Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: nh0k_k0j
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2012] Switched at birth [Vietsub Ep 28-29-30 completed - End season 1]

[Lấy địa chỉ]
111#
Đăng lúc 10-5-2012 20:29:25 | Chỉ xem của tác giả
Hồi mình xem phim này trên star world.
Xem xong thích ngôn ngữ hình thể lun.
Chắc fai down về xem lại để học hỏi quá.

Bình luận

trên youtube ak bạn. bạn vào search là dạy ngôn ngữ hình thể. có cô giáo người việt nam dạy ak.  Đăng lúc 16-5-2012 06:48 AM
Mình cũng thế nè! Bạn học trang nào đó?  Đăng lúc 15-5-2012 10:15 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

112#
Đăng lúc 11-5-2012 21:17:46 | Chỉ xem của tác giả
Ban đầu thik Bay vì xinh, vào phim cái phải thốt lên "Sao bé này xinh thế nhỉ?"
Đến bây giờ càng ngày càng thik hơn vì tính cách, con người Bay.
Dap phải cố gắng rất nhiều để được yêu mến, còn Bay, đơn giản, cô là chính cô mà vẫn được yêu mến.
Có thể ai đó nói rằng thật bất công cho Dap vì đáng lẽ ra phải sinh trong gia đình giàu có nhưng cuối cùng lại vừa nghèo, vừa bị điếc; còn Bay lại được hưởng tất cả những gì thuộc về Dap.
Đúng, nhưng mình không chỉ thấy vậy. Mình thấy 1 Dap được yêu thương hết mình bởi một người thừa biết Dap không phải là con mình. Regina chọn Dap thay vì Bay, có thể một phần vì bà thấy Bay đã có cuộc sống tốt đẹp rồi, nhưng phần lớn là vì bà không muốn mất Dap. Bà yêu thương Dap như chính con mình, và dạy dỗ Dap bằng chính tình yêu thương đó.
Sau khi biết sự tráo đổi, cả 2 gia đình, bố mẹ Bay (bm nuôi) dù vẫn giữ Bay, nhưng lại luôn quan tâm đến Dap, gần như dành mọi sự tập trung vào cho Dap để bù đắp lại những gì họ chưa làm được, còn Regina vẫn chọn Dap. Dap nhận được sự quan tâm của cả 2 bên gia đình, còn Bay dường như chỉ là người thừa.
Nhiều lúc thấy Bay tủi thân mà mình ứa nước mắt.
Bay đến với Em, rồi cô phát hiện ra Em vẫn bị rung ring vì lời thổ lộ của Dap. Dù chỉ một khoảnh khắc thôi, nhưng chắc là Bay đau lòng lắm. Và cái đau lòng này sẽ vẫn trở thành điều lo ngại cho Bay mãi đến sau này.
...
Mình thik Bay, nhưng mình không ghét Dap. Chỉ là khi đặt Dap ở cạnh Bay thì mình chọn Bay. :)

Bình luận

Mình cũng giống bạn.... I love Bay  Đăng lúc 16-5-2012 07:35 PM
Mình lại thích Dap hơn! Có phải mọi thứ đến quá dễ dàng với Bay chăng? Dap thì không như vậy cô ấy phải đấu tranh để giành lấy!  Đăng lúc 12-5-2012 07:21 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
katty_cat + 3 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

113#
Đăng lúc 12-5-2012 19:12:52 | Chỉ xem của tác giả
xin loi may ban vi viet k dau. minh da thu cai nhieu ban vietkey ve may nhung deu k chay ban tieng viet duoc

ban oi cho minh hoi lam sao dl o trang peeje vay moi khi minh vua click link thi tu dong chuyen duoi thanh html ha. vay la link die hay tai minh k biet cach dl vay . cam on nhieu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

114#
Đăng lúc 13-5-2012 15:03:38 | Chỉ xem của tác giả
.Ngay từ đầu  Dap đã có tình yêu thương của mẹ Regina và sau đó khi tìm lại được gia đình thì lại được bố mẹ ruột muốn bù đắp tất cả.Mỗi người đều có mất mát riêng .Thiệt thòi là ở chỗ bố Bay bỏ đi khiến Dap thiếu thốn tình cha trong khi bản thân lại bị điếc .Đấu tranh vì tình yêu thì là con người ai chẳng phải vậy , đâu chỉ riêng Dap?
Ban đầu Bay có tất cả nhưng liệu có thực sự như vậy .16 năm luôn cảm thấy mình là người ngoài vì những nghi ngờ huyết thống , đến khi biết sự thực thì mẹ ruột luôn ở bên cạnh người khác , chăm lo cho người khác dù biết sự thực , bố mẹ nuôi thì cũng cố gắng dồn tình yêu thương cho người lạ đó. Bay chỉ có một nửa của mỗi gia đình thôi .
Và cả Em nữa. Em yêu Bay nhưng luôn coi Dap là bạn thân nhất nên sẽ có lúc nào đó Bay sẽ phải tổn thương khi Em vì tình bạn thân mà hơi coi nhẹ tình yêu chớm nở .
Mình không ghét Dap nhưng phải nói thật lòng là Dap suy nghĩ khi chia tay với Liam thật quá đơn giản. Ép mình phải đau khổ và làm người mình yêu đau khổ chỉ vì vài câu nói của một người mới quen và lấy lý do là " chỉ có cô ấy hiểu mình và vì mình phải sống với cô ấy lâu dài nên nếu không làm vậy thì không được" ???. Khi làm vậy xong rồi , đến khi Bay đến với Em thì lại lấy lý do đó ra để muốn giành lại Em ư ? Vì muốn được công bằng hay vì mất đi rồi mới thấy nuối tiếc ?
Bất công cho cả 2 người họ vì đã bị tráo đổi để rồi cuộc đời bị ràng buộc vào nhau . Chẳng thể sống nhiều vì mình mà không bị ai đó chê trách ...Mỗi người có một tính cách riêng , thú vị cũng có , tò mò , sốc nổi , ích kỉ , hiếu thắng đều có cả. Đây là một bộ phim thú vị về tuổi mới lớn.

Rate

katty_cat + 3 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

115#
Đăng lúc 13-5-2012 17:01:54 | Chỉ xem của tác giả
"Tình yêu" Cái gì đó để nuôi dưỡng con người ta giữa thực tại khác nghiệt và khó khăn, mình thấy hiện lên ở Dap điều ấy. Dap một cô bé mất đi khả năng nghe từ thuở lên 3, bị "người cha" chưa bao giờ biết mặt tước đi niềm vui của mỗi đứa tre thơ tiếng gọi thân thương "ba" để đứng lên giữa cái xã hội đầy cay nghiệt của kkhu ngoại ô, "cái xã hội" mà nơi tội phạm, sự lừa lọc đến trong từng nóc nhà, chẳng phải Ty đã quyết định chọn vào quân đội để hình dung ra một tương lai tốt đẹp hơn đến với mình sao? Dap đã đứng vững trên đôi chân mình để bước vào đời với một cô bé tật nguyền, "tật nguyền ấy" không có tội, Dap đa phải đấu tranh cho quyền hưởng sự tôn trọng và tình yêu của một người điếc; Mình là một người bình thường chắc sẽ không bao giờ hiểu hết điều ấy, thử hỏi xem con người ta sẽ có cảm giác như thế nào khi vô tình làm cháy lớp trong giờ học nấu ăn trước sự soi mói của mọi người xung quanh khi mình bị điếc, và lại thử hỏi xem cái cảm giác của một cô bé khi mới bước vào cánh cổng trường học với sự trêu chọc tuy vô ý nhưng lại làm đau lòng một cô bé thơ dại. Nhưng thay vì sụp đổ Dap vẫn mạnh mẽ, vấn yêu đời , cô bé ấy đã đên trường dành cho người khiếm thính để mình có được bắt đầu mới nơi có những người bạn cùng cảnh ngộ, nhưng không như tất cả họ Dap đã học nói, học cách giao tiếp với những người xung quanh mặc dù nó không hề dễ dàng!
Nhưng sự thật đã đến và lại dấy lên trong lòng Dap nỗi đau, liệu cô chỉ có một nửa tình yêu từ người mẹ mà bấy lâu cô hằng yêu quý Regina! Người mẹ ấy, người đã cho cô ấy tình yêu của cả cha lẫn mẹ, nhưng tình yêu ấy liệu có trọn vẹn khi bà ấy vần âm thầm theo bước đứa con bé bỏng đã bị tráo đổi của mình từ hơn 12 năm trước, những bức ảnh được dấu trong cây ghita thân thương để rồi nhiều đêm bà lấy ra và ngắm cô con gái bé bỏng của mình ở nơi phương xa, mặc dù bà ấy biết rằng đã có thể cướp đi của Dap qua nhiều thứ, nó không phải sự giàu sang mà là cả tình yêu đầy đủ của cả cha lẫn mẹ và biết đâu với cuộc sống ấy Dap không bị "điếc". Nhưng vượt lên trên cả Dap đã tha thứ cho Reg bởi vì một lẽ đơn giản cô yêu người mẹ này!
Nhưng rồi, bố của Bay tìm về, người đã ra đi trong nhiều mâu thuẫn, bỏ lại Dap bơ vơ ở tuổi lên 3. Có thể ông nghĩ Dap không phải là con mình nên mới bỏ đi nhưng tại sao lại đến năm lên 3 mà không phải khi mới chào đời; để rồi khi ngày về tìm Bay ông ấy hứa sẽ bù đắp cho Dap những ngày đã mất, Tới tập này mình lại thấy nực cười nhân vật này!
Còn Bay thì sao, tuy bị tráo đổi từ khi sinh ra nhưng cô nhân được tình yêu ngọt ngào từ cha và mẹ của mình, những người không hề mảy may suy nghĩ cô không phải là con ruột của họ dẫu cho màu tóc, màu mắt cho người ta dấy lên sự nghi ngờ. Mình không hề ghét Bay,Bay ấn tượng ở mình ngay từ đầu bởi nét dễ thương, có chút ngây thơ nhưng không già dặn như Dap. Nhưng có phải mỗi thứ đến với Bay khá dễ dàng chăng? Một ngày kia cô phát hiện ra mình không phải con ruột trong chính ngôi nhà mình lớn lên, một người mẹ hoàn toàn lạ hoắc xuất hiện, nhưng đâu đơn thuần như vậy cô đã luôn nhận được sự theo dõi và nhớ mong của người mẹ chưa bao giờ gặp trong xuốt 12 năm trời, như vậy chẳng phải Bay đã có được ba người yêu thương rồi sao, tuy tiếng yêu ấy Reg không bao giờ nói ra nhưng nó luôn là một khoảng lặng trong trái tim Reg.Rồi một ngày kia, người cha lại xuất hiện và biết đâu đấy ông lại dành tình yêu cho Bay, tình yêu này mình nghĩ sẽ không bao giờ là của Dap cả!
Mình không ghét Bay nhưng lại rất thích và khâm phục Dap. Có đôi lúc Dap cũng khiến cho người xung quanh mệt mỏi nhưng cô luôn cố gắng và cố gắng, cô chơi bóng rổ hằng ngày để thỏa niềm đam mê của bản thân cũng như của bố mình, chia tay Liam để không mất lòng Bay, tha thứ cho Regina nhưng cô lại chưa bao giờ nhận ra những điều mà bao năm Em dành cho mình, tình cảm của Em tuy không có được nhưng Dap hãy luôn luôn giữ tình bạn đẹp trong tim minh, biết đâu trong những tập tới sẽ xuất hiện nhân vật nào đó thích Dap hơn thì sao?
Câu kết mình xin cảm ơn Subteam đã mang tới một bộ phim ý nghĩ, và chờ đợi những tập tiếp theo!

Bình luận

Có bạn của anh trai Dap đang theo đuôi Dap rồi đấy b ^^  Đăng lúc 13-5-2012 10:54 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

116#
Đăng lúc 13-5-2012 22:45:37 | Chỉ xem của tác giả
luckystar90 gửi lúc 13-5-2012 17:01
"Tình yêu" Cái gì đó để nuôi dưỡng con người ta giữa thực tại khác nghiệt và khó ...

Đồng ý là thích Dap ở chỗ cô ấy luôn luôn phấn đấu và sống tích cực dù cho có nhiều bất hạnh . Một con người biết tha thứ và sống hòa đồng chứ không bị nỗi mặc cảm nhấn chìm bản thân, không bị nỗi hận thù vì bị người mẹ mình tin tưởng lừa dối làm thay đổi tình cảm mẹ con bấy lâu .Cũng là một người hiểu biết.Con người bằng cách này hay cách khác đều có những bất hạnh và nỗi buồn riêng . Có thể ở Dap là nỗi bất hạnh mà nguyên nhân ban đầu là tật nguyền ở đôi tai , còn ở Bay là nỗi bất hạnh xuất phát từ tâm hồn khiếm khuyết khi không biết mình thực sự thuộc về nơi đâu. Khi phát hiện sự thật thì ai là người đầu tiên đau lòng. Chẳng phải là Bay hay sao . Vì chính cô bé đã tự đặt lên câu hỏi day dứt suốt bao năm qua cho bố mẹ khi xét nghiệm nhóm máu và chính cô bé đề nghị đi xét nghiệm ADN để cuối cùng giải đáp được câu hỏi đau đớn ấy lại là một đáp án khắc nghiệt . Tìm được mình là ai nhưng lại phải đứng giữa ngã ba đường ... biết sống tiếp cuộc sống của mình ra sao .Dap cũng thật đáng thương khi cha Bay bỏ đi để lại bà mẹ nghiện rượu và đứa con bị điếc.Cô bé thiếu thốn tình cảm của người cha mà đáng ra cô phải được nhận.Đến khi biết nguyên nhân ông ấy bỏ đi thì Dap lại chịu đau đớn lần nữa vì cái lý do ấy thực ra không đúng và xứng đáng chút nào.Dap có được yêu thương trọn vẹn không ? Có lẽ không hẳn ,vì như bạn nói , mẹ Regina vẫn dõi theo bước con gái ruột của mình. Nhưng ít nhất thì đến tận ngày biết được sự thật và thật lâu sau đó , Dap mới biết về điều này, do vậy cảm xúc về tình cảm ruột thịt không hề bị sứt mẻ trong 16 năm. Hơn Bay ở chỗ là ngay trong 16 năm đó , cô bé đã có khoảng cách trong tình cảm với gia đình rồi.Xem dòng chữ trên đầu giường Bay là đủ hiểu .Khi nhận lại tình cảm gia đình thật , Dap có khoảng cách không? Tất nhiên là có ,cũng như Bay có khoảng cách với người mẹ ruột vậy.Nhưng Dap hơn Bay ở chỗ , vì Dap bị khiếm thính nên sẽ được quan tâm một cách cẩn thận hơn. Xem đến tập 10 rút ra một vài điều , có thể không chính xác nhưng là cảm nhận của mình. Trong khi Dap được đón nhận bằng suy nghĩ muốn bù đắp của gia đình thật sự thì sự bù đắp của mẹ Regina dành cho Bay đã được thấy một cách rõ nét chưa ? Hay đó chỉ là một vài lần tâm sự , 1 vài lần biết được cảm giác của nhau để đưa ra lời khuyên, 1 vài lần bênh vực bảo vệ lối sống tự do của Bay trước mẹ nuôi  . Xem đến tập 10 , đến tận khi Dap và Bay biết đến sự thật mẹ Regina giấu 2 người thì người Regina cảm thấy có lỗi nhiều hơn  và trước hết  là Dap - mà không phải là Bay - người con bà đã bỏ rơi 16 năm trời .Đó chẳng phải sự thiên vị xuất phát từ tình cảm thân thiết trong quãng thời gian 2 người sống chung và tự trách mình khi khách quan khiến Dap bị điếc hay sao.Chính vì cảm giác mình vẫn dõi theo Bay nên sự vồ vập với đứa con gái bị mất tích của Regina không rõ nét như mẹ ruột Dap chăng?.
Mọi thứ đến với Bay không dễ dàng như bạn nói . Có lẽ phải nói là tính cách của Bay khiến cho việc tiếp nhận mọi thứ dễ dàng hơn mới đúng . Nếu thực sự cuộc sống của cô ấy không buồn phiền thì các tác phẩm của cô ấy sẽ chẳng xuất hiện một cô bé cầm rìu muốn phá phách.
Cha của Bay xuất hiện sẽ yêu thương Bay hơn rồi. Điều đó đúng ! Nhưng để nhận xét về ông bố này thì cần theo dõi các tập sau đã.
Tình yêu có cần nói ra bằng lời không ? Có ! Vì khi bạn không nói ra , không thể hiện hành động thì chẳng ai biết bạn đang nghĩ gì về họ và cũng không ai hiểu cảm giác của bạn cả.Nếu Em không kiss Bay và tỏ tình thì Bay đâu biết. Nếu Dap không kiss Em và tỏ tình thì Em liệu có nhận ra ở Dap đã có sự thay đổi tình cảm với mình ? Vì vậy bạn nói Bay hơn Dap ở chỗ có mẹ Regina luôn giữ cô ấy ở trong tim nhưng sẽ chẳng có ý nghĩa gì khi từng ấy năm Bay không biết đến mẹ đẻ của mình .Vậy có cảm nhận được tình cảm ấy không nếu đem so sánh thiệt hơn ?
Nói chung thì khó so sánh tình cảm lắm vì còn chưa tính những lần 2 cặp bố mẹ làm cho con cái họ tổn thương hụt hẫng : Kiện bệnh viện , khó khăn hòa nhập giữa người nghe và người điếc v.v, chưa kể những cái nhìn soi mói của mọi người về Dap và Bay.v.v

Mình thì  coi thích và hâm mộ có sự khác biệt nhỏ. Hâm mộ những gì mình chưa làm được và cần học tập. Còn thích những gì gần với suy nghĩ của mình và cảm nhận thấy mình trong đó. Mình hâm mộ Dap và thích Bay là vì vậy.
Ở Bay là sự bướng bỉnh , mấy tập đầu có vẻ hơi độc đoán và ích kỉ , hơn nữa lại có tính muốn là người chỉ huy  ( Bay và bộ phim của cô ấy ) nhưng về sau khi hiểu hơn thì đó là biểu hiện của một con người thiếu tình cảm và mong muốn mọi thứ theo ý mình một cách tiêu cực đồng thời việc đột ngột cuộc sống bị đảo lộn , bị những người lạ chen vào cuộc sống vốn đã hỗn độn của mình khiến Bay phản ứng mạnh mẽ và mong muốn chối bỏ thực tại  . Bay nói một câu mà mình hiểu rằng c/s của cô ấy không hề dễ dàng. Đó là khi nói với Em " Em chỉ muốn một thứ không bị người khác phá hỏng". Thích cô ấy ở những tập về sau :  con mắt nhạy bén , cảm thông , biết chấp nhận thực tại .Điểm không thích là dễ sốc nổi và bốc đồng.
Ở Dap có sự thân thiện , cá tính khiến người ta yêu mến ngay lần đầu tiên tiếp xúc .Một nghị lực phi thường và niềm vui sống lạc quan bất chấp khó khăn khiến người khác phải ngưỡng mộ.Luôn cố gắng để mình không trở thành gánh nặng cho người khác và hòa nhập với môi trường xung quanh ,biết cách tha thứ . Nhưng ở Dap thiếu đi sự sâu sắc và nhạy bén trong tình cảm . Hơn 10 năm gắn bó với Em , ngay cả khi người bên cạnh nói hộ tình cảm của cậu ấy cho cô biết thì cô vẫn thờ ơ. Những vấn đề tình cảm khác có vẻ gì đó đến cũng dễ và đi cũng nhanh .Bằng chứng là chia tay Liam vì vài câu nói của người ngoài, t/c thân thiết với cậu bạn cùng trường đến mức kiss nhau, biết cậu ấy thích mình  nhưng cũng dễ dàng quên và muốn đến với Em chỉ vì Em đang thuộc về người khác , Dap cảm thấy hụt hẫng khi không còn Em ngay bên cạnh để dựa vào nữa.Điểm kéo lại của Dap là ít nhất thì cô ấy cũng nhận ra , đấu tranh cho tình cảm của mình và không đầu hàng số phận .

Nếu so sánh 2 người họ thì ở mỗi người lại có những tính cách để người kia phải học tập. Ở Dap là sự cố gắng và nỗ lực , ở Bay là sự nhạy cảm và quan tâm. Có thể họ có những tính cách mà người yêu , người ghét nhưng đó mới là một con người đúng nghĩa vì chẳng ai hoàn hảo cả.

Chúc subteam vui khỏe và tích cực đóng góp cho mọi người một bộ phim hay và ý nghĩa.Chúc mọi người xem phim vui vẻ , đọc comt xong vẫn còn trẻ khỏe ^^.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

117#
Đăng lúc 14-5-2012 15:22:37 | Chỉ xem của tác giả
phim càng ngày càng hay nhỉ?
mình thích anh chàng Emmet lắm lun ý
rất cá tính và chín chắn
nhưng cũng không kém phần lãng mạng
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

118#
Đăng lúc 14-5-2012 16:00:02 | Chỉ xem của tác giả
Haiz, ngay từ lúc đầu đã kết Bay rồi và bjo cũng vậy...Còn Dap thì ms đầu thấy thương thương, tội tội cơ mà sau thấy ghét, chẳng hiểu sao thấy Dap mới là người ích kỷ, quái j lúc nào cũng muốn cái kiểu lấy lòng gia đình kia mà chẳng bao h nghĩ đến cảm xúc bà mẹ đã nuôi mình, chuyện j cũng theo bố mẹ ruột mà chẳng quyết ý mình gì cả, mẹ nuôi bảo thế này thế nọ thì lại trách... yêu toàn phải mấy thằng điên, xong rồi h lại muốn cướp Em... đổ lỗi vớ vẩn...Điên nó rồi...>''<..

Bình luận

Bạn thử đặt mình vào hoàn cảnh như vậy để rồi nghĩ xem mình sẽ thế nào?  Đăng lúc 14-5-2012 04:55 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

119#
Đăng lúc 15-5-2012 22:06:34 | Chỉ xem của tác giả
Chẳng hẳn là fan nhưng mình thích Dap hơn hẳn.
Ừ thì Bay tốt thật, mình không phủ nhận. Bay nhạy cảm, Bay có tâm hồn nghệ sĩ, Bay quan tâm đến tâm trạng của người khác. Nhưng ai? Mình thực sự chưa thấy một lần nào Bay tỏ ra là một người con yêu bố mẹ nuôi của mình gì cả. Trong khi họ đã dựng xây cho Bay một cuộc sống tốt đến nhường nào! Không chỉ về vật chất, mà cả về tinh thần. Bay muốn vẽ, bố mẹ không cấm đoán mà ủng hộ (tất nhiên là có giới hạn vụ graffity), cho Bay thỏa sức thể hiện đam mê (có cả cái studio cơ mà) thậm chí còn vô cùng tự hào về Bay dù họ hoàn toàn không hiểu gì, không biết gì về nghệ thuật! Tính nết của cô nàng bố mẹ cũng chịu đủ cả. Bạn thử tưởng tượng một ngày con (trong tương lai) của bạn về nhà độp một cái “Con không phải là con ruột của bố mẹ”, thậm chí còn tỏ ra rất mãn nguyện, như được giải phóng từ một lời nguyền trong khi mình chăm bẵm, nuôi nấng bạn suốt bao năm thì bạn thấy thế nào? Bay nhạy cảm thật đấy, nhưng với bố mẹ nuôi thì chả mấy. Bay còn đang mải miết tìm kiếm, khám phá một thế giới của mình, một thế giới mà cô thấy mình “belong”, trong khi coi nhẹ cái gia đình kia của mình. Ừ, Bay đau khi thấy bố mẹ iêu Dap đấy, nhưng Bay có thử đặt vị trí của mình vào bố mẹ đâu. Nói thì hơi nặng, nhưng Bay vị kỉ quá. Dù không hề ưa cái cách Dap níu kéo Em, nhưng Bay cũng đâu có thánh thiện quá gì. Bay cấm Dap không cho đến với Liam, vậy Dap lại không thể cấm Bay thích Em được sao? Dap không đúng, nhưng Bay không phải là người có quyền nói Dap sai. Chắc gì tình cảm của Bay với Em không phải một phần do cái cố gắng tìm hiểu thế giới “đáng ra là của mình” làm xúc tác? Trước khi Em kiss Bay, không phải Bay cũng chẳng có tình cảm đặc biệt với Em sao? Liệu khi phải xa Em, Bay sẽ đau trong bao lâu? Quí Bay vì sự tốt bụng, chân thành nhưng Bay cuộc sống với Bay còn đơn giản chán, nếu so với Dap.
Bay sống cả mười mấy năm “don’t belong” vậy Dap thì sao? Khiếm thính, không phải cũng “don’t belong” như Bay à, thậm chí có khi còn khó khăn hơn í. Lúc nào cũng phải cố gắng để keep up với người nghe thông thường, nhất là cả gia đình mới, không biết chút gì về ăn hóa này. Nhưng Dap không phủ nhận cái xã hội mà Dap đang sống, cũng không phàn nàn, đổ tội cho hearing people như Em suốt ngày kêu: tired vì luôn phải keep up, don’t know what the joke is,… Tất nhiên, mọi người nhượng bộ với Dap hơn nhưng chẳng lẽ không phải vì Dap đã phải cố gắng để mọi người iêu quí mình à? Bạn bảo thế là giả tạo, không thành thật với bản thân mình. Nói như thế, ghét nhau cứ đánh nhau, chửi nhau đi, cố sống hòa bình làm j? Bay nghe thì nhiệt tình với việc tìm ông bố đấy, nhưng được một hồi thì bỏ luôn chứ gì. Dap ngày qua ngày giải mã, để cuối cùng nhận lại cái gì? Một bí mật như cái tát vào mặt. Một người cô yêu quí hết mình đã lừa dối cô suốt 13 NĂM. Giận lắm, nhưng thực sự cô có ghét người đó không? Không, không thể và cũng không hề. Mình thấy nhiều bạn nói thích quyết định của Regina,… nhưng mình thấy, lựa chọn đó của bà thuần túy là cho bản thân mình thôi. Mình biết ơn bà vì bà là người mẹ tuyệt vời nhất quả đất cho Dap, nhưng lúc đó, một đứa trẻ như Dap sẽ có thể có những cái gì từ một nhà như Kennish? Suy ngược lại, còn quá đau vì mình có cả bố và mẹ mà đều không nhận ra là mất con! Quá Ironic! Nếu thấy Dap có nhược điểm gì, có lẽ sẽ là Dap quá giữ mình, và quá lơ lửng, vì muốn tốt cho tất cả mọi người nên không biết mình muốn gì. Nên khi thấy Bay – một người chả baoh quan tâm đến những thứ như thế wins everything thì tất nhiên sẽ phản ứng thái quá thôi. Đùa chứ cả đời phải cố gắng mà mọi công sức đều kém cái người không thèm cố baoh thì có tức k? Nhưng cái chuyển đổi trong Dap lại quá không đúng lúc, mình thích Dap thế mà còn không thích nổi. Haizz…
Hi vọng trong tương lai 2 bạn chẻ sẽ có được cuộc sống của mình mà k ai phải đau khổ cả, nhất là bây h lại tranh giành Em thế này. Ai bảo thằng bé duyên quá cơ! {:438:} Chẹp chẹp!

P/s: ST ơi, cho em biết phim này có mấy season không ạ? Thấy TSC cancel mà hãi quá

Bình luận

Chắc chắn là không rồi vì đó là người thân của mình mà. Mình thấy biên kịch xây dựng tính cách Bay như vậy là khá logic và hợp lí đó chứ  Đăng lúc 16-5-2012 10:13 AM
Bạn nghĩ xem bạn có phải cố gắng cư xử đúng mực hay nói hơi khó nghe là lấy lòng bố mẹ của mình như cách mà Dap đang làm với nhà Kennish ko?  Đăng lúc 16-5-2012 10:11 AM
Mình nghĩ Bay cư xử vậy cũng khá logic đó chứ. Đối vs Bay bố mẹ là người thân thuộc nhất nên Bay có thể nói chuyện và hành động vô tư như vậy.  Đăng lúc 16-5-2012 10:09 AM
Trên wiki thấy để là s01 có 22 ep, hình như nsx mới thêm 10 tập nữa, tháng 9 tới là chiếu tiếp hay sao í!  Đăng lúc 15-5-2012 11:28 PM
Trên wiki thấy để là s01 có 22 ep, hình như nsx mới thêm 10 tập nữa, tháng 9 tới là chiếu tiếp hay sao í!  Đăng lúc 15-5-2012 11:28 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

120#
Đăng lúc 16-5-2012 15:03:19 | Chỉ xem của tác giả
nhna97 gửi lúc 15-5-2012 22:06
Chẳng hẳn là fan nhưng mình thích Dap hơn hẳn.
Ừ thì Bay tốt thật, mình không phủ nh ...

Bạn có lẽ đang phản ứng hơi mạnh về việc có bạn nói ghét Dap trong khi Bay - theo bạn thì cô ấy không tốt hơn gì thì lại được yêu thích. Đây là cảm nhận cá nhân của mỗi người thôi bạn ạ.
Nếu chỉ là 4 tập đầu tiên thì mình sẽ hoàn toàn đồng ý với bạn mà không cần suy nghĩ .Nhưng nếu xem hết 10 ( tất nhiên có thể bạn xem hết rồi thì mình sẽ không hiểu nhiều như bạn chăng? ) thì mình lại nghĩ khác bạn . Mình không ghét Dap  và mình cũng không vì thích Bay mà sẽ không nói khuyết điểm của cô ấy ,nên nhận xét của mình sẽ là khách quan .Nếu bạn nói Bay không quan tâm đến bố mẹ nuôi hay mọi người gì cả thì bạn hoàn toàn sai lầm. Bay tuy là  người thích tự do và luôn muốn tìm kiếm thế giới riêng , ngoại trừ những phút nông nổi ( có thể là đáng ghét ) ở 3 tập đầu nhưng không thể nói Bay không quan tâm đến mọi người.
1.Bay dù ghét các bữa tiệc của gia đình nhưng không bất chấp vì bản thân mà bỏ qua chúng. Tôn trọng bố mẹ vì vậy khi tìm lại được bố , có bạn trai : đều dẫn đến ra mắt gia đình chứ không hề muốn  lén lút giấu bố mẹ mãi.Thành thật với bố mẹ những cảm xúc của bản thân và mong họ thấu hiểu . Khi nhận được lời khuyên thì thực hiện theo .Dù không thích làm theo truyền thống gia đình trong sinh nhật nhưng cuối cùng thì vẫn làm .Như thế là đã là coi trọng gia đình và quan tâm đến cảm xúc của họ rồi.(Trong phim cũng đâu thiếu những cái ôm hôn , những lời chia sẻ  và với tính cách không kiểu cách thì Bay cũng  bộc lộ tình cảm với gia đình theo cách của riêng cô ấy - thứ mà người thân của cô ấy hiểu rõ nhất )
2. Lúc đầu không thích Dap nhưng dần dần đã chấp nhận cô và chia sẻ với cô bé như một người bạn đồng cảm . Tìm hiểu về gia đình mẹ ruột và khi biết gia đình đó khó khăn thì không tìm cách chối bỏ mà dần dần tiếp nhận và giúp họ vào ở nhà mình để 2 bên hiểu nhau.
3.Khi biết anh trai chơi cờ bạc  và dụ Dap đi theo (và cả ăn cắp đề thi ) thì đã ngăn cản và khuyên Dap không nên hùa theo kẻo gặp họa  - > quan tâm đến anh trai và cả Dap
4.Khi biết Dap gặp chuyện ở trường (làm cháy bếp và bị mọi người cười nhạo ) : an ủi và động viên Dap
5.Khi thấy Em bị điếc : không hề coi thường như những cô bạn gái khác mà đồng cảm và tìm cách hòa nhập
6. Khi hỏi Em và biết Dap tỏ tình với Em , đau lòng nhưng vẫn có ý chấp nhận và sẵn sàng rút lui nếu Em đồng ý tình cảm đó .
7. Có những lúc bỏ nhà đi vì tức giận hay nói những lời không được thân thiện nhưng sau đó đều biết nhận lỗi .

... Không kể nữa vì bấy nhiêu là đủ để nói Bay không hoàn toàn ích kỉ như bạn nói.Ít nhất là khi nói bắt Dap chia tay với Liam chỉ là phút tức giận chứ không thật lòng ( ngày hôm sau khi nói chuyện với Dap đã giải thích rồi).Có thể tính cách của cô ấy kì lạ bởi vì những người nhóm máu AB ( mình cũng AB ) có cách hành xử đôi lúc sốc nổi và khiến người khác không hiểu hết con người mình. Nói như vậy đấy , làm như vậy đấy nhưng có khi đó chỉ là những phút nóng giận , những phút nông nổi nên nói vậy để thỏa mãn tạm thời. Chính vì vậy hay làm tổn thương người khác.Đây là điều cần sửa. Còn mình chưa nhìn thấy thêm những khuyết điểm khác của cô ấy.Chính vì biết điều đó nên khi Dap nói không chịu thua Bay vì Bay đã bắt Dap chia tay Liam thì Bay đâu có phản ứng lại, vì Bay nhận ra sai lầm của mình nên mới không nói lại.
( Ngoài ra còn việc Bay hay Dap đôi lúc nghiêng về bố mẹ ruột của mình thì hiểu được vì họ cảm thấy có sự liên hệ với gia đình ruột thịt  và tự nhiên phát sinh cảm giác muốn bênh vực )

Mình chỉ xem toàn bộ , vừa xét chung vừa xét chi tiết nên đôi khi xem một chi tiết nào đó cảm thấy khó chịu nhưng xét khái quát thì vẫn thông cảm cho những nhân vật trong phim được.
"Bay nghe thì nhiệt tình với việc tìm ông bố đấy, nhưng được một hồi thì bỏ luôn chứ gì. Dap ngày qua ngày giải mã, để cuối cùng nhận lại cái gì?" -> Lại không đồng ý tiếp : Bay không hời hợt đến vậy đâu bạn. Không phải là bỏ cuộc kiểu như chán mà là khi rơi vào bế tắc thì không biết phải bấu víu vào điều gì để tìm kiếm tiếp. Bay giữ bức ảnh bà Regina mang bầu mình bên cạnh xe ô tô của bố và suốt ngày ngắm nó thể hiện một sự khao khát kiếm tìm : kiếm tìm người cha và thông qua đó hiểu thêm về con người của mình ở hiện tại. Còn Dap thì vừa yêu vừa hận , hận nhiều hơn yêu . Vừa muốn tìm nhưng lại sợ hãi, căm giận khi phải tìm lại và tìm thấy , muốn trốn tránh vết thương lòng của mình.Bằng chứng là Dap vẫn còn muốn nghe lời giải thích của ông bố dù kết cục vẫn là cô không đồng tình. Cô bé ấy chỉ muốn sự công bằng cho mình, muốn người cha đó phải thấy có lỗi với mình và biết rằng mình đã giận đến thế nào. Chứng tỏ ông ta có một vị trí nào đó trong tim cô.
Mình không trách Dap ở ý muốn đấu tranh giành tình cảm của Em nhưng không thích việc Dap không ý thức được hành động của mình.Như bạn nói là không biết mình muốn gì.
Còn cái việc tức vì mình cố gắng mà vẫn thua kém người khác thì có lẽ không hẳn. Có thể người bình thường thì như vậy nhưng với Dap - một người từ nhỏ đã biết mình mất mát hơn người khác , thua kém về một số mặt hơn người khác thì có lẽ không bị sốc nặng như người chưa bao giờ mất gì ( người luôn có mọi thứ ) mà đột nhiên lại bị mất một thứ quan trọng, bị thất bại .Có chăng phản ứng thái quá đó là do khi nhận ra mình muốn gì thì điều đó lại thuộc về người khác rồi và cộng thêm việc cha Bay trở về khiến tâm lý Dap không được ổn định nữa.Dap cũng giận Bay vì đem về người mà cô bé ấy phải tìm cách trốn tránh để quên đi vết thương lòng.
Nói chung mỗi nhân vật trong phim không ai hoàn hảo cả , như vậy thì mỗi tập phim mới có chi tiết để khai thác và phát triển .

Rate

thuongrabbit + 3 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách