học tối ngày,không biết mệt mỏi.Dưới đây là 1 số những vấn đề mà mình từng vướng phải,xin mạn phép chia sẻ 1 ít kinh nghiệm của mình :

1/Áp lực thi cử-bóng ma vô hồn luôn đeo bám ta,suốt chặng đường dài học hành,gần đến ngày thi m.n ai cũng nơm nớp lo lắng,mệt mỏi,mất ngủ nhiều đêm liền,ức chế tâm sinh lí.Lên lớp thì uể oải,tiếp thu bài chậm.Có cảm giác run sợ khi bước vào phòng thi.Làm bài được thì vui mừng,làm không tốt thì buồn bã,khóc....{:140:}.Gần tới ngày thi thì lại học dồn dập,nhồi nhét kiến thức; ăn uống thiếu chất dẫn tới mất sức.Thần kinh không ổn định,tim đập loạn xạ,cảm giác sợ bài khó cứ ám ảnh mình suốt{:152:}

2/Cách giảm thiểu những áp lực thi cử:

A.Trong thời kì luyện thi ĐH,CĐ, phải phân bố t.gian hợp lí tùy theo cách của mỗi bạn,miễn sao đề ra đc mục tiêu giải đc bao nhiêu bài trong 1 ngày.Thường b.tối mình học từ 7h đến 9h30, rồi đi ngủ,sáng mình dậy sớm 4h học bài.Các bạn nên làm quen vs việc học bài buổi sáng, vì học giờ này dễ thuộc bài lắm đấy,chứ học b.tối khó vô đầu lắm.Học 4h theo tớ là hợp lí,ngủ dậy,vệ sinh răng miệng,rồi tập thể dục nhẹ nhàng cho cơ thể thoải mái, và ngồi vào học là dễ vô đầu nhất+tinh thần lúc này minh mẫn,sảng khoái=> học rất hiệu quả,bạn nào chưa thử,thì cứ thử làm như cách mình,rồi sẽ quen thôi.Đừng bao giờ thức khuya quá 10h30,sẽ không tốt cho việc thi cử đâu, sẽ làm chúng ta kiệt sức đấy,ảnh hưởng đến thi cử nhiều đó!

B.Dành t.gian 1 tuần trước ngày thi để nghỉ ngơi, không nên học nhiều cận ngày thi.Nên nghe nhạc cho đỡ căng thẳng, đi chơi loanh quoanh cho thoải mái con người,giảm stress.Một tuần thư giãn,sẽ giúp các sĩ tử có thêm tự tin,sảng khoái để làm bài tốt.Trước ngày thi,mình hay ra biển hét thật lớn,để tâm hồn thoải mái, đỡ bớt gánh nặng bài vở=> cách này vs mình rất hiệu quả{:173:}.Hoặc mình hay chơi cờ vua,game ghép hình...để rèn luyện trí nhớ,giảm mệt mỏi đấy mấy bạn.

C.Trước ngày thi 1 ngày nên soạn sẵn những vật dụng cần mang theo qui định bỏ vào túi xách,thế cho tiện; chứ k là dễ quên đấy.Ngày đi thi nên tắt nguồn đtdđ,chứ k là bị giám thị đình chỉ thi đấy.Những thiếu sót nhỏ sẽ làm vụt mất hi vọng đấy nha!

D.Khi phát đề thi,phải đọc kĩ đề,xem nó có bị mờ chỗ nào k,thì báo cho g.thị biết nhé; bắt đầu tính giờ làm bài thì ta đọc sơ lượt wa đề,câu dễ làm trước,câu khó làm sau.Nếu xong bài mà vẫn còn t.gian ta nên check thật kĩ các câu mà ta cho là chắc chắn đúng để đc điểm tuyệt đối,câu nào quá khó k làm đc thì bỏ wa.Đối vs các đề trắc nghiệm cũng vậy,làm k đc câu nào thì cứ tréo đại nhé, có khi đúng thì sao

E.Không được kiêng cử nha mấy bạn{:149:},phải ăn đủ chất(vd:chuối, đậu, thịt, cá, trứng, sữa...) & uống 1 ngày phải trên 1 lít nước; như vậy mới có sức chạy đường dài được chứ! Cấm lạm dụng trà, cà phê để thức khuya học bài,làm hệ thần kinh bị kích thích thức tỉnh liên tục,sẽ gây giảm sáng suốt để ghi nhớ bài

F.Nhớ chợp mắt vài phút khi quá mệt mỏi.Nếu quá buồn ngủ,hãy ngủ ngay dù chỉ vài giờ.Các bạn sẽ cảm thấy khỏe sau khi được ngủ sâu.

G.Nhớ không ngồi học liên tục trong t.gian dài.Cứ sau 1h hãy thư giãn 1 lần vs âm nhạc hay vài động tác thể dục hay đi bộ lòng vòng để khí huyết lưu thông tốt,tăng sự hưng phấn để học ôn tiếp.

H.Nhớ tập hít thở sâu khi vào phòng thi,để giúp tăng oxy lên não,làm giảm căng thẳng,hồi hộp do lo âu.

I.Nhớ thường xuyên vận động để tăng tuần hoàn máu lên não,giúp giảm mỏi các cơ,giúp xương ta chắc khỏe=> hiệu quả nhất đấy mấy bạn

Các bạn phải tự tin vs năng lực của chính mình,đừng nên đặt kì vọng vào mình quá,như vậy nó sẽ khiến các bạn căng thẳng nhiều hơn nữa thế, câu nào làm k đc thì đừng nên ráng làm,kẻo k còn t.gian vs những câu khác.Cứ thoải mái đi thi nhá mấy bạn,nếu rớt thì nộp nguyện vọng 2, còn không thích vậy thì có thể thi lại...,làm bài hết sức lực của mình, dù gì thì vào đại học không phải là con đường duy nhất!

-Đó là những kinh nghiệm xương máu,mình từng trải wa,mong các bạn có thể đóng góp, nhận xét khách quan nhé! Cuối cũng chúc cho các sĩ tử thi ĐH,CĐ 2013 thi tốt đúng vs nguyện vọng của mỗi người.
           Don't lose hope,you don't know what tomorrow will bring

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=viewthread&tid=377591 đã có poll :)  Đăng lúc 2-4-2013 12:15 PM
hế lô e! *ôm ôm* ^^  Đăng lúc 30-1-2013 09:54 PM
văn vẻ ghê nha ^^  Đăng lúc 30-1-2013 09:51 PM
hí hí,tks m.n đã đọc bài mình nha!  Đăng lúc 30-1-2013 09:20 PM
ủng hộ bài viết  Đăng lúc 30-1-2013 08:22 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
misshan15 + 5 Ủng hộ pé cái nà :))
froidgarcon + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký