Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 9823|Trả lời: 17
Thu gọn cột thông tin

GIẢI THÍCH LỜI BÀI HÁT MONSTER - BIGBANG !!!

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 3-6-2012 02:42:58 | Xem tất |Chế độ đọc

Tôi thật sự nghĩ rằng toàn bộ lời bài hát MONSTER dành riêng cho fan, những người đã rời bỏ và những người vẫn còn ở lại.

Lần đầu nghe nó, bạn sẽ thấy đó là một bài hát về tình yêu. Nhưng khi bạn liên kết những gì đã xảy ra trước đó bạn sẽ cảm nhận được ý nghĩa sâu sắc hơn.

Hãy nhớ rằng, GD là người sáng tác bài hát này.

'Có rất nhiều điều tôi muốn hỏi, nhưng em đã gạt bỏ.
Tóc em bay trong gió, chạm vào má tôi và đi mất.
Em xoay vòng và rời đi, chỉ như thế thôi.
Nếu tôi giữ em lại, trông tôi có ngu ngốc không?

Tôi không thể nghĩ được bất cứ điều gì để nói.
Tôi run rẩy khi em quay trở lại với hai bước chân.'

Giống như đoạn trên, Hãy nhớ rằng có rất nhiều hiểu lầm và scandal đã xảy ra trong năm ngoái? Và cái cách họ cố gắng giải thích mọi thứ những vẫn có người không tin. Chính điều đó.

Họ (BIGBANG hoặc là GD hay là Daesung) đã cố gắng hết mình để giải thích với fan nhưng vẫn có người không tin. Và đó là lý do vì sao họ đã để những người đó ra đi khi họ biết rằng mình đã làm tổn thương người hâm mộ, rằng họ là lý do để những người đó ra đi.

'Tôi yêu em, người yêu ơi tôi không phải là một con quái vật
Em biết tôi thế nào mà...
Tôi yêu em, người yêu ơi tôi không phải là một con quái vật
Em biết điều đó mà...'

Những người từng là fan của họ, những người đã rời đi đều biết rất rõ câu chuyện dài của BIGBANG từ những ngày họ là thực tập sinh của công ty. Họ biết rằng các phương tiện truyền thông đại chúng không phải lúc nào cũng đưa tin về BIGBANG. BIGBANG không phải là QUÁI VẬT. Họ nên biết điều đó.

'Em nói rằng chúng ta sẽ ở bên nhau mãi mãi bất kể chuyện gì có xảy ra.
Em nói rằng chúng ta sẽ ở bên nhau ngay cả khi hạnh phúc và khổ đau.
Em đã không nói rằng...ngày mai sẽ....
Nhưng anh đã nói, chúng ta hãy yêu nhau như thể hôm nay là ngày cuối cùng.'

Còn nhớ bài Until Whenever chứ? Đúng vậy. Còn nhớ lời hứa trong đó chứ? Uh..huh. Không chỉ có BIGBANG đã hứa với fan mà bạn còn có thể nhìn thấy fan đã hứa sẽ ở bên họ bất cứ lúc nào.

Nhưng, họ biết, một ngày nào đó, vẫn sẽ có người ra đi.

'Mọi người có thể nhìn tôi với đôi mắt giễu cợt nhưng thực tế trong nỗi đau của tôi bạn thật sự đã trở thành một phần trong 'những người ấy.'

Họ có thể chịu đựng được bất kỳ sự chỉ trích nào từ những người ghét họ. Họ chịu đựng vì fan, vì chúng ta.

Nhưng, sự thương tổn, bạn biết rằng những người mà bạn nghĩ rằng sẽ luôn ở cạnh bạn lại quay lưng ra đi, xoay mũi nhọn vào bạn và không còn cười với bạn như họ đã từng.

'Đừng đi! Đừng đi! Đừng đi! Đừng rời xa tôi.
Đừng như thế! Đừng làm như thế! Đừng làm vậy với tôi.'

Nhưng cuối cùng, họ vẫn bị tổn thương, họ vẫn rất cần niềm tin của fan dành cho họ. Họ vẫn cần những người sẽ luôn ở bên cạnh và ủng họ như lời đã hứa.

'Xin hãy nhớ rằng tôi luôn bên cạnh em.
Xin đừng bao giờ lãng quên tôi.'

Phần này giống như tâm sự họ nói với fan khi đã vượt qua được những khó khăn của mình, để ghi nhớ những gì đã trải qua và đã chinh phục được chúng.

Đây là lời giải thích của tôi cho lời bài hát MONSTER.

Source: http://vipofbigbang.tumblr.com/p ... rics-interpretation
Vtrans: [email protected]

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
ChiChi + 5 Bài viết hữu ích
Nhóc + 5 Bài viết hữu ích
.Ran. + 5 :((

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 02:43:57 | Xem tất
Sung sướng giật tem của zai nhà :X :X:
Đợi cái MV này phải nói là dài cổ, ngóng trông và hóng hớt
'Em nói rằng chúng ta sẽ ở bên nhau mãi mãi bất kể chuyện gì có xảy ra.
Em nói rằng chúng ta sẽ ở bên nhau ngay cả khi hạnh phúc và khổ đau.
Em đã không nói rằng...ngày mai sẽ....
Nhưng anh đã nói, chúng ta hãy yêu nhau như thể hôm nay là ngày cuối cùng.'

'Mọi người có thể nhìn tôi với đôi mắt giễu cợt nhưng thực tế trong nỗi đau của tôi bạn thật sự đã trở thành một phần trong 'những người ấy.'

Đoạn này làm mình suy nghĩ nhiều quá :"( Tình yêu của tôi
Quá nhìu cảm xúc >"< nhưng lại ko thể nói ra, chỉ biết nhìn theo tha thiết mà thôi.
Dõi theo con người ấy, dõi theo nỗi đau ấy, và vì quá đau đớn nên ko thể thốt ra thành lời, sợ cả 2 cùng cảm thấy tổn thương.
Muốn dang tay ra để ôm trọn con người ấy.

Bình luận

phim A Gentleman's Diginy của Jang Dong Gun và Kim Ha Neul đấy bạn....  Đăng lúc 3-6-2012 10:20 AM
thanks bạn nha, lết qua down zìa mai xem =))))  Đăng lúc 3-6-2012 03:14 AM
í, cái quần của bạn là phim nào zậy bạn, nhìn hài quá =))))  Đăng lúc 3-6-2012 03:09 AM
vô cùng sợ :'(  Đăng lúc 3-6-2012 02:53 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 03:02:48 | Xem tất
vào com ủng hộ e Sho :-********
lyrics của Monster vs Still Alive ( mới xem 2 bài này ) vô cùng hay vs ý nghĩa, nhìu cảm xúc ghê gớm, đọc mà .... :(
thôi chỉ nói thế thôi, vì có nhiều cái âm nhạc diễn tả hay hơn nhìu so với lời nói ( sến sủa quá )
thật sự album lần này bấn ghê gớm, track nào cũng hay, ( mà hình như đợt ALIVE mình cũng nói câu này ) thôi bay đi xõa màng nhĩ tiếp thôi
à Sho ơi edit sour vs tên trans đi, dẫn link gốc luôn đi e.

Bình luận

dạ ~ đã xong ạh :D  Đăng lúc 3-6-2012 03:21 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 03:08:31 | Xem tất
a, thiệt là mún có bản sub của bài quá
ko phải là 1 fan của BB ngay từ đầu, đơn giản vì từ hùi BB ra mắt mình chẳng biết nghe nhạc là quái j, chỉ biết vùi đầu vô sách thoai
học đại học rùi mới bắt đầu nghe nhạc, chính xác là bị đầu độc bởi cái phòng kế bên ngày ngày mở nhạc từ sáng 5h đến khuya 1,2 h
rồi cả năm sau mới bắt đầu nghe Kpop trên TV
lại phải mất 1 thời gian mới thích 1 nhóm nhạc
và đó là 5 zai, zậy nên tính ra mới theo zai gần 3 năm thoai
xem lại mí clip từ lúc chưa ra mắt, tới những ngày đầu ra mắt, rùi lại xem hết mí cái chương trình, mv, mp3 nhạc mí zai
chẳng dám nhận là 1 VIP chân chính, chẳng dám nói là sẽ yêu 5 zai dù có bất cứ chuyện j xảy ra ( thấy zai đẹp là chạy theo thoai, ai bảo mí zai hok đẹp chi ), lại càng hok dám nói nếu có xảy ra chuyện j cũng sẽ bảo vệ mí zai ( có mún cũng hok làm đc mà )
nhưng cái scandal của 2 lão thì...sao mà trách đc j, GD cũng là người mà, mà cũng chẳng nói là hok cố ý còn j, còn Dae á, ai trách lão thiệt là não phẳng mà
nên chỉ vì 2 cái chiện đó mà quay lưng lại thì cho đi lun là vừa, níu kéo làm j, như lời bài hát í
nhưng mà...hehe, 5 zai đúng là monster đó, làm fan cuồng kiểu này, rùi cứ tạo ra mí tác phẩm kiểu này...gọi là monster là đúng rầu

Bình luận

:X  Đăng lúc 3-6-2012 03:12 AM
Nhầm =)) http://kites.vn/thread/-sbs-2012-pham-chat-quy-ong-a-gentleman-s-dignity-vietsub-e02-du-doan-kiss-scene-p98-ngay-gio-ra-sub-p109-11830-1-1.html  Đăng lúc 3-6-2012 03:12 AM
Genteleman nhé ^^ qua đó xem nha bạn, phim hay lắm ý :X  Đăng lúc 3-6-2012 03:11 AM
phim của mấy anh già, Phẩm chất quý ông ý, xem đi, bựa lắm =)) cơ mà hay lắm :">  Đăng lúc 3-6-2012 03:11 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 03:52:05 | Xem tất
Cám ơn bạn Sho đã dịch bài này.{:297:}
Biết được ý nghĩa nghe Monster càng thêm hay và thấm thía hơn.{:306:}
"Mọi người có thể nhìn tôi với đôi mắt giễu cợt nhưng thực tế trong nỗi đau của tôi bạn thật sự đã trở thành một phần trong 'những người ây'"{:301:}
Thật sự rất khâm phục GD và Daesung, các cậu quả là những người mạnh mẽ {:301:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 06:54:38 Từ di động | Xem tất
Khóc rồi đây. *chấm chấm nước mắt* dù thế nào đi nữa vẫn mãi yêu 5 zai. Fighting! Big bang vô đối, iu GD, iu Top, iu Sol, iu Vi, iu Ú
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 07:32:37 | Xem tất
ôi công nhận lời bài hát này
thật là .. phải nói thế nào nhỉ .. thật là
ý tại ngôn ngoại.
nhưng mình thấy lời giải thích đấy rất là phù hợp
các anh vẫn luôn được các VIP ủng hộ
Cố lên các zai !
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 09:32:00 | Xem tất
Các oppa của e fighting >:D<
G-Dragon, Daesung oppa fighting >:D<
Em sẽ mãi mãi là V.I.P bên các oppa :X
BigBang, you'll never walk alone <3 <3 <3

Bình luận

ngại wa' @.@ để ava Daesung mà toàn viết sai tên =(  Đăng lúc 3-6-2012 03:44 PM
Daesung nha bạn :)  Đăng lúc 3-6-2012 09:34 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 09:58:29 | Xem tất
tks bạn nhìu lắm.
nhờ có bạn mà mèn hỉu hơn về lời bài hát này.
Mong rằng các VIPs sẽ mãi đoàn kết
và hướng về các anh mãi mãi!~~
BIG BANG fighting!~~
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-6-2012 10:10:48 | Xem tất
Mình không nghĩ cái này phù hợp post ở box news
Đây là cảm nhận của fan khi nghe monster
chứ không phải offical explain của GD hay YG

Bình luận

Đây ko phải bài cảm nhận mà là dịch Lyric, có thêm 1 chút cảm nhận về Lyric bạn ah  Đăng lúc 4-6-2012 01:51 AM
chuẩn ^^!  Đăng lúc 3-6-2012 05:23 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách