Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 17624|Trả lời: 107
Thu gọn cột thông tin

Nơi chia sẻ kinh nghiệm học tập

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 2-1-2013 13:26:33 | Xem tất |Chế độ đọc
Đây là thread để mọi người giao lưu học hỏi và chia sẻ các  kinh nghiệm học tập của bản thân mình, ví dụ như: làm thế nào để học hiệu quả môn học này, làm sao để học tốt môn học kia ... v.v.v. Các bạn hãy post tại đây, sẽ có các "chuyên gia" tư vấn cho bạn

Ngoài ra, ai có nhu cầu muốn tìm chỗ học hoặc các trung tâm bồi dưỡng kiến thức, các bạn post tại đây. Sẽ có những giải đáp tận tình cho các bạn

P/s: Nghiêm cấm tình trạng 888 tại thread này, chỉ để chia sẻ kinh nghiệm học tập thôi nha

Rate

Số người tham gia 8Sức gió +50 Thu lại Lý do
thoathan + 5 Ủng hộ 1 cái!
CaMilOvE + 10 Ủng hộ 1 cái!
Joongie_girl + 5 Ủng hộ 1 cái!
nhím_bự + 5 Bài viết hữu ích
TrongDuc2903 + 5 Ủng hộ 1 cái!
sarahlee_95 + 5 ^^
hai2an + 10 Ủng hộ 1 cái!
supersleeper054 + 5 vụ này hay này :x

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 15:33:13 | Xem tất
tem ^^

mục này hay quá

e muốn hỏi nhiều thứ ghê

chương trình lớp 12 e thấy hình học rất khó hiểu

đa phần toàn bài có cấu trúc thì e còn biết làm

chứ hầu như cả lớp e đều không biết

vậy có cách nào để học tốt môn hình học không ^^

Bình luận

theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên nắm vững cách làm, làm những bài đơn giản, càng nhiều càng tốt để có độ nhạy, từ đó nâng cao lên :d  Đăng lúc 10-1-2013 08:55 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 15:38:14 | Xem tất
Ghế gỗ cũng được

Giờ kinh nghiệm của mình chỉ là nuôi dạy con ăn nhiều và chơi ngoan thôi

Com tí vào chủ đề chính, gọi là có kinh nghiệm ko mod lại bảo spam kiếm 1 xèng lại lạc đề nữa

Em bé nhà mình nhát thối ý, hát hò thì xấu hổ, ở lớp cô giáo gọi lên hát thì nhất định ko

Kinh nghiệm của mình là: trước khi đi ngủ, tắt hết điện đi, bắt em bé hát, hát nhiều sẽ thành quen, dần dần sẽ tự tin hơn, hát cả khi ko tắt điện

Kinh nghiệm phát triển: Nếu bạn ko tự tin điều gì, như phát biểu trước đám đông cho bài diễn văn chẳng hạn, cứ thử nói 1 mình trong bóng tối xem. Chẳng ngại điều gì cả

Bình luận

ủa Ss được set staff khi nào vại, mấy hum trước hềnh như em thấy Ss vẫn là dân thường có phải không nhỉ hay là em nhầm với ai nhỉ  Đăng lúc 22-1-2013 10:12 PM
haha :))  Đăng lúc 2-1-2013 05:23 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 15:56:18 | Xem tất
Chị thì cũng hết tuổi học sinh lâu lâu rùi
nên cũng không nhớ rõ ngày xưa vượt rào từng môn cụ thể như thế nào nữa
nhưng gần đây nhớ trường nhớ lớp cũng đi học lên cho giống các em nhỏ haha
nên chủ đề nè chị ủng hộ nha
thực ra chị nghĩ kinh nghiệm hiệu quả cũng tùy phương pháp trên từng người thôi à
chúng ta tham khảo từ mọi người nhưng phải biết đúc rút để áp dụng vào bản thân 1 cách hiệu quả nhất^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 16:09:56 | Xem tất
kinh nghiệm để vun vén hạnh phúc gia đình
kinh nghiệm để làm vợ, làm mẹ
đại loại mấy cái này thì thực tế với chị hiện giờ
và 1 tẹo chuyên ngành tài chính - ngân hàng
(mà chị cũng đã rửa tay gác kiếm 4, 5 năm rồi)
ủng hộ thread ý nghĩa của em
hy vọng đây sẽ là nơi chia sẻ những kinh nghiệm quý giá
để các em vượt qua những khó khăn, áp lực vấp phải với những môn học hiện tại

Bình luận

;)) hum nay e mới biết Ss được set staff roài chúc mừng Ss nhá.  Đăng lúc 23-1-2013 08:46 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 16:14:47 | Xem tất
wrong83 gửi lúc 2-1-2013 15:38
Ghế gỗ cũng được

Giờ kinh nghiệm của mình chỉ là nuôi dạy con ăn nhi ...

=))
Nàng này chắc giống mình. Bây giờ thì chỉ có share kinh nghiệm nuôi con khỏe dạy con ngoan chứ học hành thi cử các cấp còn nhớ gì nữa đâu. Cho dù nhớ thì thời buổi bây giờ các em học cũng rất khác mình 15 năm về trước rồi.
Tuy nhiên bây giờ với sự phát triển của thông tin, có vài tips mình nghĩ là có thể áp dụng:

* Học theo kiểu mind-map
* Tìm hiểu thông tin bổ sung từ google
* Với một vấn đề cố gắng định dạng phương pháp giải quyết trước khi thực hiện.

Lấy ví dụ như câu hỏi em gì ở trên: hình học rất khó hiểu.
Em hãy tự trả lời các câu sau:
* Hình học có những dạng bài nào?
* Những thủ pháp nào đã được sử dụng để giải bài toán? (kẻ thêm đường, kéo dài một đoạn, ứng dụng đại số vào hình học, ...)
...
Để trả lời câu hỏi, cách tốt nhất là nghiên cứu vài bài giải mẫu =)) càng giải nhiều càng dễ nhận biết cách thức giải và tổng kết cách làm hi hi tóm lại là cái gì cũng cần thời gian.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 16:39:49 | Xem tất
braking_heart95 gửi lúc 2-1-2013 15:33
tem ^^

mục này hay quá

ss chẳng hiểu sao hồi xưa ss học hình học lại tốt hơn đại số

Mọi người cứ bảo là nhìn vào hình học cứ như nhìn vào mặt phẳng hay bức vách ý

Nhưng ss lại cứ thấy nó đa chiều sao ý

Hay là tại ss thâm nho thù lâu nhớ dai nên cứ nhìn vào mặt sau của vấn đề, hì hì.. đùa tí xíu thôi

Giờ ngẫm lại hình học, theo ss, em xem hình ý, em thử nhắm mắt vào rồi thử tưởng tượng ra trong suy nghĩ của mình có ra cái hình mà mình vẽ ko, có đầy đủ các đường, cạch, tia, góc ...Tưởng tượng ra thế ta sẽ hiểu hơn về hình

Còn cái hình học ko gian ý, em cũng thử cách làm tương tự xem. Nhất là em nhìn vào đồ vật thực tế ý, vd em nhìn vào cái cầu thang chẳng hạn, em nhìn và thử tưởng tượng xem em đứng ở góc nào mà các đường cạnh ko trùng vào nhau, rồi tự tưởng tượng ra nếu mình đi lên cầu thang đó thì mỗi bước chân của mình đặt lên các mặt phẳng thế nào

Rồi dần dần sẽ hình dung ra hết các hình vẽ trong hình học thôi

Bình luận

tk ss ^^  Đăng lúc 2-1-2013 04:52 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 16:45:19 | Xem tất
Lộng_Nguyệt gửi lúc 2-1-2013 16:14
=))
Nàng này chắc giống mình. Bây giờ thì chỉ có share kinh nghiệm nuôi con khỏe dạ ...

mình cũng thấy nhà mình nên có thread cho các bà mẹ tám về con

nhưng tại mình thấy trong kites toàn mem trẻ thôi, thế hệ mình già cỗi rồi, sợ lập thread cũng ít mem nên thôi

con nàng lớn chưa thế

có nên lập thread chia sẻ kinh nghiệm học tập của các con của mem kites ko nhỉ^^

Bình luận

he he, hay là nàng lập topic đê :P Baby nhà mình 5 tuổi rồi, còn thằng ku em năm nay lớp 6 nên mấy năm qua là cũng giáo viên văn tiếng việt toán English suốt ý hi hi  Đăng lúc 2-1-2013 05:32 PM
k 888 trong này nha các chị ;))  Đăng lúc 2-1-2013 04:46 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 17:13:31 | Xem tất
À những phương pháp học phù hợp trước h lăn tăn lắm

Ai dè đi nhà sách thấy có cuốn sách kia hay cực, đọc và áp dụng theo thử thấy hiệu quả, tuy ban đầu có phần ko quen lắm với cách học mà trong sách đề cập đến ( nhất là phần vẽ Sơ đồ tư duy á, may mà giờ quen rồi :)).

Mn ai chưa biết cuốn sách " I Am Gifted, So Are You" của tác giả Adam Khoo thì hãy tìm đọc nhanh, ko sẽ hối hận suốt đời đó. 100% nhé :)

Mọi phương pháp và kĩ năng học tất cả các môn, các lĩnh vực đều được nói rõ trong này . Thích nhất là phần "Trí nhớ siêu đẳng" trong sách .Chúc mn thành công ^_^

PS : Gía 1 cuốn hiện giờ cỡ >100k nhưng có thể search google để đọc online nhưng nghĩ mua về nhà đọc thì hay hơn, vì trong đó có bài tập nữa :). Ngoài ra còn có bộ cùng tác giả tên là " Làm chủ tư duy thay đổi vận mệnh" cũng okie lắm, mn ai có hứng thú thì tìm đọc

Bình luận

sách đấy tên tiếng việt là "tôi tài giỏi, bạn cũng thế" có hẳn luôn một chương trình có tên tương tự  Đăng lúc 10-4-2013 11:51 AM
ôi cái quần =))  Đăng lúc 2-1-2013 05:44 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-1-2013 19:04:39 Từ di động | Xem tất
Mục này hay í. Năm mới Kites có thật nhiều chuyên mục hấp dẫn^^
Kinh nghiệm học tập của m thì cũng bình thường. Không có chi đặc biệt.
Giáo viên dạy bao nhiêu, giaó trình nhiều thế nào m cố gắng học đủ hết, đến ngày thi.  khỏi lo bị tủ đè hjhj.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách