Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: greenrosetq
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tiểu Thuyết - Hiện Đại] Bến Xe | Thương Thái Vi (Phát hành ngày 29.11)

[Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 26-3-2013 23:31:47 | Xem tất
Thầy Chương một người thầy em mơ ước kể từ sau khi đọc "Bến xe"
, y/ ]9 K* Q- p2 f) B©2024 Kites.vn | All rights reserved
Tốt thật, dù trong cuộc sống thật em chưa từng có một giáo viên nào như thầy, chưa từng có 1 học sinh nào tốt đẹp như Liễu Địch, cũng chưa từng biết 1 câu chuyện chân thực mà cảm động kinh khủng như thế này ( ôi chịu hết nổi rồi ). Nhưng em vẫn sẽ quyết tâm trân trọng những tháng ngày cuối cùng của thời học sinh này. Sợ lên lớp ám ảnh bới thầy Chương, có khi nào mở miệng ra là "Thưa thầy Chương" k nhỉ?
* I5 s/ `; U- Z( d8 x©2024 Kites.vn | All rights reserved
Thời gian tới, sau khi nhận giấy nhập học, em mong rằng, Liễu Địch k xa thầy, dù k gặp nhau , k bên thầy mỗi ngày nhưng vẫn luôn nhớ và trân trọng thầy (Liễu Địch sẽ vậy, lo hão) .Vốn từ của em ít quá, tự nhiên thấy muốn tự kỉ quá chả biết nói sao cho đúng, hay im . Mấy mụ hàng xóm đáng ghét, dở hơi, bỗng dưng lm xáo trộn không khí rất đỗi quý báu này của 2 thầy trò . Tự nhiên đang đọc cái đoạn 2 thầy kể trò nghe cảnh biển đẹp hùng vĩ, tuyệt vời thì em có suy nghĩ táo bạo là: Liễu Địch và thầy ngồi trên 1 mỏm đá hướng ra biển , bỗng Liễu Địch ôm đầu thầy, thơm 1 cái vào trán . Ôi yêu quá, em bị ảo tung chảo rồi . Thế phơi đồ, chăn, màn ai đưa vào cho, thầy Chương đưa vào à?....nhắc đến lại tức mấy mụ buôn dưa hàng xóm .

©2024 Kites.vn | 4 [# D# b- k3 `9 v$ q7 o3 tAll rights reserved
Mà thầy ơi, nếu á , Liễu Địch đi rồi, thầy lại như xưa, như quãng thời gian chưa từng có Địch, vậy em thay được k, em sẽ âm thầm k hi vọng, im lặng chăm sóc, chia sẻ như vốn dĩ Liễu Địch đã từng, Vậy được k thầy? e vẫn chưa thi ĐH, 3 tháng nữa cơ, đủ để em có thể được là học trò của thầy, em quý thầy lắm lắm lắm luôn    .
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 28-3-2013 23:08:29 | Xem tất
"Liễu Địch!" Thầy Chương đột ngột lên tiếng.
.....
"Liễu Địch!" Thầy Chương lại gọi tên Liễu Địch, thanh âm của thầy không lưu loát: "Em...em có thể cho tôi "ngắm" em không?"

©2024 Kites.vn | 4 _* [6 p2 P2 f6 F6 N4 j; B! e0 RAll rights reserved
Em nghĩ thầy đã khao khát điều này một thời gian dài rồi phải không thầy? Chỉ nghe được mội người kể mà không được tận mắt nhìn quả thực tra tấn quá đi thôi .
©2024 Kites.vn | 1 }; [8 L8 ^: P1 @9 e  i1 c9 U6 OAll rights reserved
©2024 Kites.vn | All rights reserved2 J: ]1 P7 _% t* [
Thầy vuốt mái tóc dài óng mượt của Liễu Địch, vuốt ve bờ trán rộng, cặp lông mày thanh tú, đôi mắt trong như hồ nước mùa thu, sống mũi thẳng xinh xinh, bờ môi chúm chím, làn da trơn láng, cái cằm thanh mảnh động lòng người...Thầy vuốt ve rất tỉ mỉ, như muốn dùng cả trái tim nắm bắt từng đặc trưng nhỏ bé nhất, cảm nhận đường nét thầy không nhìn thấy.

©2024 Kites.vn | / G7 F- |1 b$ k8 E& q; ?All rights reserved
Em có cảm giác thầy muốn hôn lên từng bộ phận tren khuôn mặt Liễu Địch. Chết, em nghĩ dung tục quá, nhưng mà em nghĩ thế thật đó thầy. Em muốn vậy. Tiếc gì ở giờ phút biệt li, mấy năm chứ ít à.
©2024 Kites.vn | ( @7 Y- e' ^, w( TAll rights reserved
©2024 Kites.vn | ' _/ ]7 ^* _& e+ W% T9 KAll rights reserved
Thầy Chương tiếp tục nói khẽ, ngữ điệu bình thản của thầy hàm chứa một tình cảm mãnh liệt không thể đè nén: "Tôi thật sự hy vọng...lúc này...đôi mắt tôi có thể bừng sáng, cho dù chỉ một phút. Một phút thôi cũng được, tôi nguyện dùng cả sinh mạng của mình để đánh đổi."

( L1 m8 E: [/ `( P9 a' K0 r©2024 Kites.vn | All rights reserved
Đọc cái đoạn này làm tâm tình em thay đổi hẳn.   Đôi mắt đối với thầy vĩnh viễn không thể lấy lại được, nhưng trước giờ phút li biệt này thầy lại ao ước và khao khát nó đến vậy. Thầy bất chấp nguyện đổi sinh mạng mình để thấy được thiên nga trắng đẹp nhất trong lòng thầy dù là 1 phút. Nhưng dù 1 phút thầy cũng phải hối hận đấy, 1 phút sao có thể đủ cho cái tình cảm mãnh liệt của thầy hả thầy.
©2024 Kites.vn | ' A) `/ g. n; W  ^All rights reserved

©2024 Kites.vn | ( }* j/ ^, u, F, Q* aAll rights reserved
Oầy, em chả dám khóc, nước mắt lương tròng sắp tràn bờ mi mà em phải gồng mình ngửa mặt để không được khóc, không phải vì em tiếc gì cả mà mai em đi học sợ mắt sưng, khổ lắm thầy ạ. Đối với thầy em chả bao giờ giới hạn tình cảm của mình, đi được càng xa càng tốt, chỉ sợ bao nhiều cũng không đủ, thú thật với thầy em yêu nhiều soái ca lắm. Đa tình cũng khổ.   Nhưng thầy khác, 28 năm qua thầy mới chỉ động lòng và yêu thương 1 người. Điểm đặc biệt khác của thầy là thầy có cách tỏ tình rất cool: đánh đàn và hát liên tục, thổ lộ tâm tình rất rõ ràng và đáng yêu . Em rất ấn tượng với nhưỡng người hát hay và biết đánh đàn: ghita, piano. Nhưng điểm em buồn lắm lắm luôn là thầy rất hay phải kìm nén tình cảm của mình, em không ngờ thầy lí trí đến vậy, giống em nhưng còn hơn em. Thầy luôn nghĩ đến tương lai cho Liễu Địch, thầy cũng không có ý nghĩ giam cô trò nhỏ bên cạnh thầy, muốn cô tự đi trên con đường mà thầy và cô đã chọn, dù đau buồn và cô đơn nhưng thầy biết, vậy là tốt cho cả hai . Sau khi Liễu Địch đi, bên cạnh thầy chỉ còn những kỉ niệm, chỉ còn chậu hoa nhài như thầy đã nghĩ :
Những ngày tháng sau này, chỉ có nó ở bên cạnh tôi
, không phải mà, rồi học xong Liễu Địch sẽ trở về, thầy phải chờ, chờ để em thầy đc đích cuối cùng của 2 người em thương.   Em tin là vậy. Mà nếu thầy buồn, em đến với thầy , dù chỉ là thay thế em cũng cam tâm . Nhưng nếu thầy k cho em sẽ k đến, em sợ thầy lại yêu em như yêu Liễu Địch . Hì hì, đùa thôi, em nào dám. Thầy vĩ đại mà lị.
' ?* P9 [% q* w+ q& i6 ~6 K©2024 Kites.vn | All rights reserved
1 P3 p" j0 ?; ?7 ^/ g; c- X! n©2024 Kites.vn | All rights reserved
Haizz Thầy đã ôm được Liễu Địch, trong lòng thầy, cô học trò bé nhỏ thầy đã trót lòng yêu thương đã cảm thầy đc trái tim dữ dội của thầy, nhưng sao không hiểu nhỉ? Học nhiều quá nên k biết biểu hiện của yêu hửm? Nản Liễu Địch quá thôi?   Mau mau đáp trả đi cô nàng, tôi biết sẽ rất khó khăn và nhiều chông gai đấy. Tôi sợ, vụ tai nạn năm đó lỡ may có di chứng gì thì cả đời này chỉ có hối hận thôi . Mà đối với tôi nếu có cái kết này chắc nó ám ảnh tôi đến chết mất, một "Từng có một người yêu tôi như sinh mệnh" là đã quá đủ. Liệu có ảnh hưởng đến chuyện yêu đương sau này của tôi không nhỉ? ba xàm ba láp quá. Liên quan gì.
©2024 Kites.vn | 9 w- t& V5 U% t! z5 [8 k2 IAll rights reserved
©2024 Kites.vn | All rights reserved/ o, K, r* C+ ?+ y
Thầy Chương nở nụ cười, lần đầu tiên nở nụ cười tươi. Nụ cười đó trong sáng như bầu trời mùa thu không một gợn mây, rạng rỡ như ánh nắng mùa xuân...

* t  g0 m6 z5 A& J©2024 Kites.vn | All rights reserved
Ở chương này còn có cảnh đắt giá và tuyệt diệu, thời khắc này thầy là thiên sứ tinh khiết nhất trong tâm trí em.
: u: j# }6 p8 E©2024 Kites.vn | All rights reserved
0 j8 `+ Z5 p  j# F7 h& P3 ]©2024 Kites.vn | All rights reserved
Thật ghen tị với Liễu Địch mà,   ngồi trước máy tính tượng tượng mà chả giống gì cả. Không tận mắt chứng kiến, điên mất thôi. Thầy cười mà lại là cười tươi, nụ cười quý hiếm sau ngày ấy, 3 năm bên cạnh thầy chỉ thấy đc cái bộ mặt nghiêm khắc, lạnh băng của thầy ,  nay sắp biệt li thầy lại cho 1 quả bom chấn động mạnh thế này thì ai mà chẳng chết, chỉ tiếc không đc thấy nhiều hơn. Quý mến thầy vô bờ bến
: h( y4 f( ]( t% N' A©2024 Kites.vn | All rights reserved
©2024 Kites.vn | & y3 ]0 i: r& W* |5 X" b6 a8 FAll rights reserved
Không ngờ em lại nói nhiều đến vậy, chương này làm em kìm lòng không nổi.   Nói nhiều mà nhìn lại chả được bao nhiều, ngôn từ tuy không phải là nhiều, văn phong không được hay cho lắm, nhưng mà là chân thật, tấm lòng em không xấu nha. Tuy ngôn ngữ có khô khan nhưng là tình cảm của em, mong thầy đón nhận.   Liễu Địch bước vào được trái tim thầy là chuyện đặc biệt và tuyệt vời nhất. Chúc 2 người luôn có nhau.

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +10 Thu lại Lý do
greenrosetq + 10 Bài hay

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 30-3-2013 00:16:57 | Xem tất
Em không khóc được, đây là cái kiểu bi kịch gì thế này, rất ngắn, rất chấn động, đủ để nước mắt em đông cứng luôn. Qúa tàn nhẫn, quá phũ phàng, bi kịch của mọi bi kịch. Thầy Chương sao lại rơi vào tay của tác giả Thương Thái Vi thế này. Em chả biết, sau chuyện này còn  có cái gì đẹp hơn nữa đây, trọn vẹn hơn đây.
) f! p- Y4 R: o/ W* f©2024 Kites.vn | All rights reserved
Em chưa yêu, cũng chưa từng yêu ai được như Thầy Chương, nhưng em thấy đau cho mối tình này. Liễu Địch còn quá non nớt để biết được mình đã yêu, giờ biết thì đã muộn, mà dù có biết thì sao ? Thầy cũng không bao giờ có thể chấp nhận, thầy chỉ có thể lạnh lùng mà làm tổn thương Liễu Địch thôi, vì dù có đau khổ lúc này cũng là hạnh phúc mai sau, thầy dành hạnh phúc cho người thầy yêu thương hơn cả sinh mạng. Những suy nghĩ và hành động của thầy quá đỗi cao cả, thiêng liêng lắm thầy ạ. Trân trọng câu chuyện này là việc em sẽ không quên. Nhớ mãi câu chuyện này, thầy và cả Liễu Địch là điều em không thể không khắc cốt ghi tâm. Chị Green nói đúng, ám ảnh quá. Còn 4 chương nữa là đi đến hồi kết, nhưng mà nghe tin thầy mất, em bải hoải chân tay, vò tóc mãi em mới có thể thốt ra đc những từ này. Qủa thực em sợ đêm em mơ đến thầy, em sợ em không chịu ra khỏi mớ suy nghĩ cả mình, em bị "Bến xe" ám ảnh đến điên dại rồi, da gà nó cứ nổi liên tục, đây là cái triệu chứng gì, em muốn oà khóc lên cơ, có như vậy em mới trút đc hết nỗi lòng của em. Em buồn, tại sao em sa hố, nhưng sa hố rồi em mới biết có thầy trên đời, có một người thầy tuyệt vời trên cả tuyệt vời như thầy. Nhưng giờ phút ấy Liễu Địch, ra sao rồi? Liễu Địch đã yêu và được yêu, thầy có nghe những lời Liễu Địch thổ lộ được không? hắc chắn là không nhỉ? Em không biết nếu nghe được thầy sẽ như thế nào?
©2024 Kites.vn | All rights reserved; O( O+ t/ t" V' @2 H; {
Em đi chết đây, em muốn gặp thầy
3 D2 ]  O  X; v( p  ?9 j" d©2024 Kites.vn | All rights reserved
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 30-3-2013 23:15:02 | Xem tất
Bị điên rồi, tôi không ngờ một “ Bến xe” lại khiến tâm tình tôi hỗn loạn, đổ nát như thế này, hiện thực tàn khốc, quá đáng sợ, quá phũ phàng. Đối với Liễu Địch tôi chỉ có một từ là khâm phục, vì chả biết nghĩ sao nữa, nói chả biết sao cho đúng. Còn thầy Chương là không biết lời nào để diễn tả, vì thầy hay là vì vốn từ ngữ của tôi quá ít. Chậu hoa nhài bị bể nát, thầy đã hét lên, hét lên với bao sự phẫn nộ, như có ai đó đã dày xéo lên trái tim thầy, không phải một lần mà làm đi làm lại cho đến khi nào thoả mãn mới thôi. Em chỉ muốn ôm thầy ngay lúc này. Sao thầy cao cả thế, đến cuối cùng cũng chỉ để lại 3 câu nói là di nguyện cuối cùng của thầy. 28 năm liệu có đủ khi đã đem đến một vốn tri thức tuyệt  vời cho thầy. Nhưng chỉ có 3 năm để thầy có cơ hội truyền lại sự đam mê, tình yêu, vốn tri thức thầy có cho thế hệ học trò sau này. Họ thật may mắn khi có được cơ hội quý báu này. Sự trân trọng và phát huy là điều báo đáp ơn thầy tốt nhất, dù cho đối với thầy thầy cũng không cần sự trả ơn của ai hết. Vui mừng thay, ông trời đã đem đến Liễu Địch, tia sáng nhỏ nhoi trong con người thầy. Không thiếu cũng không thừa. Bởi một Liễu Địch cũng đã đem đến bao nhiêu là niềm vui, nguồn ánh sáng cho cuộc đời thầy. Mắt thầy không thấy, nhưng tấm lòng thầy, con người và trái tim thầy đã cảm “thấy” Liễu Địch 1 cách chân thực nhất từ ngoại hình cho đến nhân phẩm cô và mãi tồn tại Liễu Địch như thế: kiên cường, đáng yêu, tốt bụng và thông minh.
©2024 Kites.vn | All rights reserved: ?/ I$ U8 D2 h( V
©2024 Kites.vn | . N. A' V& }1 R- p/ ]All rights reserved
Không quá bất công, thầy vẫn có một mối tình đẹp, trong sáng, thánh thiện biết nhường nào, dù nó còn dang dở, dù còn chưa thực sự đi đến điểm kết. Nhưng điều thầy lo sợ cũng đến, Liễu Địch đã yêu thầy, yêu bằng cả trái tim và như tính mạng của bản thân mình. Trước khi chết, thầy cũng đã nghe được những lời thật lòng từ chính miệng Liễu Địch nói. Nhưng không thể, thầy không thể làm vấy bẩn sự trong sáng và danh dự của cô. Thầy chọn cách ra đi và tránh xa cô.
©2024 Kites.vn | 5 D7 K/ i3 m9 o8 r9 `All rights reserved
©2024 Kites.vn | 2 K( _3 Z/ z/ @0 P7 j0 O" MAll rights reserved
Tất cả không có gì là bí mật cả, chỉ là nó được mở ra quá muộn và “quá” đúng lúc thôi. Điều day dứt và băn khoăn của tôi lúc này là cuộc sống tình cảm của cô bé Khiên Khiên sau này nó sẽ như thế nào. Qủa thực là đau đến chết đi sống lại mà. Không phải là lúc cô bé biết mình sắp gặp ân nhân mà là lúc cô bé biết mình đã mất người đó. Day dứt ư? Đau khổ ư? Hối hận ư? Tất cả đều có nhưng thiếu. Cái cô bé bay giờ muốn là thời gian quay trở lại. Nhưng không được đâu. Muộn rồi, hẹn kiếp sau cô bé sẽ trả ơn thầy ha. Biết là trong suốt 5 năm qua, cô bé đã không ngừng tìm kiếm, cô bé luôn khao khát được gặp lại người đã cứu mình mà tính mạng cũng không biết có giữ được không sau trận hoả hoạn năm đó. Tôi nghĩ là ông trời đang trả thù bé đấy, hay số phận đã được an bài từ lâu. Có suy nghĩ hơi ngu: là cô bé sẽ đi tu. Chưa bao giờ đọc truyện mà lại muốn đọc ngay chương sau nữa như hôm nay. Chương này thể hiện thật rõ nét và đúng chuẩn những gì mà thầy đã viết về hiện thực tàn  khốc.
©2024 Kites.vn | All rights reserved2 |3 i, N7 V7 L# x6 I4 m( F
" T" s3 U2 l% t" R1 o9 y( J4 u# P©2024 Kites.vn | All rights reserved
Ngoài Liễu Địch thì Văn Tuấn là người may mắn thứ 2 đã thấy được nụ cười nhẹ nhàng như nắng mùa thu, thanh mát như gió xuân, trong sáng như bầu trời đêm mùa hè (so sánh như con điên phải không? Nhưng chết cũng phải nói, nghĩ sao viết vậy, thật lòng đó, không dối gạt đâu. Ai chứ thầy Chương là không bao giờ). Chấn động là đúng thôi.
©2024 Kites.vn | 1 @1 N" w9 c0 c4 x$ v( X. r9 r' J# \/ L6 |( ZAll rights reserved
©2024 Kites.vn | , X7 d5 |- ^7 R4 e8 XAll rights reserved
Nhưng mà thầy ra đi , điều này đả kích quá nặng nề, chịu không được, đọc chương này đầy nỗi đau này, mà trái tim em vỡ nát ngồi đếm không biết bao nhiêu mảnh, nước mắt cứ chảy rồi em lại lau mà nó vẫn cứ chảy, quần ướt hết rồi, tí em phải đi thay, có dám khóc to đâu sợ bố tưởng bị gì lại hoảng thì chết. Chắc thi xong ĐH nếu “Bến xe” có thành sách, sống chết thế nào em xũng phải mua được, bằng không em ôm mt tìm một nơi nào đó vắng người mà đọc, mà khóc cho sướng, cho thoả mãn con người em. Ngay tối nay em muốn mơ thấy thầy.

Bình luận

Vào ngay KITES Radio để tham gia Game Viết cảm nhận về truyện Bến Xe-Thương Thái Vi với phần thưởng cực lớn nha bạn ^^  Đăng lúc 3-9-2013 12:21 AM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +10 Thu lại Lý do
greenrosetq + 10 bài hay

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách