Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 6155|Trả lời: 0
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[GAME] PHƯƠNG PHÁP TRÁNH ÁP LỰC THI CỬ - NHẬN BÀI DỰ THI [Hết hạn nhận bài]

Đóng [Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 23-3-2013 22:34:21 | Xem tất
- Tên nick Kites :nga_nguyen
- Thuộc nhà: chưa chốn dung thân
- Bài dự thi: Áp lực thi cử

+ Phần 1:
               Áp lực thi cử- nỗi ám ảnh của những học sinh, sinh viên khi mùa thi đến.
               Đã bao lần mình nghe câu nói: “Tại sao có những người cố gắng được suốt 12 năm phổ thông và gần 4 năm đại học, mà sao không cố gắng được vài tháng cuối cùng?”
Bản thân mình, một sinh viên năm 4 đại học cũng đã từng thắc mắc như thế. Nhưng giờ chính mình cũng đang là nhân vật chính của câu hỏi ấy. Một câu hỏi không có người đáp, phải chăng vì câu hỏi ấy có quá nhiều đáp án nhưng lại được gói gọn trong 4 chữ: “áp lực thi cử” ?

Áp lực thi cử xuất phát từ sự kì vọng của ba mẹ, sự chăm sóc ân cần và chu đáo của họ mỗi mùa thi đến. Đó là động lực thúc đẩy sự học nhưng đó cũng chính là một áp lực đè nặng lên đôi vai của con họ.

Mỗi khi nghe câu: “con anh chị toàn đứng đầu lớp, thế này rồi cũng sẽ đậu y dược, bách khoa,…” từ hàng xóm láng giềng, chẳng phải cô cậu học sinh ấy bị tạo ra một ảo vọng để vươn đến những trường đại học điểm cao ngất và vô tình tạo ra cho chính bản thân một áp lực kinh khủng hay sao?

Tình trạng học lệch hiện nay là khá phổ biến trong học sinh và sinh viên, sự thiếu hụt về kiến thức cơ bản đã phải trả giá bằng những ngày, giờ nhồi nhét lượng kiến thức khổng lồ, và chả thể tiêu hóa được chúng. Ngày mai thi, mà hôm nay như chúng ta thường hay nói: “chả có chữ nào trong đầu” chẳng phải đã tạo ra một áp lực thi cử vô cùng lớn?
Bản thân kì vọng được học sinh giỏi đứng đầu toàn khối trong 4,5 năm liền, để đi theo truyền thống của anh, của chị mình ngày xưa trong trường cũng làm cho học sinh ấy bị áp lực.

Có rất nhiều nguyên nhân gây lên tình trạng áp lực trong thi cử ấy. Năm 2009, mình, người trải nghiệm kì thi đại học, cái ngưỡng cửa mới của đời đã từng chứng kiến một cảnh tượng khá kì quặc: một cậu bạn sau khi được nhận được đề thi xong, bỗng cười khằng khặc và chạy vọt ra ngoài sân trường, chạy vòng vòng quanh sân. Ban giám thị phải cử người bắt nhốt vào phòng y tế. Có lẽ đó chính là hậu quả của áp lực thi cử.

Thật nực cười là bây giờ, học sinh mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, và thậm chí là sinh viên đại học cũng phải đi học thêm để có thể đạt điểm cao trong lớp. Các em và các bạn đã đánh mất đi một phần của sự khám phá, vui vẻ trong học hành, thay vào đó là những đôi mắt lờ đờ, cận thị chỉ biết học hành, chỉ biết ta đây là người đạt thành tích giỏi nhất. Sự năng động của lớp trẻ có lẽ cũng vì thế mà mất dần đi. Học, học, học có lẽ là những từ ngữ duy nhất trong đầu. Rồi thì, phát sốt, rồi thì nhức đầu, rồi thì chẳng thể tập trung và rồi ngất xỉu trong phòng thi vì áp lực cứ đè nặng trên vai của các em.

+ Phần 2:
               Từ kinh nghiệm của bản thân, mình cũng xin trao đổi và đóng góp một số ý kiến để làm giảm bớt đi những áp lực thi cử đó:

1/UỐNG NƯỚC KHI CẢM THẤY ÁP LỰC.
               Nghe có vẻ khá lạ, nhưng thật ra, uống nước sẽ giúp ta giữ được bình tĩnh và giảm street
Khi bước vào phòng thi, não hoạt động và cơ thể bị mất nước rất nhiều (bản thân chúng ta không thể cảm thấy, nhưng sau khi thi sẽ thấy rất mệt vì tập trung quá nhiều) Nếu mang theo nước để uống khi vào phòng thi, ta sẽ thông minh hơn 0.025% so với bình thường (Đây là một kết quả khoa học nào đó, mà mình chả nhớ nữa, nhưng nếu tin vào điều này thì làm bài sẽ tốt hơn vì mình nghĩ rằng mình đã thông minh thêm 0.025% trong phòng thi. Tin vào điều này cũng chẳng thiệt gì, đúng không?)

2/THẲNG THẮN TRAO ĐỔI VỚI BA MẸ VỀ ÁP LỰC NÀY
               Hãy thẳng thắn trao đổi với ba mẹ, ba mẹ mình luôn nói: “cả dòng họ chỉ có mình mày là thi HSGQG, vì thế, trường Y m sẽ đậu dễ dàng, đúng không? Ráng lên con!” Câu nói động viên ấy lại chính là áp lực lớn với mình năm 2009.
Khi cảm thấy không thể nào chịu nổi áp lực này, mình đã thẳng thắn trao đổi với ba mẹ mình, mình nói rằng mình bị áp lực, mình nói rằng mình không đủ khả năng vào trường mà ba mẹ mong muốn,…. (ban đầu mình cũng sợ lắm, run lẩy bẩy và nói, sau đó thì òa lên mà khóc nức nở)

Vài ngày sau đó, ba mẹ mình bảo, trường nào con thích, phù hợp với con thì con hãy chọn thi, đừng vì ba mẹ mà chọn sai con đường con muốn đi

Đôi khi đơn giản là bạn chỉ cần thẳng thắn các vấn đề với ba mẹ.

3/HỔNG KIÊN THỨC: CÁI GÌ BỎ ĐƯỢC THÌ BỎ, KHÔNG BỎ ĐƯỢC PHẢI BÙ ĐẮP NGAY.
               Một kinh nghiệm đối với việc hổng kiến thức ngay từ đầu, đó là hãy xác định khung chương trình thi cử, phần kiến thức nào chiếm điểm số cao nhất trong bài thi thì phải ưu tiên xem trước. Nếu không thể “nằm lòng” phần kiến thức này, bạn nên đọc lý thuyết phần này và hiểu chúng, còn bài tập cố gắng làm được các bước cơ bản. Các kiến thức chiếm tỉ trọng điểm thấp nên hãy xem làm phần nào tốt nhất, cố gắng luyện tập phần đó tốt nhất.

Xem xét thời gian thi cử và học hành, cái gì cảm thấy không thể du nạp kiến thức thì bỏ đi không cần xem, mà chú trọng vào những phần kiến thức có thể bù đắp được.

4/THƯ GIÃN VÀ TẬP THỂ DỤC
               Đây là phương thức vừa giữ được sức khỏe, vừa tránh áp lực thi cử có hiệu quá tốt và dài lâu.

Chọn bất kì môn thể thao nào mà bạn yêu thích và cố gắng tranh thủ tập chúng ít nhất 15ph mỗi ngày. Nếu không có thời gian, bạn có thể đứng dậy, đi loanh quanh sân nhà, nhảy dây, tập vài động tác thể dục đơn giản.

Cái này bản thân mình đã trải nghiệm và khoa học đã chứng minh là nó đúng^^

Đến ngày gần thi thì hãy càng thoải mái tinh thần hơn, có thể tự thưởng cho mình bằng một bộ phim (lo lắng quá thì xem tại nhà cũng được) không thì hãy mở nghe những bài nhạc yêu thích của bạn trước khi ngủ.

Trước ngày thi tuyệt đối đừng xem bài vở vì những kiến thức ấy có xem rồi cũng sẽ quên ngay.

5/HÍT THỞ
               Hãy tập hít thở đều, mỗi lần nhức đầu, chóng mặt, hay bạn cảm thấy áp lực, tập trung chú ý vào nhịp thở của mình. Hít thở sâu và đều. Nếu áp lực hơn nữa hãy hít bằng mũi và thở bằng miệng.

Đó chính là cách tốt nhất để có thể giảm áp lực thi cử.

6/HỌC BẰNG SƠ ĐỒ CÂY.
               Tư duy bằng hình ảnh sẽ giúp cho việc học nhanh hơn. Nếu bài học quá nhiều như môn lịch sử: bạn có thể vẽ cột mốc thời gian, ghi tên chiến cuộc đấu tranh trên cột mốc đó, các chi tiết được lược giản đi và vẽ theo sơ đồ cây sẽ giúp các bạn học nhanh và đạt điểm số cao dù không được 9,10 điểm nhưng cũng đạt điểm tối thiểu mong muốn)

Ngoài ra, học bằng sơ đồ cây sẽ giúp bạn lấy lại mặt bằng kiến thức nhanh hơn, nhìn từ ngữ cũng súc tích ngắn gọn và có tinh thần học bài hơn là 1 ề chữ trong tài liệu.

7/CHỌN ĐỒ VẬT MAY MẮN
               Yếu tố tâm linh cũng là một phần thúc đẩy sự tự tin trong thi cử. Bạn hãy chọn cho mình một đồ vật may mắn, bởi vì bạn nghĩ nó may mắn nên bạn sẽ hoàn thành tốt kì thi. Có một cái gì đó bám vào để tin sẽ tốt hơn không có chỗ dựa và bơ vơ :)

8/ĂN UỐNG ĐẦY ĐỦ, NGỦ TRƯA VÀ ĐỪNG THỨC KHUYA
               Trong kì thi quan trọng như đại học thì chắc hẳn rằng áp lực sẽ luôn rình rập, bạn chẳng biết rằng mình mệt thế nào đâu. Chỉ đến khi bạn vào bệnh viện và truyền nước biển, hoặc nôn ọe thì mới biết rằng mình bị áp lực nhiều đến thế, vậy thì hãy ăn uốn đầy đủ, giữ gìn sức khỏe của mình. Đó chính là điều quan trọng nhất mà bạn nên đảm bảo.

Hãy ngủ trưa vì ngủ trưa sẽ giúp tinh thần bạn thoải mái hơn, sau 1 buổi sáng dài dằng dặc suy nghĩ học hành, và ngủ trưa cũng giúp bạn tỉnh táo vào ban đêm lúc bạn ngồi vào bàn học.

Đừng thức khuya, vì thức khuya bạn chỉ tiếp thu được 20% lượng kiến thức bạn nhồi nhét, hãy ngủ sớm và thức dậy sớm, lượng kiến thức bạn tiếp thu sẽ tăng lên 50%. Ngoài ra, ngủ sớm còn giúp bạn cải thiện làn da, chống mụn.

9/CHUẨN BỊ MỌI THỨ TRƯỚC KHI ĐẾN PHÒNG THI
               Trước khi đến phòng thi, hãy chuẩn bị công cụ, dụng cụ, “vũ khí” đầy đủ, viết phải chuẩn bị ít nhất là 3 cây cùng màu mực, thước phải có số, vạch còn rõ, compa, thước đo độ, parabol,… giấy CMND, thẻ học sinh,giấy báo thi … để hôm sau không phải cuống cuồng, lo lắng. Hôm ấy, tắt luôn điện thoại, bỏ ở nhà cho an toàn. Và điều quan trọng nhất là nên đi đến địa điểm thi trước thời gian quy định 30ph để nếu có thiếu gì có thể bổ sung kịp thời và tránh kẹt xe.

Mình tổng hợp lại các cách cho các bạn dễ theo dõi nhé:

Ps: Chúc các bạn có một mùa thi may mắn, và thành công theo đúng nguyện vọng của mình. Đừng sợ áp lực thi cử, nó chỉ là một trở ngại nhỏ trên con đường lớn của các bạn mà thôi.

You never know how you strong, until being strong is only choice you have.
            You never know much you can walk through until walking is the only choice you have.

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=viewthread&tid=377591 đã có poll :)  Đăng lúc 2-4-2013 12:15 PM
tks em đã ủng hộ, c sẽ rết bù sau nhé :*  Đăng lúc 23-3-2013 10:41 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách