Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: jjno1
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hiện Đại] Năm Tháng Là Đóa Hoa Hai Lần Nở | Đường Thất Công Tử (HOÀN)

[Lấy địa chỉ]
61#
Đăng lúc 18-7-2012 12:04:21 | Chỉ xem của tác giả
Tần Mạc “ Tống Tống, Nếu có một ngày tôi phản bội em, làm tổn thương em, tôi sẽ trao hết tài sản của mình cho em.”

Anh thở dài: “Em tức giận với bọn người Lâm Kiều, có thể nhấn chuông kêu y tá mời họ ra ngoài. Nhưng nhìn xem em đã làm gì? Tống Tống, cho dù trong hoàn cảnh nào cũng không được làm tổn thương bản thân mình, chỉ có những đau đớn của em là không ai có thể giúp em gánh chịu, tuy rằng anh rất muốn, nhưng ngay cả anh cũng không thể.”

Vừa đọc xong TT nầy, văn phong của đường thất quả thiệt vui nhộn, tư duy của nhan tống cũng thiệt là đặc biệt, cô là là một đóa hoa nở hai lần, lần thứ nhất tình yêu nở vì tần mạc,  cô cũng như các cô gái trẻ, bòng bột, nông nỗi, sôi động khi còn là  một cô gái 16, 17 tuổi, cô thầm yêu tần mạc ở tuổi 23, nhiệt huyết tình yêu nồng cháy khiến giữa cô và tần mạc nẩy sinh quan hệ và rồi tần lãng chào đời dưới sự không ngờ của cô...cô vì hiểu lầm tần mạc yêu mình vì trách nhiệm mà rời xa anh để rồi số mệnh an bầy cô gặp tai nạn rồi quên anh sạch sẽ rồi sinh ra tần lãng...cơ mà cô cũng không máy bận tâm đi tìm hiểu khóa khứ chỉ sợ sẽ đào bới thêm một bi kịch ở tuổi 16 sinh con trước khi mất trí của mình, cô có câu hỏi, có hổ thẹn và hoài nghi về con người trước kia của mình nhưng cũng nhanh chóng lao vào mối tình yêu thầm lâm kiều  để rồi tình yêu của cô lại nở rộ thêm một lần nhưng kết cục chỉ là sai người, sai thời gian rồi dẫn tới thảm kịch...trước khi mất đi trí nhớ cô đau lòng vì cái chết của tần mạc ôm theo tuyệt vọng ra đi vì gia đình không chấp nhận cô mang bầu khi tuổi đời còn quá trẻ... khi đọc cứ nghĩ tới nếu cô không mất đi trí nhớ thì cô có thể đọng lòng thêm một lần và bông hoa tình yêu có thể thản nhiên nở rộ với lâm kiều không, một câu cứ làm mình suy nghĩ, có lẽ cô ở tuổi 16 sau biến cố đó cô sẽ trưởng thành sớm hơn nhưng vận mệnh khiến người phải đau lòng khi cô thực sự đã quên đi quá khứ từng có một người như tần mạc xuất hiện mà kết tinh tình yêu của họ là tần lãng chào đời.

Lâm kiều cũng yêu cô nhưng đúng như lời cô nói, cô nhìn không thấy, cô cảm giác không ra, và cô càng không có phúc để hưởng những quan tâm từ anh,  yêu anh tất cả chỉ là cây đắng và nước mắt, chưa một lần cảm nhận tình yêu, một lâm kiều hèn nhác, dám yêu nhưng không dám nhận càng không biết chuyên lòng rõ là một người không biết bản thân muốn gì, nước sông tuy cuồn cuộn nhưng anh lại không chịu uống một hớp để rồi hại mình hại luôn những cô gái bên cạnh...cũng khó trách có lẽ mình còn trẻ có nhiều việc thích nhưng không dám liều nên dễ dàng đánh mất...cũng có thể xuất phác từ tính của một từng người...

Tần  mac ở tuổi 32 chửng chạc trong tình cảm, nhận định bản thân biết mình yêu ai và làm gì để đem lại nụ cười cho người thương, gặp cô yêu cô lúc chưa trưởng thành và trưởng thành, anh ngỡ đã thực sự mất đi cô nhưng đã tìm lại được thì có gì để đáng chấp nhất nên anh khoang dung hết những khuyết điểm của cô cũng yêu luôn những khuyết điểm ấy,  anh yêu cô nên cũng chấp nhận cô đã quên anh, anh muốn cùng cô có một tương lai hạnh phúc và bắt đầu lại từ đầu, yên lặng chờ đợi cô, chờ cô trả xong món nợ tình từng vây vì khoảng đời mất ký ức của cô, anh ghen vì thời gian đã làm họ lạc mất nhau để có thêm một lâm kiều ở giửa họ..anh không thể trách tất cả chỉ do vận mệnh...cô lại một lần sau bao nhiêu đau thương vì tinh yêu lại vì anh có thể yêu thêm một lần, cô từng vì yêu lâm kiều để tuyệt vọng vì tình yêu nhưng tần mạc lại khiến cho bông hoa tình yêu đầy sâu bọ sấp chết nhưng lại tái sinh thêm một lần

Họ đã bỏ lỡ nhau 8 năm, cuối cùng cũng biển cực thái lai, người hữu tình được kết tóc se duyên, cô lại nhớ được cô yêu anh bao sâu sao lại để mất anh thêm một lần, "Em yêu anh" đơn giản nhưng như vậy đã quá đủ để kéo một tần mạc sấp đính hôn quay lại bên cô, anh chỉ rời đi nếu cô nói "Em không yêu anh"

cảm ơn bạn đã post một TT rất hay

Bình luận

Tần Mạc cơ mà ?...  Đăng lúc 4-11-2013 11:01 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

62#
Đăng lúc 19-7-2012 22:04:18 | Chỉ xem của tác giả
Đây là bộ tiểu thuyết thứ 2 của chị 7 mà mình đọc. Truyện này cũng hay và mình đọc có cảm giác na ná như TSTT nhưng lại ko da diết được như thế. Đọc TSTT mình cảm nhận được tình cảm của Dạ Hoa cho Tố tố sâu đậm đến thế nào, dằn vặt đến đâu nhưng truyện này mình lại không cảm thấy được điều đó ở Tần Mạc. Anh yêu Tống tống 8 năm nhưng khi gặp lại tác giả không miêu tả sâu nội tâm nhân vật, tình tiết quá nhanh làm mình còn chưa kịp day dứt thì đã hết. Tám năm trước lẫn tám năm sau mình vẫn không cảm nhận được tình yêu sâu sắc của 2 người. Mà ngược lại thì quá thương cho Lâm Kiều, yêu một người việc gì mà phải hành hạ lẫn nhau như thế??? Vốn dĩ có thể có được nhau mà lại tréo ngóe để rồi hối tiếc cho 5 năm năm bỏ lỡ cả đời.
Đây có lẽ là bộ tiểu thuyết đầu tiên mà mình thích nam phụ hơn nam9. Có lẽ điều mình thích nhất ở truyện này là nhóc Tần Lãng
đó chỉ là cảm nhận của riêng mình. Ai fan a Mạc đừng ném đá mềnh   
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

63#
Đăng lúc 10-8-2012 21:17:03 | Chỉ xem của tác giả
Mình rất thích truyện này
Là fan cuồng của chị 7, mình thấy chị viết cổ đại hay hơn, nhưng truyện này cũng hay, sâu sắc. So với những truyện hiện đại gần đây mình đọc thì hay hơn hẳn.
Lười quá, bữa nào post cái review mình viết lên
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

64#
Đăng lúc 23-8-2012 20:37:02 | Chỉ xem của tác giả
UHm, văn phong câu chữ trao chuốt quá tuyệt vời ko còn từ gì để diễn đạt cái hay ấy, nhưng có một vài điều khó hiểu về khoảng time cô iu TM, mang thai, sinh con và gặp gỡ LK...
Nếu mình là TM thì chắc sẽ ghen tức khi thấy cô cương quyết chia tay anh và khi anh đi công tác cô luôn ở cùng LK, sự gần gủi ấy chỉ thích hợp cho những đôi yêu nhau, thấy mong lung tình cảm của NT dành cho TM quá, cô thật iu ai mình cũng chẳng cảm nhận được...nó sao sao í.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

65#
Đăng lúc 24-8-2012 16:41:14 | Chỉ xem của tác giả
lilweiwei gửi lúc 18-7-2012 12:04
Vừa đọc xong TT nầy, văn phong của đường thất quả thiệt vui nhộn, tư duy của nhan ...

Mình rất thích bình luận của bạn. ^^ Chín người mười ý, có người cho rằng tác phẩm này của Chị Thất không hay bằng các tác phẩm chị viết ở thể loại cổ trang; nhưng mình thì lại nghĩ hơi khác. Cảm giác truyện này không đề cập quá nhiều về chuyện tình sâu nặng giữa Tần Mặc và Nhan Tống, hay giữa mối tình câm lặng "dở dở ương ương" mà Lâm Kiều đã dành cho cô, mà có lẽ Chị Thất muốn đề cập về nghị lực của của Tống Tống nhiều hơn. Trải qua sóng gió, khi mọi việc không còn gánh vác nổi, cô vẫn phải vùng dậy, bước qua những khổ đau để đối mặt với hiện thực, để chăm sóc gia đình mình. Nên cái cô cần là một bờ vai vững chắc, là sự chăm sóc cả đời, là sự chấp nhận mọi khiếm khuyết của cô như Tần Mạc đã dành cho cô, chứ không phải là sự úp mở chẳng rõ là yêu hay không yêu của Lâm Kiều. Có lẽ, cô không đủ thời gian, không đủ kiên nhẫn và nghị lực để đi kiểm chứng tình yêu của Lâm Kiều. Tôi rất thích giọng văn trong tác phẩm này của Chị Thất, cách chị miêu tả nội tâm và nghị lực của Tống Tống rất chân thực. Và, có lẽ, một chút thôi, nhắn nhủ sự vô tình của thời gian chăng?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

66#
Đăng lúc 9-9-2012 13:46:41 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
cocolavender gửi lúc 23-8-2012 20:37
UHm, văn phong câu chữ trao chuốt quá tuyệt vời ko còn từ gì để diễn đạt cái hay ấy ...

Mình cũng thấy như bạn vậy, chưa cảm giác đc nhan tống yêu ai thì đã hết truyện rồi T.T
Hơn nữa nhân vật tần mạc và chuyện quá khứ cũng ki đc nhắc đến nhiều
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

67#
Đăng lúc 8-11-2012 23:24:56 | Chỉ xem của tác giả
MÌnh không thích truyện này bằng THập lý đào hoa hay Hoa tư dẫn không phải vì mình ấn tượng với truyện cổ của tác giả mà là vì mình không thích các nhân vật , tất cả. Các nhân vật trong đây đều như đẩy bản thân đến con đường cùng. Tại sao họ lại không thành thật ít nhất là với bản thân mình. Họ lần lượt tổn thương mình và mọi người xung quanh. Họ dối lòng và dối cả với mọi người. Đau thương mất mát thật quá nhiều
May mắn là tác giả không đi chiều hướng ngược nếu không chắc chắn là bị gắn mác "mẹ kế " rồi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

68#
Đăng lúc 17-6-2013 20:52:02 | Chỉ xem của tác giả
Truyện này hay,nhẹ nhàng.
Thích cách Đường Thất miêu tả tính cách,ý chí và nghị lực của Nhan Tống. Từ lúc là cô bé 18 tuổi yêu chàng trai 23 tuổi đến khi trưởng thành.
Đọc xong mình cảm thấy thương cho Lâm Kiều,nếu như anh có thể nói rõ ràng với Nhan Tống thì tốt biết mấy,có thể kiên cường theo đuổi tình yêu này thì 2 người đã có thể hạnh phúc bên nhau.
Mình thật muốn có thêm phiên ngoại cho Tần Mạc và Nhan Tống,mình cũng rất thích Nhan Lãng,thằng bé rất giống cha.
Cảm ơn bạn nhiều.

Bình luận

làm mình hết hồn ToT cảm ơn bạn ^^  Đăng lúc 24-10-2013 03:46 PM
mình nghĩ NT chỉ dùng cách gọi thân mật như thế thôi, như lúc ban đầu lúc 2 ng mới quen nhau, có thể là trêu chọc TM.  Đăng lúc 23-10-2013 10:50 PM
tsao NT lại gọi TM là 'anh trai' vậy ????!!! "Làm sao bây giờ, anh trai, không có anh em không sống nổi nữa"  Đăng lúc 23-10-2013 11:35 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

69#
Đăng lúc 27-8-2013 21:22:19 | Chỉ xem của tác giả
thiệt sự là…. cái chị 7 này đúng là nhân tài viết truyện cũng là nhân tài đào góc tường rồi bỏ trốn… cái truyện này ss viết chắc là lúc đang phấn khởi khi dc ăn MC Donanl đây mà… truyện hay thế mà ko mở ra thêm….. tự nhiên thiếu muối thiếu mắm …. thiếu + +… thật là quá buồn… nhưng ít ra cũng giải thích thêm cái vụ anh Tần đóng kịch đính hôn chứ… tự dưng bỏ lửng…. tuy rằng suy ra thì hiểu nhưng mà phải thật yêu văn chương và hiểu thiếm 7 thì mới suy dc...
truyện dc viết hài theo lối của thiếm 7 ko chê vào đâu dc... nói chung là hay nhưng thêm nhiều ngoại truyện thì tốt...
thank bạn nhé...
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách