Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: caothuyduong95
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hiện Đại - Xuất Bản] Nét Cười Nơi Ấy | Tình Không Lam Hề

[Lấy địa chỉ]
81#
Đăng lúc 13-3-2012 14:35:43 | Chỉ xem của tác giả
Chuyện này hay quá, mong bạn cố gắng post tiếp những chương tiếp theo. Đang đọc đến đoạn hay bỗng nhiên dừng lại một thời gian không đọc sau đọc lại sợ sẽ không còn theo mạch cảm xúc nữa.

Bình luận

cảm ơn bạn đã ủng hộ, các CTV đang tiếp tục post mà  Đăng lúc 14-3-2012 01:39 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

82#
Đăng lúc 14-3-2012 11:29:14 | Chỉ xem của tác giả
CHƯƠNG 22
Thật khác so với tiết trời ẩm ướt ở London ,Thẩm thanh vừa ra khỏi sân bay đã được những tia nắng lóa mắt chào đón .Vẫn là đường phố và khung cảnh quen thuộc .Tòa chung cư màu xanh xám vẫn hiên ngang đứng đó .Cây cối ,cỏ hoa ,những người đang rảo bộ trên đường ....tất cả đều giống như những gì ngày xưa cô thấy mỗi khi tan ca trở về.
Thẩm thanh lên tầng 19 ,mở cửa phòng .Chiếc chìa khóa nhỏ xinh màu bạc cô luôn giữ bên người trong những ngày tháng ở Anh . Khẽ đẩy cửa ,Thẩm thanh đứng sững bên ngoài,thu hết khung cảnh vào tầm mắt . Căn phòng vẫn sạch sẽ gọn gàng ,đồ đạc đơn giản tinh tế vẫn nằm nguyên chỗ cữ .Chiếc rèm cửa màu xanh đậm khẽ lay động theo gió .Tất cả đều ko thay đổi,vẫn nguyên xi như cái ngày cô bay sang Anh .Thẩm thanh cúi xuống nhìn giá để giày dép ,đôi tông đi trong nhà của cô vẫn nằm đó ,bỗng cảm giác những ngày qua ,cô như chưa hề ơời khỏi nơi đây .
Xung quanh yên tĩnh đến kỳ lạ ,cửa phòng ngủ khép hờ .Thẩm thanh quẳng túi xách qua 1 bên ,từ từ bước tới .Sau cuộc điện thoại ở sân bay ,cô chưa liên lạc với Khuynh quyết .Thậm chí ,khi máy bay hạ cánh ,cô cũng ko thông báo cho anh biết .Không biết giờ này ,anh có nhà không?
Phòng ngủ sáng sủa ,rộng rãi ,rèm cửa kéo lên ,cửa kính nối liền với ban công mở toang .Gần cửa sổ có chiếc ghế nằm màu trắng sữa ,ly thủy tinh còn chút nước lọc đặt trên chiếc bàn tròn bên cạnh . Người mà Thẩm thanh đã thầm gọi tên không biết bao lần trên suốt hành trình về đến đây đang nằm bình yên trên chiếc ghế dài ,đôi mắt khép lại .
Khuynh quyết mặc chiếc áo dệt màu đen dài tay cổ chữ V,quần cotton đồng màu ,nằm trên chiếc ghế rộng ,có thể nhìn rõ thân hình cao gầy của anh .
Thẩm thanh đứng ngoài cửa một lúc lâu rồi mới cất bước tiến  lại gần .Thảm trải sàn mềm mại đến nổi ko gây ra bất kỳ một tiếng động nhỏ nào,nhưng cô cố gắng để hơi thở đừng quá mạnh ,vì sợ làm anh thức giấc .Khuynh quyết đang nhắm mắt ngủ ,vẻ mặt lạnh lùng xa cách đã giảm đi đôi chút ,cánh tay gác lên tay vịn ghế một cách thoải mái .Ánh mặt trời ngoài ô cửa sổ  chiếu lên cả thân hình anh ,đến cả các kẽ tay cũng phủ một màu vàng nhạt .
Thẩm thanh nhẹ nhàng quỳ xuống bên cạnh,đôi mắt mơ màng ngắm nhìn Khuynh quyết ,gương mặt anh tú ,thân hình hơi gầy ,ngón tay thon dài ,bàn tay với đường vân rất đẹp .....
Đã rất lâu rồi cô và anh không ngồi bên nhau bình yên thế này ,những ngày tháng êm đềm trong quá khứ hiện về khiến người ta nhớ thương day dứt... Cô ko kiềm chế nổi mình ,nhẹ nhàng ôm Khuynh quyết ,để gương mặt mình áp sát vào lồng ngực ấm áp của anh . Khuynh quyết giật mình,hai mắt ơở to lộ rõ đôi đồng tử cô quạnh như hồ nước sâu ,từ từ đưa tay nắm chặt bàn tay đặt lên bụng anh ,giọng nói nhẹ như gió thoảng :"Em về rồi ".
Đô mắt anh rưng rưng lệ ,Thẩm thanh vẫn vùi vào ngực anh ,khẽ gật đầu.
Em về rồi....
Câu nói ấy ,Khuynh quyết đã đợi từ rất lâu rồi.....
Hai người cùng yên lặng .Mãi sau ,Khuynh quyết sững sờ hỏi :
"Em khóc sao?"
Các ngón tay của Thẩm thanh khẽ động đậy ,cô ngẩng đầu lên ,chỉ biết khóc trong im lặng .Ánh dương ngoài cửa sổ vẫn rực rỡ huy hoàng ,trong ánh nắng bờ môi anh vẫn nhợt nhạt như thiếu máu .Thẩm thanh không nói nên lời ,chỉ im lặng nhìn Khuynh quyết ,rồi từ từ cúi mặt đặt lên môi anh một nụ hôn ....
Chỉ là nụ hôn ngọt ngào trong yên lặng ,vậy mà anh và cô phải đợi lâu đến như vậy..Anh đưa tay vuốt nhẹ những lọn tóc của Thẩm Thanh ,cử chỉ và cả cảm giác quen thuộcc ngày nào lại tái hiện .
Rất lâu sau ,Khuynh quyết mới khẽ hỏi :"Sao em lại vội vã trở về đây như thế?"
Vì nhiều ,rất nhiều điều....Thẩm thanh thầm nhủ.
Vì cô còn nợ lời giải thích ,thiếu anh 1 câu xin lỗi và vì câu "Em yêu anh " bị đánh mất .
"Anh...bây giờ muốn nghe em giải thích không?"Cô ngồi thẳng dậy ,những giọt nước mắt vẫn còn vương trên gò má ,"nghe em nói lý do ngày đó rờ xa anh".
Vẫn nắm chặt bàn tay lành lạnh của cô ,anh gật đầu .Cuối cùng Thẩm thanh cũng muốn nói ra ,anh có lý do gì để không nghe chư?
"Ba mẹ ly hôn từ khi em còn rất nhỏ .Quan hệ của hai người không tốt ,rất hay có xích mích .Khi đó em mới 3,4 tuổi nên ba mẹ luôn nghĩ em còn quá nhỏ ,không hiểu cũng ko thể nhớ được chuyện gì .Thực ra cho đến khi lớn lên ,em vẫn chưa từng nói với ba ,lần cuối cùng hai người cãi nhau gay gắt nhất,em đã đứng sau nghe lén từ đầu đến cuối...."
...Buổi tối hôm ấy ,ba mẹ cô vốn ít nói chuyện với nhau ,lại cãi vã khủng khiếp trong phòng ngủ .Ấm chén ,đồ đạc đều bị ném vỡ khắp sàn nhà .Thẩm thanh ngủ trong phòng nhỏ gần đó ,bị tiếng ồn đánh thức nên đạ đi tìm ba mẹ .Qua khe cửa,cô thấy ba đang hằm hằm tức giận ,còn mẹ rất mệt mỏi .Qúa sợ hãi,Thẩm thanh không dám bước ra ,chỉ lén đứng nhìn sau cánh cửa .
"Lúc đó ba em hỏi ,có phải em không muốn gia đình này nữa?.Mẹ vừa khóc vừa gật đầu.Ba lại hỏi "Còn Thẩm nhi?em cũng để mặc con bé sao?"...Em nhìn mẹ qua khe cửa,dù chưa hiểu rõ mọi chiện nhưng cũng bắt đầu lo sợ .Phải rất lâu sau mẹ mới gật đầu! Mẹ chỉ nói "Em không thể mag Thanh nhi theo được..."Mẹ cứ lặp đi lặp lại em cũng dần hiểu ra ,mẹ muốn rời bỏ em và ba không bao giờ muốn trở lại nữa .Sau hôm ấy ,mọi thứ bình yên trở lại  .Nhưng ngày hôm sau,mẹ đưa em đến nhà trẻ ,hôn em rất lâu ,mẹ nói "Thanh nhi phải ngoan ,nghe lời ba ,mẹ không thể ở bên Thanh nhi được nữa ,nhưng nhất định sẽ thường xuyên đến thăm con ,Thanh nhi đừng bao giờ quên mẹ nhé..."
Em ko biết đó chính là ly biệt ,cứ ngốc nghếch gật đầu rồi theo cô giáo vào lớp học ,cũng ko vẫy tay tiễn biệt .Sau này lớn lên em mới biết ba mẹ làm thủ tục ly hôn ,mẹ rời khỏi nhà và để em lại cho ba nuôi dưỡng."
Thẩm thanh bình tĩnh kể lại .Những ký ức xa xôi khiến người ta xúc động .Đôi lông mày Khuynh quyết nhíu lại ,anh kéo cô lên .Ghế nằm đủ rộng ,anh cố dịch người vào trong để cô ngồi xuống cạnh mình . Hai người ngồi sát bên nhau ,Khuynh quyết im lặng ,vòng tay ôm lấy bờ vai thon thả của Thẩm thanh . Thẩm thanh bất giác tựa đầu vào vai anh ,tiếp tục kể :
"Sau này ,ba gặp dì Ninh ,hai người thường xuyên gặp gỡ và nảy sinh tình cảm ,sau đó đi đến hôn nhân .Khi đó ba em từ chức ,tự đứng ra kinh doanh ,kinh tế ngày càng khá giả .Dì Ninh đối với em rất tốt ,hệt như mẹ con ruột vậy .Còn người mẹ đã sinh ra em thì rất ít khi gặp mặt .Bà ko giữ lời hứa thường xuyên đến thăm em .Có lúc rm hỏi ba tại sao ba mẹ ly dị ,ba ko muốn trả lời .Lâu rồi,em ko muốn hỏi thêm gì nữa ."
Nói đến đó ,coi như một đoạn hồi ức đã kết thúc .Thẩm thanh im lặng ,nghĩ ngợi rất lâu rồi mới chậm rãi nói tiếp :
"Năm ngoái em đến dự đám tang dì Ninh ,đem những di vật của dì đi đốt .Trong số đó có rất nhìu thứ ba để lại .Mấy chụ năm ông ấy đều giữ thio1 quen viết nhật ký ,vì thế những quyển nhật ký ông để lại vừa dày vừa nhiều .Em tò mò mở ra đọc ,từ những trang viết sau khi em ra đời .Trong đó miêu tả rất tỉ mỉ về quá trình em khôn lớn ,cũng có nhiều điều mà em luôn muốn biết .Gi ọng thẩm thanh bắt đầu run run," Thì ra,nguyên nhân chủ yếu mà ba mẹ ly hôn là mẹ đã yêu một người khác,một người đàn ông đã có vợ...Một người thương nhân giàu có họ Hứa".
continue....
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

83#
Đăng lúc 14-3-2012 14:22:11 | Chỉ xem của tác giả
Kết nối những câu chuyện lại với nhau,đến giờ mọi thứ đã quá rõ ràng,sắc mặt Khuynh quyết tái nhợt,bàn tay siết chặt bờ vai Thẩm thanh hơn nữa :" Em nói ông ta họ Hứa."
Thẩm thanh nhắm mắt ,cơ thể cô như đông cứng lại :
"Đúng ,người mẹ em yêu chính là chủ tịch tập đoàn  Hứa thị .Hai người qua lại với nhau được năm năm .Lúc đó ,ông ta mới cưới vợ hai chưa được bao lâu ."
Thế sự thật khó lường .một năm trước,Thẩm thanh ngồi đó nghe Khuynh quyết kể lại câu chuyện về mẹ mình .Người mà anh vẫn nói là phá hoại hạnh phúc của mẹ con anh lại chính là mẹ cô!
Hứa khuynh quyết chìm vào suy tư ,chỉ có những ngón tay vẫn bấu chặt vào vai cô dần dần buông xuống. Thẩm thanh thấy toàn thân lạnh buốt .Lúc này,cho dù mặt trời vẫn chiếu sáng rực rỡ ,nhưng trước mắt cô toàn một màu xám . Qủa nhiên anh rất chấn động ! thậm chí còn khủng hoảng giống như lúc đầu cô nghĩ,tất cả đều ko thể tha thứ . Cô nghiêng đầu nhìn anh ,gương mặt trắng bệch ,đôi môi nhợt nhạt vẫn đang mím chặt và đôi mắt lạnh lẽo vô hồn .Cô đưa tay gạt những giọt nước mắt lăn dài trên má ,nước mắt cô rơi trong mấy tiếng đồng hồ vừa qua dường như còn nhìu hơn tất cả những giọt lệ của hai mươi sáu năm cộng lại .
Cô nhìn anh ,khẽ khàng :"Em thật sự ân hận lắm ,nếu lúc đầu ko bay sang Anh dự đám tang thì mọi chiện đã khác .Mà cho dù biết được chân tướng sự việc ,em cũng có thể giấu kín nó cả đời .Ngoài em ra,ko còn ai biết nữa .Nhưng rồi sau này em mới thấy ,em ko làm được ...Em không thể vờ như mọi chiện chưa xảy ra ,trở về và tiếp tục cùng anh hưởng cuộc sống êm đềm ....Cho dù đó là những ân oán của đời trước ,dù anh có thể ko bận tâm ,nhưng em ko vượt qua nổi chính mình".
Bàn tay thõng xuống ,mặc cho những giọt nước mắt tuôn rơi . "Cách đây rất lâu rồi em nghe người ta nói về "hiệu ứng bươm bướm ,rồi em nghĩ ,nếu mẹ em ko nhập cuộc thì mọi chiện ngày hôm nay sẽ khác  .Mẹ anh được sống hạnh phúc ,còn anh cũng ko nhất quyết phải sang tận Anh du học,ko học vẽ,ko mở triển lãm...Vậy thì,cũng chẳng có tai nạn nào cả..."
"...Cuộc đời của anh,cuộc sống của những người trong gia đình anh ,đều vì mẹ em mà thay đổi....Cái vòng nhân quả ấy ,sao em có thể tiếp tục sống bên anh?"
"Vì thế ,em mới chủ động rờ xa anh,đúng không?" Khuynh quyết quay đầu lại,vầng trán gợn những nếp nhăn.
"Không phải" .Thẩm thanh lắc đầu ,"Lúc đó lòng em rối loạn ,ko biết nói thế nào với anh .Tuy biết mình ko thể yên lòng được ,nhưng đều em sợ hơn chính là sau khi nghe em nói ,anh sẽ vĩnh viễn chấm dứt quan hệ .Cho dù lúc mẹ đi em còn rất nhỏ ,nhưng cảm giác bị người mình yêu thương nhất  bỏ rơi,càng lớn em càng thấm thía ,càng ngày càng khủng hoảng .Việc ly hôn của ba mẹ cuối cùng cũng tác động tới em .Man lâm nói em có thể mang đến cho người khác cảm giác ấm áp ,thực ra chỉ là em cố gắng để có thể trở nên như vậy .Với tình yêu em vẫn luôn hoài nghi,nhưng luôn cố gắng để điều đó ko biểu hiện ra ngoài ...Thực lòng em rất sợ,nếu mình buông tay thì tất cả hạnh phúc bỗng dưng biến mất .Vì vậy ,khi đó em chỉ muốn có chút thời gian suy nghĩ ,ai ngờ càng lâu càng do dự .Mãi đến khi gặp lại anh ,em mới phát hiện ra dù có bao nhiêu day dứt,bao nhiêu sợ hãi em vẫn muốn được ở bên anh...."
Tẩm thanh dừng lại,hít một hơi thật sâu rồi lại nói tiếp :
" Cho nên lần này ,trừ phi anh thực tình không thể tha thứ ,em sẽ mãi mãi ko rời xa anh nữa."
Trãi lòng hết những suy nghĩ ẩn giấu ,chất chứa bao lâu nay ,thẩm thanh chưa bao giờ thấy nhẹ nhõm đến vậy . Cô nghiêng đầu ,dù trước mắt còn khá mơ hồ ,nhưng những động thái trên gương mặt Khuynh quyết cô đều có thể nắm bắt - những chấn dộng ban đầu đã dần tan biến ,chỉ còn lại sự trầm mặc suy tư .
Cô thấy ko còn lo lắng nữa.
Thật  kỳ lạ,rõ ràng trước đó vì chuyện này mà cô day dứt ko yên,nhưng giờ nhìn gương mặt bình thản của anh ,cô lại thấy vững tâm trở lại .
Những áng mây trắng phía trời xa bồng bềnh theo gió .Căn phòng yên tĩnh ,nhưng sự yên tĩnh này ko đáng sợ .
Cô biết ,anh cần có thời gian .
"Hi !" Tiếng nói của kẽ thứ 3 phá vỡ bầu ko gian yên ắng .
Thẩm thanh quay đầu ,chỉ thấy 1 cô gái trẻ đứng bên cửa,vận đồ công sở,cười tươi như hoa .
"Xin lỗi!cửa ko đóng nên tôi tự ý bước vào." Cô gái nhìn Thẩm thanh nhún vai ,ko quên chêm lời ,"Tôi nghĩ có gõ cửa rồi đó!".
Thẩm thanh vẫn còn đang buồn bã thì Khuynh quyết bất ngờ lên tiếng trước :
"Cô Lâm ,xin đợi ngoài phòng khách."
"Vâng,vâng" .Nói đoạn ,cô gái thủng thẳng ngồi xuống ghế sofa.
Hứa khuynh quyết khẽ rủ đôi mi ,lần tìm bàn tay Thẩm thanh ,nhẹ nhàng nắm lấy ,"Em cứ ở nhà nghỉ ngơi đi ,,chuyện này chúng ta sẽ nói sau" ,giọng nói bình tĩnh như thể chưa có chuyện gì xảy ra.
"...Vâng" .Ngoài lời ấy ra, Thẩm thanh ko tìm được câu trả lời nào khác .
Vài phút sau , Thẩm thanh dõi theo Khuynh quyết và cô gái họ Lâm đang ra ngoài cửa .Lúc quay vào,nhìn thấy chiếc giường lớn mới thấy cơ thể mệt rã rời .Đã mười mấy tiếng cô ko được nghĩ ngơi ,số quãng đường đi chỉ nghĩ mọi việc sẽ diễn biến ra sao sau khi anh và cô gặp lại và nội dung trong máy ghi âm .Đúng rồi!Ban nãy cô quên hỏi anh .Tại sao xa cách bao lâu như vậy mà chiếc máy ghi âm đó lại nằm trong ngăn kéo phòng ngủ của anh tận bên Anh?
Còn nữa ,món quà anh nhắc đến trong đó ,rốt cuộc là gì vậy?Khi cô ko quay trở về ,anh đã thất vọng ,kích động như thế nào....
Vẫn còn nhiều điều nghi hoặc ,song giờ thẩm thanh cũng ko quá bận tâm .Dù sao,chuyện hệ trọng nhất cũng sắp được giải quyết .Những thứ khác ,đợi cô tỉnh dậy rồi tính sau.
Ngả mình trên giườnmg,chưa đầy năm phút sau ,Thẩm thanh đã chìm vào giấc ngủ.
...
Trong thang máy ,Lâm thanh trường ngoẹo đầu nghĩ ngợi rồi bô lô bô la :
"...Hóa ra là hứa phu nhân,quả là rất xinh đẹp lại còn có khí chất nghệ sĩ nữa"
Hứa khuynh quyết chỉ hơi nghiêng đầu ,ko đáp lại.
Lâm thanh trường nói tiếp :
"Hình như cô ấy vẫn chưa biết chúng ta ở đây làm gì ?Công việc thiết kế phòng tranh ,ko để cô ấy tham gia thật sao?Dù sao ,sau này người sử dụng cũng là cô ấy mà."
"Không cần." Khuynh quyết trả lời dứt khoát .
"Đợi xong xuôi ,tôi sẽ đưa cô ấy đi xem"
Nhìn chằm chằm gương mặt lạnh giá của Khuynh quyết một lúc ,Lâm thanh trường cúi đầu cười thành tiếng .Nếu ko được tận mắt chứng kiến ,thật khó tưởng tượng 1 người như anh lại có thể có những hành động lãng mạn như vậy .Việc ở phòng tranh đang trong giai đoạn hoàn tất ,cũng có thể coi như một chuyện đáng mừng với cô .Kỳ thực ,vì cô gái ban nãy ,Khuynh quyết đã liên lạc với cô từ năm ngoái ,nhưng được nữa chừng thì đột nhiên tạm dừng hợp đồng mà chả rõ nguyên nhân .bây giờ,lại yêu cầu cô gấp rút hoàn tất thiết kế .Dù ko biết chuyện gì xảy ra ,nhưng có 1 điều Lâm thanh trường dám chắc là ,con người có vẻ ngoài lạnh lùng ấy có thể có những hành ộng làm người ta cảm thấy ấm áp ,.cảm kích vô cùng.
Một tình êu như vậy ,chắc sẽ mãi ngọt ngào theo thời gian....
....
Thẩm thanh thức dậy ,mặt trời đã khuất bóng ,trong nhà vẫn chỉ có mình cô .Vừa vào nhà tắm sửa sang lại quần áo ,đầu tóc thì có tiếng gọi cửa từ bên ngoài ,cô chạy ra xem ,là trợ lý Lâm xách theo túi đồ đến.
"Chủ tịch dặn mang thứ này đến cho cô."
Vì chứng kiến quan hệ kỳ quặc của họ từ ngày gặp mặt,vị trợ lý đáng thương này ko biết nên xưng hô với cô thế nào cho phải.
"Ồ ,cảm ơn anh." Thẩm thanh đón lấy túi đồ ăn ,băn khoăn hỏi
"..Còn anh ấy?vẫn chưa về sao?"
"Sắp rồi." Trợ lý Lâm nhìn đồng hồ ,"Bây giờ tôi đi đón chủ tich".
Thẩm thanh nhíu mày :"Anh ấy về nước mấy ngày mà ngày nào cũng bận đến giờ này mới tan ca sao?" Rõ ràng anh đã đảm nhiệm công ty bên Anh,giờ trở về nước 1 chuyến vẫn phải đến tổng công ty làm việc ư?
"Tan ca?" Trợ lý Lâm ngạc nhiên,"Chủ tịch ko ở công ty".
Thẩm thanh sững sờ hỏi :"Vậy lần này ,tại sao anh ấy về nước?"
"Bởi vì..."Trợ lý Lâm đang nói thì bỗng im bặt,anh cười trừ ,"Cái này...để chủ tịch về thì cô hỏi nhé!"
Nhìn trợ lý Lâm vội vã đi ra ,đôi mày Thẩm thanh càng chau lại....sao nụ cười của anh ta lại có vẻ thần bí thế?
Ăn xong bữa tối ,Thẩm than h bật tivi lên ,kiên nhẫn chờ đợi .Cuối cùng khi đồng hồ điểm 6h20' ,tiếng chuông cửa vang lên .
Như thói quen ,thẩm thanh chạy ra đỡ chiếc gậy dò đường của Khuynh quyết đặt vào một góc ,quay ra vẫn thấy anh đứng yên tại chỗ,cô tiến lại hỏi
"Anh sao vậy?"
Vừa nói xong ,1 luồng khí sảng khoái ập đến bao quanh cô .Khuynh quyết đưa tay về phí trước ,tìm đến bờ vai cô rồi ôm chặt thân hình cô .Thẩm thanh đứng sững như người bị điểm huyệt . Cô yên lặng tựa đầu vào vai anh ,anh hơi cúi xuốnng ,các ngón tay xuyên qua những lọn tóc ,hơi thở đều đặn .
Tivi đang phát chương trình Thời sư .Những cơn gió đầu hè thổi đến mang theo chút oi nồng.
Họ cứ như vậy ,đứng bên cửa ôm nhau trong im lặng ,mãi lâu sau cô mới nghe anh nói ,giọng trầm lắng :
"Em biết ko?đây là giây phút anh thấy hạnh phúc nhất trong qua khứ "
Thẩm thanh lúc đầu chưa hiểu ,nhưng cũng ko hỏi ,vì chỉ cần động não một chút sẽ hiểu ngay hạnh phúc mà anh nói tới là như thế nào.
Mỗi ngày chập tối trở về nha ,có 1 người đang ngồi đợi .Mở cửa ,nghe thấy tiếng tvi ,chào đón bằng 1 vòng tay ấm áp ....Đó mới chín là cảm giác đích thực về 1 ngôi nhà.
Cô đã từng cho anh cảm giác ấy ,nhưng rồi 1 ngày ko báo trước ,chính cô lại tước đoạt nó.
Anh từng cảm nhận rằng cô chính là 1 thứ ánh sáng đặc biệt trong thế giới tăm tối của anh.
Anh cứ nghĩ sẽ ko bao giờ cô đơn nữa ,sẽ dắt tay cô đi về phía trước trong nụ cười ấm áp như nắng mùa xuân ,vậy mà cô lại đột nhiên biến mất .Nếu nói ko căm giận ,ko thất vọng ,là nói dối  .còn nói anh ko bị chấn dộng bởi sự thật cô mag đến ,cũng là giả tạo.
Nhưng...
Anh nhẹ nhàng ôm cô,tuy trước mắt vẫn là màn đêm vô tận ,song trong lòng anh thấy rõ ,bất kể khi nào ,quá khư hay hiện tại ,sự có mặt của cô đều khiến mọi thứ trở nên tươi sáng .
Gi ọng nói anh thoảng bên tai cô:
"Biết là quá khứ ko thể thay đổi ,sao còn lãng phí thời gian quan tâm những đều ấy?"
Cánh tay Thẩm thanh bỗng run rẩy .Trái tim bình tĩnh đón chờ giờ trở nên trống rỗng .Thời khắc này,cô ko dám đoán định ý nghĩ của anh nữa.
Gi ọng nói của anh vẫn bình thản :"Nếu anh nói anh ko ngĩ ngợi gì cả,em sẽ yên lòng ở bên anh chúu?"
.
Toàn thân cô run rẫy ,hàng lệ đã chực hờ nơi khóe mắt .Cô đưa tay  lên cao thêm một chút rồi dừng lại ở eo anh ,"Nh7ng..." lời nói ngập ngừng run run
Anh tiếp tục nói :
"Nếu vẫn ko được ,anh sẽ nói cách khác .Thực sự mẹ em đã làm thay đổi cuộc sống của anh,ko chỉ là gia đình anh lúc còn nhỏ,mà còn là điều anh gặp phải sau này .Nhưng theo anh thấy ,sự thay đổi quan trọng nhất chính là sự xuất hiện của em...Nếu ko có bà ấy ,cũng ko có em đang đứng trước mặt anh như thế này".
Cô chỉ biết căn chặt môi mà khóc.
Thấy cô ko đáp ,anh trầm ngâm 1 lúc ,rồi khóe môi khẽ nhích lên cao thành 1 nét cười :'Nếu như em muốn bù đắp cuộc sống và những thiếu thốn của anh ,vậy hãy dùng những năm tháng sau này của cuộc đời để nghiêm túc thực hiện điều đó."
Cô ngỡ ngàng ,chậm rãi ngước nhìn nụ cười ấm áp trên khóe môi anh.
...Cảm thấy lòng ấm áp ,những tâm tư đè nặng bấy lâu nay giờ như được trút bỏ hết ,cô đưa tay ôm chặt eo và áp sát gương mặt vào lồng ngực anh ,khẽ gật đầu.
HẾT CHƯƠNG 22

Bình luận

cảm ơn bạn nhiều lắm :)  Đăng lúc 16-3-2012 11:26 AM
thanks bạn giúp mình nhé, bạn nhiệt tình quá!!  Đăng lúc 15-3-2012 12:04 AM
hay quá đi mất,hóng hết mình bạn cố lên  Đăng lúc 14-3-2012 10:52 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

84#
Đăng lúc 16-3-2012 15:48:27 | Chỉ xem của tác giả
CHƯƠNG CUỐI
Trước khi mùa hè kết thúc Thẩm thanh và Khuynh quyết chuyển về nước sống .Kiểu thời tiết ẩm ướt ở London vốn ko thích hợp với Khuynh quyết .Ban đầu anh bất chấp tất cả sự phản đối của mọi người kiến quyết đòi sang Anh ,vì thế Hứa triển phi mới bất đắc dĩ để anh tiếp quản công ty bên đó .Nhưng bây giờ ,ngay cả Thẩm thanh cũng có ý định muốn quay về nước sinh sống ,Hứa triển phi đương nhiên thuận buồm theoi gió ,điều Hứa khuynh quyết về tổng công ty làm việc .
Thực ra trước đó ,Thẩm thanh đã đi thăm toàn bộ gia tộc họ Hứa .Cô và Khuynh quyết đều nhất trí cho rằng ,không cần thiết phải để những bậc tiền bối biết nội tình sự việc .Vì vậy ,cô chỉ trịnh trọng và thành khẩn xin lỗi về khoảng thời gian mình biến mất ko rõ lý do .
"Lúc đó ,trào lưu e sợ hôn nhân bùng nổ ,cho nên con đã tự ý trốn chạy..."Cô cố tỏ ra thành thật ,song trong lòng lại nghĩ lý do này chả ra đâu vào đâu . Qủa nhiên Hứa triển phi hỏi vặn lại :
"Thông thường chứng sợ hôn nhân có nảy sinh trước khi kết hôn không ? Hai đứa rõ ràng đã đi đăng ký ,huống hồ tuổi tác cũng ko còn nhỏ ,sao lại hồ đồ đến vậy ?"
"...Có thể do lúc đó con quyết đinh kết hôn vội quá ,sau mới thấy mình ko thể thích ứng kịp .Khi sang Anh lại xảy ra chút chuyện ngoài ý muốn ,cho nên đến giờ con mới trở về..."
Những lời nói ấy khiến Thẩm thanh bối rối vô cùng,ánh mắt liếc ngang cầu viện ,nhưng chỉ thấy người ngồi trên ghế sofa vẫn điềm nhiên ,không có ý định lỡ lời . Cố che giấu giận dỗi trong lòng ,Thẩm thanh chẳng còn cách nào khác tiếp tục thành khẩn :
"Cũng tại con ko tốt ,ko nên khiến cho mọi người lo lắng "
Hứa triển phi nhìn  cô một lúc ,rồi mới hỏi :
"Vậy sau này thì sao? Liệu có thêm chứng sợ gì nữa ko?"
"Không đâu ạ!" Thẩm thanh lắc đầu quả quyết "Những chuyện hoang đường thế sẽ ko xảy ra lần nữa ".
"Sau này đừng làm người khác phiền lòng là được rồi."
"Vâng "
Thấy Hứa triển phi ko muốn tiếp tục truy xét ,Thẩm thanh thở phào nhẹ nhõm .Sau đó cô ngồi xuống uống trà cùng ông ,lắng nghe những lời căn dặn mới và cùng Hứa khuynh quyết trở về nhà
Trên đường về ,Thẩm thanh phụng phịu ra mặt :" Thấy chết mà ko cứu!"
"Làm chồng có lý do gì để bênh vợ mới bỏ nhà trở về ko? "Khuynh quyết thờ ơ hỏi vặn lại .
Thẩm thanh giận dỗi :"Chẳng phải đều là anh sắp đặt cả sao?" Chứng sợ hôn nhân ?sao anh lại nghĩ ra thế chứ .
Hứa khuynh quyết đắc ý nói ,"Vậy em nghĩ được lý do nào tốt hơn ko ?
Tuy ko phục lắm nhưng Thẩm thanh cũng ko thể chối bỏ rằng đó là lý do đặc đia nhất .
Một lúc sau ,Hứa khuynh quyết nói :
"Đừng quên những gì em hứa trước mặt ba."
"Em biết " Thẩm thanh trả lời ,mân mê vạt áo ,cô khẽ nói :"Em xin lỗi ,sau này em sẽ ko chạy trốn nữa"
"Ừ".Đôi môi anh hé mở thành nét cười ,nắm chặt tay Thẩm thanh.
Thực ra ko cần phải hứa hẹn ,sự có mặt của cô bên cạnh anh lúc này chính là điều làm anh thấy yên lòng nhất . Vừa về tới nhà ,Thẩm thanh cằn nhằn "lại mất một công việc" .kHUYNH QUYẾT chỉ thản nhiên đáp ."
"Không sao ,sau này em có thể thoải mái làm điều mình thích ."
Đôi mắt cô long lanh :"Nói như thế, từ giờ về sau anh sẽ chịu trách nhiệm nuôi em ? Mỗi ngày ko phải đi sớm về khuya để nhận mức lương ít ỏi đến thảm hại nữa sao?"
Hứa khuynh quyết ko trả lời ,chỉ yêu cầu trợ lý Lâm đến chở họ đến khu biệt thự nghỉ dưỡng ở ngoại ô . Nơi đó ,phía bắc có dòng sông ,cây cối xanh tốt ,ko gian yên tĩnh ,thiết kế trang nhã ,bất luận là nghỉ ngơi hay làm việc ,điều là địa điểm lý tưởng .
Hứa khuynh quyết đưa Thẩm thanh đến cánh cửa lớn của 1 trong những căn phòng nói :" Nơi này dành cho em ,dùng làm phòng vẽ "
Thẩm thanh sững sờ ,đưa mắt ngắm nhìn căn nhà hai tầng ,rộng mấy trăm mét vuông một lượt ,ho khan một tiếng rồi quay lại nói :" Anh tặng em phòng vẽ chứ ko phải tòa biệt thự ?"
"Có gì khác đâu?" Khuynh quyết nhướn mày ,"làm việc mệt ,cũng cần ko gian vận động ,nghỉ ngơi chứ ".
Thẩm thanh ko biết nên nói gì ,một lúc sau mới lên tiếng :
"Hứa khuynh quyết ,mở phòng tranh có hái ra tiền thật ko?"
Nếu đây chính là "quà tặng "mà cuốn băng ghi âm nhắc đến ,vậy thì ,một người vừa mới vào tập đoàn làm việc không được bao lâu như anh khi ấy chắc chắn phải dùng tiền tích lũy trước đó để mua . Đáng cười ở chỗ ,Thẩm thanh trước giờ luôn nghĩ ,mở phòng tranh chắc cũng chỉ đủ ăn thôi .
"Cũng tạm" Bỏ qua những câu hỏi kỳ cục của Thẩm thanh ,Hứa khuynh quyết trả lời rất nghiêm túc :
"Thời đại này ,những người biết yêu nghệ thuật ,dám chi tiền vì nó cũng ko phải là ít ".
Thẩm thanh nghe vậy chống cằm tiếc rẻ nói :
"Vậy thì đầu tư tiền vào đây thật là ko nên !Hay là ta tiếp tục phát triển công việc bán tranh ,mở thêm vài phòng tranh nữa ,em sẽ quản lý hết ,,sau này cũng ko cần vẽ vời gì nữa ,chỉ phụ trách đếm tiền là được rồi!"
Hứa khuynh quyết nghe xong ngỡ ngàng ,cười khổ,lần đầu tiên anh thấy Thẩm thanh lại mê tiền đến thế .Thẩm thanh còn đang đeo đuổi những ý nghĩ riêng của mình thì trợ lý Lâm mang điện thoại đến cho Khuynh quyết ,nói công ty có việc .
"Anh cứ đi đi." Cô hẩy hẩy ty anh ,quay người đi cầu thang lên tầng hai tham quan . Trợ lý Lâm đứng một bên cảm thấy kỳ lạ ,tại sao nhận được món quà như thế mà có người lại ra vẻ đáng tiếc ?
Suy nghĩ của phụ nữ đúng là khó đoán !
Thẩm thanh đi lên đi xuống mấy lượt ,ngắm nghía các gian phòng 1 lượt ,thấy nơi đây ko chỉ rộng rãi mà các đồ đạc trong phòng cũng đều thuộc hàng cao cấp nhất . Vừa trang nhã vừa ấm cúng.Nằm trên cùng của tầng hai là phòng vẽ ,bàn ghế ,giá vẽ ,màu vẽ đều có đủ .Kéo rèm cửa,những cơn gió đem theo hơi nước ùa đến ,trong cơn gió thoảng còn có hương thơm man mác của những loài hoa ko rõ tên ,khiến người ta ngây ngất !
Cô ngồi trên chiếc ghế gỗ mới tinh ,tận hưởng cảm giác sảng khoái mà những cơn gió trong lành mang đến ,vừa  lúc,di động trong túi reo lên .
"Có muốn đi tham quan tiếp không?" Gi ọng nói dõng dạc của Khuynh quyết truyền đến .
"Vâng,em xuống nagy đây." Thẩm thanh cười nói.
"Anh đợi em bên ngoài"
"Vâng"
Thẩm thanh chạy xuống tầng dưới ,mở toang cửa .Khuynh quyết đang đứng đợi ở bên đường xa xa .Chiếc xe đen bóng đậu bên cạnh ,áo sơ mi xanh nhạt phấp phới theo gió .Thẩm thanh chợt nhớ lại buổi tối rất lâu về trước ,trong dòng người tấp nập ,cô vô tình buông tay khi vội quay lại ,rẽ qua đám người đến tìm anh ,thấy anh vẫn đứng đó ,điềm nhiên ,kiên định dưới ánh đèn .
Anh,dường như sẽ luôn đợi cô ở nơi đó
Đợi cho dòng xe đi qua ,Thẩm thanh băng sang đường nắm tay anh .Vòm cây thấp bên đường ,hoa chen nhau đua nở trắng như những thảm bông .
"Đi thôi "
"Vâng"
Ngẩng đầu lên,bầu trời xanh trong như vừa được gột rửa .Con đường cái bằng phẳng ,rộng rãi cứ hiện ra mãi theo bánh xe lăm .
Con đường này ,không biết sẽ dẫn đi phương nào ,chỉ cần hai bàn tay luôn nắm chặt là quá đủ .
HẾT

Bình luận

Truyện này thật sự rất nhẹ nhàng vả tình cảm, đem lại cho người đọc cảm giác thoải mái và hạnh phúc cùng với hai nhân vật chính.  Đăng lúc 25-6-2012 08:22 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +10 Thu lại Lý do
greenrosetq + 10 Cám ơn bạn, giờ có thể đọc rồi .

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

85#
Đăng lúc 16-3-2012 16:29:13 | Chỉ xem của tác giả
meodenghe2011 gửi lúc 16-3-2012 15:48
CHƯƠNG CUỐI
Trước khi mùa hè kết thúc Thẩm thanh và Khuynh quyết chuyển về nước sốn ...

cảm ơn bạn nhiều lắm, mình theo dõi truyện này rất lâu, cũng từng lê lết nhiều nhà sách, cũng từng nhờ người ra Bắc vào Nam nhưng chung quy chắc là không có duyên nên không mua được. Kì thật so với nhiều truyện khác thì truyện này không có nhiều tình tiết hấp dẫn, cũng không hài không ngược không sủng, nhân vật chính không phải là quá nổi bật hay khác thường, nhưng mình thật sự rất thích, có cảm giác như một cơn gió nhẹ khiến người ta dễ chịu. Mình rất thích tình yêu nhẹ nhàng nhưng ấm áp của hai người họ, thực ra sống trên đời tranh đoạt, được mất, vui buồn tất cả đều không quá quan trọng, chỉ là mỗi ngày trở về nhà có người chờ mình, cho mình yêu thương cùng ấm áp, hay chỉ cần có lúc vô tình hay bất đắc dĩ buông tay thì khi quay lại người ta vẫn chờ mình ở nơi đó như vậy kiếp này cũng quá đủ mãn nguyện quá đủ thành tựu rồi. Cuối cùng thì cũng hết truyện, không biết có ngoại truyện không nhỉ ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

86#
 Tác giả| Đăng lúc 16-3-2012 21:37:07 | Chỉ xem của tác giả
Minh là chủ theard nhưng up có 7, 8 chuwong đầu vì cũng bận.
Cảm ơn những bạn đã nhiệt tình giúp đỡ mình hoàn thành truyện
Cảm ơn cả những bạn đã ủng hộ truyện của mình nữa.
Thanks mọi người nhiều ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

87#
Đăng lúc 17-3-2012 10:41:47 | Chỉ xem của tác giả
Mình chỉ có sách truyện nên ko biết có phần ngoại truyện ko? mình nghĩ chắc là không có đâu ,lúc đầu đọc cũng có tim hiểu xem Khuynh quyết có hết mù mắt ko ?nhưng đáng tiếc là chẳng thấy đề cập....

Bình luận

ko có ngoại truyện bạn nhé, Khuynh Quyết ko khỏi mù đâu bản gốc bên Trung cũng thế mà, Bv chỉ cắt đi một số tình tiết chứ ko cắt ngoại ^^  Đăng lúc 18-3-2012 01:48 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

88#
Đăng lúc 17-3-2012 23:08:27 | Chỉ xem của tác giả
ơ
hết rồi sao?
lâu lắm rồi mới nhớ ra là có truyện mình còn chưa đọc hết ^^
truyện nhẹ nhàng,  k kịch tính lắm nhưng vẫn thích
1 kiểu cảm giác êm ả và yên bình vì 1 ty vững chắc mà bền chặt í
chúc mừng 2 ac đã hạnh phúc bên nhau
hạnh phúc bình dị!
Con đường này, không biết sẽ dẫn đi phương nào, chỉ cần hai bàn tay luôn nắm chặt là quá đủ.

Bình luận

c k thích ACTNMK. nó nhàm hơn mấy bộ c đọc:)) kiểu như bị hẫng nên k thích  Đăng lúc 1-4-2012 03:44 PM
em mới đọc xong bộ Anh có thích nước mỹ không, kết HE mà vẫn buồn ghê gớm chị ạ!! :(  Đăng lúc 1-4-2012 02:57 PM
em đợi hcij gái mãi á!! ^.^  Đăng lúc 1-4-2012 02:57 PM
hi2hi, nhớ giới thiệu nha dương. dạo này ít đọc ngôn tình rùi. có truyện nào buồn buồn gt ss đọc với^^  Đăng lúc 18-3-2012 04:51 PM
lâu lâu em mới thấy ss vô, em còn nhiều truyện hay lắm, phải gt dần dần á!! ^^  Đăng lúc 18-3-2012 01:49 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

89#
Đăng lúc 1-4-2012 09:45:51 | Chỉ xem của tác giả
Uj truyện nay` hay w0a'.cam? 0*n mọi ng` vj` đa~ p0st truyện nka{:406:} .mơ` tiêc' nhy? a hưa' khuynh quyêt' đệp zai vậy mơ` lại bị mu` .đung' la` đk cai' nay` tky` mât' kai' kja.nk tại sa0 tac' ja? lại hok để truyện nay` co' kêt' tkuc' bun` nhj? .e tkyck' đọc mây' kjêu? phai? khoc' sươt' mươt' c0*.đọc vậy m0*j' sương'.đọc truyện nao` ma` kêt' tkuc' đa~ tkây' ngay tư` đâu` tky` h0*j ckan'.nk h0k sao truyện nay` vân~ hay vj` c0' nam 9 bị mu`,thây' tội tội.{:308:}

Bình luận

đó là thể loại ngược tâm rồi, chị Lam Hề là ng bài trừ SE bạn ạ!  Đăng lúc 1-4-2012 02:56 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

90#
Đăng lúc 2-4-2012 07:14:26 | Chỉ xem của tác giả
Cám ơn cac em. Chuyện này BV chỉ mới đăng tới chương 11 thôi.
Rất cảm phục các em chịu khó type rồi post lên rất nhiều chuyện hay.
Bên này chị chỉ nhờ mua được có mỗi quyển "Anh Có Thích Nước Mỹ Khổng" của Tân Di Ổ. Trong sách không có đăng ngoại truyện như trên forum của các em. Tóm lại, rất cám ơn các em.

Bình luận

Cám ơn các em.Có thêm ngoại truyện sẽ có thể xoa dịu một chút ấm ức của độc giả hoặc làm sáng tỏ hơn chủ ý của tác giả.  Đăng lúc 4-4-2012 02:37 AM
chị ơi ngoại truyện 4 là do Tân Di Ổ vừa viết bọn em tự dịch đó chị ^.^  Đăng lúc 2-4-2012 08:28 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách