Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Portkey
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2011] [Oscar Nominee] The Descendants - George Clooney (Vietsub Completed)

[Lấy địa chỉ]
11#
Đăng lúc 5-4-2012 17:48:36 | Chỉ xem của tác giả
Mấy cái phim đề cử oscar xem khó hiểu
Hy vọng phim này không như thế                                    
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 11-4-2012 11:22:52 | Chỉ xem của tác giả
Trong các phim được đề cử năm nay may mắn mình đã được xem 3 phim. The Help đầu tiên, tiếp đó đến Midnight in Paris, và mới hôm qua là The Descendants, còn The Tree of Life đã down về nhưng xem chừng chưa có hứng xem. Có đọc một số review trước đêm trao giải thì The Descendants và The Artist một 9 một 10. Ví von thì The Artist giống một người tình, còn The Descendants thì tạo cảm giác như một người chồng, cũng như câu chuyện mà phim đề cập. Tiếc là chưa xem The Artist để có thể so sánh (về cảm giác yêu thích thôi nhé ^^), nhưng chủ quan vì đã xem The Descendants rồi nên thích phim, cảm động vì phim và cười cũng vì phim.

Với mình thì các phim được đề cử Oscar xem không khó hiểu, thậm chí nó rất đời. Nói đến khó hiểu, gây sốc thì thường không lọt Oscar mà đa phần ở các LHP châu Âu. Các phim năm ngoái cũng rất gần gũi, có Black Swan mang hơi hướng psychological/thriller/horror nhưng cũng rất tuyệt vời. The Descendants cũng rất đời. Như năm ngoái cũng có một phim về đề tài gia đình cũng được đề cử Oscar mà mình vô cùng tâm đắc và ám ảnh là The Winter bones (có em Jennifer Lawrence vào vai chính, h em ấy đang rất hot với The hunger games ngoài rạp).

Mình thích cách mở đầu phim, lời dẫn theo kiểu "Thiên đường thuở ban đầu, hoang đường điểm cuối". Cuộc sống của bất kì ai cũng đều có những khó khăn, sầu muộn  riêng, không thể nhìn ở vẻ bề ngoài rằng con người kia đang ở Hawaii, Maldives hay thậm chí Thiên đường mà nghĩ họ hạnh phúc viên mãn. Chuyện vợ chồng, cha mẹ, anh chị em cảm thấy cô đơn, lạc lõng ngay trong chính gia đình mình chẳng phải điều hiếm thấy, nhất là ở một nơi như nước Mỹ. Mình nhớ có ai từng nói New York là nơi đông đúc nhất và cũng là nơi cô đơn nhất, dù xung quanh là hàng trăm người đang đi bên bạn nhưng cũng chẳng khác gì bạn đang bước trên con đường độc đạo.

Mình chưa bao giờ để ý đến Geogre, dù anh rất nổi tiếng, nhưng xem phim này xong sẽ là fans của Geogre. Thích ánh mắt, cử chỉ của anh khi lúng túng không biết cách nào để chăm sóc hai đứa con, khi phát điên lên (nhưng vẫn kiềm chế...kiềm chế nào) khi biết vợ ngoại tình. Khúc hai bố con đến gặp gã Speer làm mình cười quá, chưa bao giờ có kiểu "sờ gáy", "đánh ghen" duyên đến vậy. Lúc xem cứ ngờ ừ rồi Matt sẽ cho tên kia 1 đấm thôi, nhưng từ đầu đến cuối Matt luôn là một người chừng mực, vị tha nữa. Nào có ông chồng nào đến gặp nhân tình của vợ ko phải để đánh ghen, cho hắn mấy cú đấm, mà là bảo hắn "vợ tôi sắp chết rồi, anh đến nói lời từ biệt vời cô ấy đi". Chắc Matt cũng cảm thấy có lỗi, vì anh mải lo công việc mà để vợ anh cô đơn.

Mình cũng thích mấy đứa trẻ. Nhìn qua thì toàn thuộc thành phần bố láo, hay nói bậy, suy nghĩ kì quái, khó gần... nhưng kì thực sống rất tình cảm. Tình cảm gia đình trong phim như mạch nước ngầm, len lỏi chảy, êm dịu mát lành, không cần những lời lẽ to tát như Con yêu bố, Bố yêu con, chỉ cần nhìn cách họ chăm sóc nhau, nhìn nhau, thậm chí ngồi xem tivi, ăn đồ ăn vặt, cùng đắp với nhau 1 chiếc chăn và nằm ườn trên salon mà thấy cuộc đời thật đẹp lắm thay!

Bình luận

Chị qua down film ùi đây, đọc comm của em lại càng có nhã hứng lắm đấy :P  Đăng lúc 22-5-2012 09:33 AM
Bài viết thật hay, xem xong phim rồi đọccomt của bạn thấy rất tuyệt. Thanks  Đăng lúc 25-4-2012 09:41 PM

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
doadoylo + 5 Cảm ơn bạn
katty_cat + 5 Bài viết hữu ích ^^
Portkey + 5 thanks bạn :)

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 27-4-2012 12:02:42 | Chỉ xem của tác giả
AAAAAAAA.... Có mf rồi phải down ngay mới được... Chờ phim này lâu lắm rồi...{:402:}

Bình luận

Bạn đọc quy định box nhé, k spam thế này ^^  Đăng lúc 27-4-2012 11:46 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
Đăng lúc 1-5-2012 07:49:08 | Chỉ xem của tác giả
Mình down về xem phim này lâu rồi nhưng bây giờ mới chiến thắng được bệnh lười để lên comment đây. ^^
Mình khoái mấy nhân vật trong phim này vô cùng. Ai cũng dễ thương. Nhất là con bé Scottie. ^^
Lời thoại sâu sắc, diễn viên đỉnh, cảnh Hawaii rất đẹp, tình huống đưa ra rất thú vị đến nỗi vừa đọc sơ nội dung mình đã muốn coi ngay. Mình rất bất ngờ về diễn xuất của George Clooney vì trước giờ chỉ toàn thấy chú ấy lịch lãm sang trọng. Không ngờ trong phim này chú ấy lại dễ thương đến thế. ^^
Phim đoạt giải thưởng năm nay rất hay. Mình chưa coi The Artist và Hugo nhưng The Descendants, Midnight In Paris, The Help, Drive, Shame đều rất hay.
Cám ơn các bạn đã dịch phim này. Chúc mọi người một ngày tốt lành. ^^

Bình luận

Hehe XD  Đăng lúc 1-5-2012 03:09 PM
Cảm ơn bạn :)  Đăng lúc 1-5-2012 01:11 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 1-5-2012 15:06:41 | Chỉ xem của tác giả
Mình vừa xem film này xong. Đã down từ lúc kites đăng link, nhưng phải khi đi xem The Avengers vìa, nhìn thấy trailer và ngày công chiếu thì mình mới về nhà lục lại, bật lên và nằm dài xem 1 mạch. Những film gia đình như thế này thường không có cốt truyện quá phức tạp và quan trọng hóa. Descendant cũng vậy, có nội dung bình thường, tình tiết đều đều và ít cao trào nhưng khiến khán giả cứ dõi mắt theo, đến credit nhảy lên mới cam tâm nhấn nút tắt.

Chủ đề chính hoàn toàn dễ hiểu và khá phổ biến trong xã hội hiện đại: ngoại tình. Vấn đề ở chỗ, trường hợp trong film đến với người chồng thật buồn cười, dạng cười méo mó cả khuôn mặt ấy. Chuyện một chiều và theo lời dẫn của Matt. Người ta thấy anh không có cơ hội để cứu vãn mối quan hệ vợ chồng nhiều mâu thuẫn của mình, dù cô quen thằng đàn ông khác thì anh vẫn phải im lặng, bởi thực tế  cô vợ khiến anh vừa yêu vừa đau kia đang nằm chờ chết. Matt cũng không được quyền nổi điên làm loạn hay tra hỏi gì Eliz, như anh bảo với Alex khi lần đầu cô bé về gặp mẹ, Chuyện trách móc sẽ nói sau, giờ phút này chỉ có thể nói lời hay ý đẹp thôi, biết đâu đây là những lời cuối cùng Eliz nghe được. Một phần lỗi đến từ anh, rõ ràng là vậy. Matt yêu Eliz, nhưng lại không hoàn thành đúng trách nhiệm người chồng, quá bận việc bên ngoài. Mà dường như anh tin tình yêu của vợ cũng vĩnh cữu, là vốn dĩ phải như thế, vậy nên từ sáng đến tối chăm chăm ra ngoài kiếm tiền.Tình yêu vợ chồng mà 1 bên tích cực, bên còn lại hưởng thụ, thì sẽ phát sinh vết nứt theo thời gian. Người bỏ ra nhiều thì chắc chắn sẽ nhanh chóng mệt mỏi và đuối sức. Nhất là đối với phụ nữ, rất cần yêu thương che chở. Đứng nói người lớn, đến con nít còn lơ đẹp. Bé Scottie á, 7 năm trời, từ 3 tuổi đến 10 tuổi hiếm khi thấy hình bóng cha, được cha quan tâm chăm sóc, toàn là nhờ mẹ cả. Cô chị Alex thì đi vào trường tư. Gia đình j mà thế này nhỉ ^^!

Film này nhẹ nhàng, từ đầu chí cuối. Mối quan hệ vợ chồng, cha con, anh em, bạn bè, cả tình địch đều hóa giải đến mức dễ chịu nhất. Như Eliz lỡ cắm sừng Matt, anh khóc, anh đau, nhưng anh không hận 2 người bọn họ. Anh đến tìm tên Brian, lịch sự và bình tĩnh nói chuyện. Ngay cả vấn đề tế nhị và khó chấp nhận với một người chồng, một người đàn ông, là việc vợ mình dẫn tên đàn ông khác qua đêm trên chính giường ngủ của họ. Matt cao thượng và vị tha đến ngưỡng mộ, ngay cả Alex còn bực tức, điên máu lên vì việc làm sai của mẹ mình. Nhưng anh thì bỏ qua hết cả, vì có ích gì khi truy cứu và lên án Eliz lúc này, cô không còn sống dc mấy ngày, nằm thực vật, bất động toàn thân. Đến phút cuối, anh vẫn giữ hình tượng con gái ngoan hiền,, "good girl" trong lòng cha mẹ vợ. Tình cảm cha con giữa Matt, Alex và Scottie cũng đáng yêu  không kém. Tuổi 17 bốc đồng, như ngựa hoang không cương, nhưng cũng chỉ sau vài câu thoại điên điên bậy bạ, thì Alex vẫn ngoan ngoãn trở về vai trò con gái tốt, người chị hiền lành. Cô quan tâm và trân trọng gia đình này, mình và những khác giả theo dõi bộ phim đều cảm nhận nhận được. Quyết định không bán đi đất tổ, khi cách thời gian xung công nhà nước chỉ vài năm. Tưởng rằng Matt sẽ hứng lấy sự phẫn nộ của bà con, bạn bè và đối tác. Nhưng không, anh nói với họ, kiện tụng chỉ làm anh và mọi người xích lại gần nhau thêm mà thôi. Và tất cả bọn họ đều chấp nhận hành động có thể xem là phiêu lưu mạo hiểm của Matt. Lòng tin mang đến sức mạnh kỳ diệu ở thời khắc đó.

Hìhì, chắc là vì đạo diễn chăm chú nhiều chi tiết bình dị và gần gũi, nên khi xem, mình xảm thấy thư thái rất nhiều. Những chi tiết ngoại cảnh đại dương mênh mang, lấy một góc rộng rất hùng vĩ. Cận cảnh hơn, là hình ảnh con người với trang phục hoa hòe nhưng thoải mái đặc trưng của quần đảo Thái Bình Dương nổi tiếng thế giới này. Buồn cười với câu thoại Matt nói đầu film, đại loại là: Đừng xem họ mặc trang phục tầm thường mà coi nhẹ, toàn là đại gia nắm giữ của cải khổng lồ ở cái xứ này đấy. =))

Thanks SubT đã mang đến cho mọi người bộ phim thú vị và đặc sắc như vậy nhé. Hè đang tới, nóng bức mà gặp phim nào cũng thế thì còn gì hạnh phúc bằng XD

P/s: Ôi, chẳng cần bàn đến diễn xuất của G làm gì, phim này như món điểm tâm, wá dễ xơi với anh :))

Bình luận

Hihi, chắc chắn rồi, mình đang down, toàn idol mình thik ko <3  Đăng lúc 1-5-2012 03:15 PM
Vậy thì đừng bỏ qua Carnage, down & xem ngay đi ^^  Đăng lúc 1-5-2012 03:11 PM

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +13 Thu lại Lý do
shinemy1987 + 5 :X
Portkey + 5 :)
katty_cat + 3 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 2-5-2012 00:07:54 | Chỉ xem của tác giả
Mình down link mediafire. Sao lúc join files = FFSJ nó đòi phải nhập password vậy? Password là jì vậy? Thanks.

Bình luận

Pass là kites.vn nhé, khi nhập pass hãy tự gõ chứ đừng copy & paste.  Đăng lúc 2-5-2012 12:15 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 2-5-2012 14:32:07 | Chỉ xem của tác giả
Hư, hnay trời nóng wá, cuồng lên tìm hình film này post lên cho mọi người xem
Dòm ảnh thôi cũng thấy bớt dc tý mồ hôi
Hình khá nặng, nhưng load xong rồi thì xem rất thik
Ba cha con nhà King. nam thì đẹp trai, gái thì xinh xắn

allmoviefoto
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 2-5-2012 14:34:22 | Chỉ xem của tác giả

Thôi, mình té đây *thở phì phò* chúc chủ thớt đắc khách nhé, mình mới rủ rẻ dc 1 chị xem film đó

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
Portkey + 3 cảm ơn bạn :)

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 7-5-2012 21:44:34 | Chỉ xem của tác giả
Đã lâu không được xem phim hài rùi hum nào phải ra mạng sớm cắm máy ngồi down về xem mới được. Vừa xem lại thời lượng của phỉm rùi có lẽ thay đổi chiến thuật thui. Xem online vậy. Không biết nhà mềnh có link xem online của phim này không nhỉ up lên cho những bà con không có điều kiện xem trực tiếp lun đỡ phải down về cho mệt.
trông dung lượng cũng hơi nản đó hơn 2G đối với mình nếu có máy thì là chuyện bình thường. Nhưng ngồi ở mạng là cả một vấn đề đó. Mất công down về rùi xem được có mỗi một lần rùi để mất đi thì phí lắm.
Mong ST sớm cho phim lên youtube để cho bà con xem cùng với nhé

Bình luận

1. Có box Movie online, bạn qua đó coi. 2. Bản quyền phim E rất gắt, post lên utube có mà đi cả account, mà mem cũng chẳng ai xem được.  Đăng lúc 7-5-2012 09:49 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 8-5-2012 14:18:08 | Chỉ xem của tác giả
Bộ phim tâm lý nhẹ nhàng, lắng đọng cảm xúc, cảnh quay đất Hawaii tuyệt đẹp và hoang sơ.
Yếu tố gia đình là chủ đạo của bộ phim, dù không phải là gay cấn hành động như cũng đủ để người xem suy ngẫm. Tai nạn của người mẹ cũng là hồi chuông cảnh tỉnh, là lời kêu cứu hàn gắn gia đình tưởng như đã tan tác. Ngoài ra sự thiêng liêng của dòng tộc gắn liền với mảnh đất quê hương cũng được truyền tải một cách ý vị.
George luôn là diễn viên kỳ cựu, xuất thần, chuyển tải ý nghĩa chỉ bằng một ánh mắt. Yêu chú ấy nhất!
Hôm nào sẽ chiếu cho cả nhà mình xem.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách