Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Chich_bong
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2011] KIM LĂNG THẬP TAM THOA/ 陵十三钗/ Đồng Đại Vi, Nhiếp Viễn, Đậu Kiêu - Vietsub

[Lấy địa chỉ]
111#
Đăng lúc 27-2-2012 10:46:17 | Chỉ xem của tác giả
ko bit phim này the nao nhi                                                                                                                                
don xem
{:297:}

Bình luận

hi uh thì mình đợi down về rùi xem ma  Đăng lúc 27-2-2012 03:27 PM
có rồi mà đón xem gì bạn :D  Đăng lúc 27-2-2012 12:07 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

112#
Đăng lúc 1-3-2012 01:03:23 | Chỉ xem của tác giả
            Phim này, ban đầu, qua những gì giới thiệu trên báo chí nước nhà, thì có lẽ… mình sẽ không vội xem, cho dù có là đạo diễn Trương Nghệ Mưu đi chăng nữa. bởi lẽ, qua những hình ảnh trên báo, thì hình dung trong mình chính là : đây là một bộ phim về những kỹ nữ trong thời chiến tranh, những cảnh “nóng bỏng mắt”. có khi nào, lại là một phiên bản khác của “ Sắc giới” hay không, khi mà những cảnh nóng lấn át, được Pr để thu hút người xem, những đường cong lả lướt che đi cái cái sự thực tàn khốc, ác liệt, của chiến tranh, hay là một tình yêu và cảnh nóng không thể chấp được của hai người, - mà theo lời giới thiệu là “ mục sư và kỹ nữ” ???? . thời gian sau này thì mình cũng tương đối bất ngờ khi thấy các bạn làm sub phim này, trên thread lại còn treo một cái giải “ to đùng” – 300 cho bài cảm nhận hay.  Thú thật, chính xác là giải thưởng này khiến mình tò mò, không hiểu là một phim thế nào mà khiến các bạn trong sub team bỏ ra công sức làm sub, rồi lại còn treo giải lớn thế này? Thứ nhất vì tò mò, thứ hai vì ham hố, và thứ 3 vì tự tin, chậc, mình dư tuổi xem cảnh nóng từ lâu nên mới len lén vào xem thử.  Tuy nhiên, thật sự mà nói, đây là một movie tương đối đặc biệt với mình, mình xem khoảng 1/3 phim sau đó dừng lại một khoảng thời gian khá lâu. Không phải vì phim nhạt khiến người xem bỏ giữa chừng, mà cũng  không phải dạng  phim cuốn  hút mình khiến không rời mắt được. mình dừng lại, bởi mình thật sự cảm  thấy sợ, vô cùng kinh sợ cái cách con người đối xứ với nhau trong chiến tranh. Xem phim mà tự hỏi, con vật cũng không đến nỗi ăn thịt đồng loại, không lẽ trong chiến tranh, con người mất đi cái gọi là phần NGƯỜI, mà trở thành các CON thú đói khát đến mức thế ư?  Nhân văn ở đâu trong tâm hồn con người lúc ấy?  thật sự kinh sợ, những tiếng thét, tiếng gào cứ vang lên mãi, khiến mình phải tắt ngay, và không muốn xem tiếp. Sau một thời gian thì mình cũng xem xong trọng vẹn tác phẩm này

Nhìn chung, đây là một bộ phim về chiến tranh tương đối khác biệt so với các phim cùng thể loại.  thật sự mà nói, phim không tô đậm cái ý nghĩa anh hùng kiên trung bất khuất gì cả.  trong mắt mình, bộ phim đã diễn tả một cách khá sinh động, chân thật và thuyết phục  về cái tâm lý con người trong chiến tranh loạn lạc, cái tôi của các nhân và chung của tập thể.  Mình phải nói rằng, biên kịch, đạo diễn cực kỳ khéo léo khi chọn những nhân vật trung tâm là người phụ nữ.  thật sự mà nói, phụ nữ là một tập hợp của những mâu thuẫn, họ yếu đuối, mềm mại, nhưng cũng có khi rất cứng rắn, kiên cường, họ có khi chỉ biết lo cho mỗi gia đình mình, nhưng lại sẵn sàng hy sinh tất cả vì người thân chung quanh. Đố ai biết người, phụ nữ muốn gì.  Và trong tập hợp người phụ nữ đó, phim lại chia họ ra làm 2 trái ngược nhau,  một là những kỹ nữ- được cho là thấp hèn, gợi cảm,  và phần còn lại là những nữ sinh trẻ tuổi, trong trắng và có học.  và toàn bộ tập thể đó lại được đặc cạnh nhau trong một môi trường – càng không biết trêu đùa thế nào, họ lại cùng nhau xuất hiện tại một nơi- ngôi nhà của Chúa, nhà Thờ- nơi được coi là linh thiên va cao quý nhất. tuy nhiên nhà thờ đó, không có cha xứ, không có những lời răng dạy, giáo huấn, không có sự che chở, vị tha, tôn kính đối với đức Chúa , mà chỉ có những con người  với những suy nghĩ cá nhân, giành giật sự sống với nhau/ Đây chính là lúc câu chuyện bắt đầu với những mâu thuẫn và trái ngược như vậy.
Mở đầu phim là khung cảnh chiến tranh khá hoành tráng – nếu so sánh với các bộ phim Châu Á khác mình từng xem- nhưng, hỗn loạn. mình không phân biệt đâu là quân Trung Quốc, phát xít Nhật, chỉ nhận thấy cảnh loạn chạy nạn, tàn sát người không khả năng tự vệ. Và đểm nhấn trong đoạn này, chính là hình ảnh những người lính dũng cảm hy sinh, làm bia đỡ đạn cho nhau, từng bước tiếp cận quân thù. ỏ phân đoạn này, hình ảnh quay chậm, làm nổi bật lên sự anh dũng nhưng cũng không kém phần bi thương. Chủ nghĩa anh hùng trong chiến tranh không là đề tài mới, nhưng cách khai thác  bằng những góc máy quay trực tiếp, chậm trãi, âm thanh lắng đọng  khiến cho hình ảnh trởi nên rất bi hùng. Có lẽ, trong suốt phim, hình ảnh theo mình cho là đẹp nhất thuộc về những phân đoạn này.   

Sau khi mọi người trú nạn được trong nhà thờ, thì đúng là một mớ hỗn loạn thật sự đấy chứ. Không ít lần mình phải cau mày vì chẳng thể nào hiểu nỗi, những con người này nghĩ gì, dường như chiến tranh sát ngoài cửa kia, thế mà đối với những người may mắn trú ẩn trong nhà thờ thì lại tranh cãi, cau có vì những chuyện không đáng là gì so với sinh tử. các cô bé cãi nhau vì trách móc , anh chàng trông coi nhà thờ thì cứng ngắc, luôn miệng no no. người đến chôn cất thì chỉ tiền và rượu. và thậm chí, mình còn cáu hơn nữa khi những cô kỹ nữ chạy đến trốn vào thì lien tục bị chặn cửa, không cho phép bước chân vào nhà thờ. Phải chăn vì họ là kỹ nữ, và trong mắt của những người có học, có đạo đức cho rằng kỹ nữ là người thấp hèn, không phẩm giá, nên không được phép đến gần làm bẩn cái “trong sạch” của họ, trong nhà thờ linh thiêng này? Cái tôi bản thân của mỗi người quá lớn, không dung nạp được người khác, và một phần nào đó, trong mắt mình, họ trở nên ích kỷ, và tàn nhẫn ngay cả với người cùng dân tộc. Nói thế thì hơi quá, nhưng nếu đặc giả sử, những người kỹ nữ không phấn son lòe loẹt đó tự mình trèo tường vào, thì sẽ thêm mầy mạng không khả năng tự vệ sẽ bị giết ngay ngoài cổng? lúc đấy, mình thật sự không hiểu sao biên kịch và đạo diễn lại đặc mớ hỗn loạn này vào một nhà thờ- nơi cánh cửa của tôn giáo luôn mở rộng với mọi người, ai cũng có quyền bình đẳng trước chúa trời?  dường như, những con người đang tồn tại này không hề ý thức được, tòan bộ mức độ tàn ác , lãnh khốc của chiến tranh thì phải. Đỉnh điểm của mâu thuẫn là tranh cãi, đánh nhau chỉ vì việc vặt vãnh – không được dùng chung nước và kết thúc bởi phát đạn khi quân Nhật tràn vào nhà thờ. Đây quả thật là phân đoạn kinh khủng nhất mình từng xem, tiếng gào thét của các em học sinh, tiếng xé trách, lôi kéo của bọn quân Nhật, và thậm chí, ngay cả đến khi quân Nhật tập trung lính lại thì trong đầu mình chỉ có suy nghĩ. Đây không phải là người, như một bầy thú đói khát lâu ngày xông vào vậy, không nhân đạo, không có niềm tin tôn giáo, chi có tàn bạo và tình dục, có sự mất nhân tính. Đây không phải là người, chỉ là một bầy thú. Thậm chí, cho đến lúc John mặc áo thầy tu, phất lá cờ kêu gào dừng lại, chính giây phút đó, dường như đứng lại, và mình đã hy vọng biết bao nhiêu…. Nhưng rất tiếc, không có bàn tay tôn giáo, không có điều kỳ diệu.  

Trong cái mớ tối tăm đó, tính cách con người vì cộng đồng, vì cá nhân được đan xen và đối lập nhau. Có đoạn, mình rất giận cô con gái vì sao lại không ích kỷ một chút, không di theo ba, cái tôi, cái tự hào,  và không nhận thức sự thật trần trụi kia của bé. Mình giận vì cô bé không  hiểu được sự khó khăn vất vả, hy sinh cái danh dự chỉ vì muốn đưa con đi. Nhưng mình cũng hiểu cái lý tưởng cao cả, thà chết vinh hơn sống nhục. đứng về nhiều góc độ, mình tự hỏi, liệu sau này, trải qua bao vùi dập cuộc sống, cô bé ấy có dần trưởng thành hơn, ích kỷ hơn, không lý tưởng hóa mọi việc như thưở nhỏ ấy, có khi nào, cô bé ấy quay đầu lại với sự lựa chọn của mình không? Muốn các bạn, người không ruột rà, cùng sống hay gián tiếp lựa chọn tạo nên cái chết cho cha mình, người đã hy sinh tất cả vì con. Có thể người cha ấy bị người đời gọi là Hán gian, nhưng với con gái, ông là người tuyệt vời nhất, khi mà trong chiến tranh, người người bỏ nhau để thoát thân, thì ông chọn ở lại tìm cách cứu con. Hoặc, nếu nhìn ở một góc độ tâm lý khác về các cô kỹ nữ nhé. Họ có hể hứa mọt lời hứa không tưởng, thay các em học sinh đi. Nhưng những đoạn sau, phim cũng lại khắc họa rất rõ nét về cái chần chừ, lưỡng lự, băng khoăn của họ. tâm lý rất thực, cũng có lo sợ, cũng có chút hối hận, nhưng vẫn kiên quyết làm. Phim diễn tả rất thực, không anh hùng hay lý tưởng hóa sự hy sinh này .

Trong cái hiện thực tranh tối tranh sáng ấy, thiện ác, cá nhân tập thể đan xen, thì mình cũng rất thích một vài phút tô hồng, làm phim sáng lên, và cảm thấy rất ấm áp trong cái  không khí u ám của toàn phim. Mình thích giây phút anh hùng hóa khi người chiến sĩ hy sinh, mình cũng thích giây phút thi vị hóa lúc chỉ vì tiếng đàn mà liều mình. Tuy không thật, nhưng thật sự, cuộc sống đâu phải lúc nào cũng tăm tối vẫn tồn tại mơ mộng và hy vọng chứ.

Nếu nhìn chung trên toàn bộ phim, thì mình thích phim này, cá nhân mình nghĩ, không chỉ là một câu chuyện dễ hiểu, không phải là phim cao siêu , mang nhiều hàm ý, tuy nhiên đem lại cái nhìn rất đa diện và nhiều góc độ, nhiều suy nghĩ trái ngược với người xem. Bộ phim cứ như kể lại một giai đoạn lịch sử mà trong đó có những con người bình thường, những tính cách rất bình thường cùng tồn tại và lựa chọn. cách kết thúc phim rất đẹp và hoàn hảo. không cần biết kết cục của những người phụ nữ đó thế nào, nhưng họ mãi bất tử và đáng trân trọng trong suốt quãng đời còn lại của các em học sinh. Họ lóng lánh và đẹp một các mỹ miều và đầy quyến rũ như lần đầu tiên các em học sinh nhìn thấy họ qua tấm gương nhiều màu ở nhà thờ.

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 Thật sự vô cùng cảm ơn bạn vì đ.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

113#
 Tác giả| Đăng lúc 1-3-2012 09:39:37 | Chỉ xem của tác giả
myo gửi lúc 1-3-2012 01:03
Phim này, ban đầu, qua những gì giới thiệu trên báo chí nước nhà, thì có  ...

Hành động        Điểm thay đổi        Thông tin        Đổi thời hạn
Chuyển phát        K$T -100         đến myo Lồng ghép chuyển giap        2012-03-01 09:38

Cảm ơn bạn vì những chia sẻ của mình,
Hy vọng món quà nhỏ từ ST sẽ  khiến bạn vui {:420:}
hãy đón chờ những dự án tiếp theo của C movie nhé !{:444:}

Bình luận

chăm ghê chưa, thui mụ làm đi, bao giờ có cái mới invite ta nha, ta dọt đơi ;))  Đăng lúc 3-3-2012 12:55 PM
đấy, gọi nàng đc 1 câu xong lại mụ, bít thế ứ thèm nói =))) Canh me rình remind sao mà com nhanh thế hở mụ???  Đăng lúc 3-3-2012 12:37 PM
lâu lắm mới đc nghe Chích gọi nàng, thân thương làm sao ý, hí hí. Cuối tuần vui vẻ nhé nàng, :x  Đăng lúc 3-3-2012 12:24 PM
ko hiểu sao xem film này xong ta cứ lấn cấn nhớ tới 1cuốn sách hay đã đọc từ lâu, rất lâu rùi ý, mãi mới nhớ ra đó là TRÀ HOA NỮ của Alexandre Dumas con Chích ạ ...   Đăng lúc 3-3-2012 12:19 PM
ấy ấy, phản đối bạo lực Chích nhá, đừng ghét mà tội nghiệp ta.Từ giờ ta chừa rùi, chừa tới tận ... lần sau á :)) bao giờ có film mới hú ta bay vào rep liền :D   Đăng lúc 2-3-2012 08:45 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

114#
Đăng lúc 1-3-2012 16:25:30 | Chỉ xem của tác giả
ều ôi, hóa ra Chích là chủ thread film này, tui down lâu rùi mà ko để ý, mí lại bận nên down đó giờ mà đêm qua mới nghía đc, giờ rep phát để tks ST chăm chỉ nà, iu mọi người thế

Bình luận

ừ nàng hok dọt sếp oánh :D  Đăng lúc 3-3-2012 01:01 PM
hứ, ta đang làm sub nên onl chứ, tại..ta vừa đọc thấy có người tị nạnh với ta được ngủ nướng :))))))))))))  Đăng lúc 3-3-2012 12:49 PM
hả ta chẳng gọi nàng suốt còn gì :D :"> mụ nói làm ta ngại =))))))))))))))))))))))))))))))))  Đăng lúc 3-3-2012 12:27 PM
ừ đúng, đúng là có nét giống nhỉ nàng nhỉ :D  Đăng lúc 3-3-2012 12:22 PM
hứ, đạp mụ ghét mặt mụ =)))  Đăng lúc 1-3-2012 10:17 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

115#
Đăng lúc 2-3-2012 08:46:04 | Chỉ xem của tác giả
Chich_bong gửi lúc 1-3-2012 09:39
Hành động        Điểm thay đổi        Thông tin        Đổi thời hạn
Chuyển phát        K$T -100         đến myo Lồn ...

oh, cám ơn bạn nhé
hehe, cũng nhờ các bạn đã chọn sub một bộ phim hay và khó nhằn như thế chứ ^^.
ôi, cái công sub, dịch vất vả hơn nhiều, mình chỉ viết lại suy nghĩ của mình thôi, cũng có mục đích cả, 1 là cảm ơn các bạn đã dịch, 2 là động viên mọi người nà, chứ làm mà không có feedback thì mình nghĩ cũng hơi buồn, hehehe, mục đích thứ 3 là phải ủng hộ hết mình mới dụ khị có thêm phim mới, nhiều dự án nữa chứ. {:284:}, hehehe
cám ơn bạn nhiều nhé

Bình luận

hay lắm , hài :D  Đăng lúc 2-3-2012 09:27 AM
mình thích cái lý do của bạn ghê :D chờ nhé, tiện qua bên Dramma xem Office girls đi :D  Đăng lúc 2-3-2012 09:27 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

116#
Đăng lúc 12-4-2012 21:08:29 | Chỉ xem của tác giả
link die hết rồi bạn ơi :((.bạn có thể cho mình xin lại mấy cái link mediafire dc ko :((

Bình luận

bạn down bằng torrent nhé :)  Đăng lúc 12-4-2012 09:50 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

117#
Đăng lúc 2-5-2012 00:53:21 | Chỉ xem của tác giả
hì, down cũng lâu lâu rồi, nhưng hôm nay mới có cơ hội mở ra xem. Xem xong cũng lại muốn viết comment dù với mình mà nói, viết comment cho một phim Trung Quốc là rất đáng ngại và khó vì một bộ phim thường pha trộn rất nhiều những đặc sắc dụng tâm của đạo diễn cũng như quay phim. Kim Lăng Thập Tam Hoa cũng có những yếu tố như vậy nhưng so với nhiều phim của đạo diễn Trương mà mình đã xem - phim có cái nhìn trực tiếp và một câu chuyện giản dị hơn nhiều. Câu chuyện trong phim có vẻ còn nhạt nhòa hơn nhiều, vì mình xem phim này ngay sau khi xem lại Bá Vương Biệt Cơ - một huyền thoại của điện ảnh TQ. Hôm nay có cơ hội, lại phải ngồi xem lại phim một lần nữa để cảm lại cái hay của phim.
Mình xem khá nhiều phim của đạo diễn Trương, và yêu cái cách đạo diễn dùng mỗi bộ phim để kể một câu chuyện rất chân thực trừ bộ phim đáng thất vọng nhất của ông là Hoàng Kim Giáp ra. Thật tình cờ, đây là bộ phim thứ 10 mình xem của ông và cũng là bô phim giúp mình thoát khỏi ác cảm với Hoàng Kim Giáp. Ban đầu cũng k hào hứng lắm khi nghe về phim, bởi suy nghĩ - một bộ phim con cưng được đầu tư nhiều của TNM, k phải là một Hoàng Kim Giáp thứ hai chứ - k phải đạo diễn Trương vẫn muốn đi theo trào lưu làm phim hoa mỹ khó hiểu của các đạo diễn Trung mấy năm trước chứ. Tuy vậy xem xong rồi, xem lại lần nữa, mới lại cảm được cái phong cách kể một câu chuyện qua phim vốn có của TNM, mỗi tội lần này câu chuyện lần này k đi xuyên qua nhiều năm nhiều tháng như các phim trước đó mà chỉ vọn vẹn trong có vài ngày ngắn ngủi nhưng cũng kịp để cho người ta những ám ảnh dài lâu.
Ám ảnh nhất với mình có lẽ là tiêu đề bộ phim. Kim Lăng thập tam hoa - kể về mười ba bông hoa trong chiến tranh, mười ba bông hoa đó lẽ ra là mười ba cô học trò tại nhà thờ rồi cuối cùng lại thành ra đổi thành những cô kĩ nữ đóng giả. Người ta k biết uyên nguyên câu chuyện, có lẽ chỉ nhìn thấy những bi kịch và đáng thương cho những cô gái hi sinh cho cái nghiệt ngã của chiến tranh (thực ra ở đây, nhiều người nghĩ rằng bọn lính Nhật là điên loạn, nhưng theo mình thấy khi xem và đọc nhiều về chiến tranh thì thực ra chiến tranh mới là một thứ dịch bệnh điên loạn, bọn lính kia cũng chỉ là lây nhiễm mà thôi ). Nhưng người kể biết, người trong cuộc biết và khán giả biết thì câu chuyện đáng thấm đẫm nước mắt ấy hòa ra lại là một khúc anh hùng ca bi tráng. Mà nhân vật chính trong khúc anh hùng ca này lại là những cô gái, những cô gái ấy lại là những kĩ nữ - sống dễ dãi, k biết đến thế sự, vốn từ trước đến nay bị người ta khinh thường. Những cô gái ấy, thật đặc biệt cũng lại là anh hùng cứu những cô học trò cũng vốn nhìn họ như những kẻ thác loạn, vô sĩ thậm chí là bẩn thỉu đến mức k muốn dùng nhà tắm chung. Gọi họ là hoa của Kim Lăng, đạo diễn ngay từ đầu đã nói đến họ với một sự tôn trọng - k phải là những bông hoa cho người ta hái tùy tiện mà là những bông hoa đại diện của Kim Lăng. Rồi mạnh dạn đặt cạnh họ con số 13.(Kĩ nữ vốn là những người bị nhìn như thế nào, 13 vốn bị quan niệm như thế nào trong tâm trí người Trung Quốc) và tự hào gọi họ là những bông hoa của Kim Lăng

Bình luận

Kim lăng thập tam thoa bạn ạ, thoa là cái trâm cài đầu của phụ nữ và ám chỉ những cô kĩ nữ này  Đăng lúc 13-5-2012 10:27 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

118#
Đăng lúc 13-5-2012 19:28:50 | Chỉ xem của tác giả
phim hay quá. xem xong mình thấy rất khó chịu trong người. khóc mấy đoạn rồi mà vẫn k thấy đỡ. :D có bạn nào có pic của  film thì up lên cho m xin với nhé :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

119#
Đăng lúc 27-5-2012 23:27:04 | Chỉ xem của tác giả
hic hic xem phim xong mà buồn ơi là buồn
có phải mấy cô kĩ nữ ý đi xong rồi chết ko vì thấy mỗi cô cầm một mảnh gương
buồn cho mối tình của ông tây với cô xinh gái, thật là ngắn ngủi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

120#
Đăng lúc 18-6-2012 11:42:16 | Chỉ xem của tác giả
Xem lâu rồi nhưng hôm nay mới thèm bò vào đây viết
Tình viết vài dòng cho khuây khỏa.
Cơ bản là xem cũng lâu rồi nên cảm xúc cũng phai nhòa...

Phim hay {:301:}  Phải đúc kết một câu như thế.
Kết hợp đủ độ bi tráng và hào hùng.
Hào hùng ở hình ảnh chiến tranh tàn khốc mà vẫn lóe lên hình tượng những người anh hùng. Từ cô bé cắn răng chịu đau đỡ lưỡi lê cho bạn trong hầm ở đoạn đầu, đến những người lính cuối cùng của tiểu đội dùng thân mình làm bia để xông đến phá xe tăng, rồi cả anh linh cuối cùng hi sinh để cứu những cô gái, và cuối cùng là 14 người kỹ nữ hi sinh vì những đứa trẻ.

Bi tráng cũng ở chính những hình ảnh đấy. Đau đớn thay cho những con người ngã xuống bởi chiến tranh. Trong đó vẫn còn có những con người còn rất trẻ (những em gái, cậu lính trẻ được tiểu đội nhặt bên đường, và cả chính cậu bé duy nhất trong nhà thờ nữa).

Xem mà thấy chiến tranh đáng sợ quá. Sự thật đằng sau chiến tranh, ngoài cảnh bắn giết trên chiến trường là cảnh cướp-giết-hiếp những người dù chẳng liên quan gì đến cuộc chiến cũng vô tình trở thành nạn nhân vô tội Sự thật sau những con người tưởng văn minh, tiến bộ với khoa học kĩ thuật kia là bản chất ác thú, không có tình người, giết người man rợ... Sự thật sau những con người tưởng chừng như ích kỷ hám tiền lại là người cũng sẵn sàng liều mình bảo vệ người khác. Sự thật sau những cô gái kỹ nữ (hay còn bị người ngoài gọi một cách cay nghiệt hơn là "đĩ","điếm" tưởng chừng như lạnh lùng, ích kỷ thảo mai, lại đầy lòng yêu thương Có phải ai cũng có thể liều mình chạy đi trong bom đạn để lấy cuộn dây đàn về thay để đánh cho một người xa lạ trước khi lìa đời đâu. Cũng có phải ai cũng có thể dùng thân mình thay cho người khác dù biết là đi vào chỗ chết đâu. Buồn thay những người mà họ đi thay cho ấy trước ấy đều coi khinh họ Nhưng thế để thấy họ rộng lượng thế nào

Mình thích hình ảnh các cô kỹ nữ trước khi đi còn thủ sẵn vũ khí để sẵn sàng giết vài tên Nhật Tinh thần đấu tranh quật cường đáng ngưỡng mộ

Phải nói phim khai thác nội dung không phải là mới. Đề tài chiến tranh nhưng được biên kịch xoay vần thành một tác phẩm cảm động Các góc quay cũng đẹp. Đẹp nhất là mỗi lúc lấy cái nhìn qua khung cửa sổ đa sắc của nhà thờ. Lúc những người kỹ nữ bắt đầu bước vào nhà thờ được nhìn qua miếng kính đa sắc ấy cứ mờ mờ ảo ảo, tưởng chừng như, họ đúng là những huyền thoại (như lời cô bé nói). Cách khai thác nội tâm nhân vật cũng rất tuyệt Nói chung là mình rất thích tác phẩm này (mới đầu xem còn tưởng như chuyện những cô gái ở Ngã ba Đồng Lộc)

p/s:Lảm nhảm :"> mong mọi người thông cảm :">

Bình luận

Vâng :) e cũng có chơi vs ss Fi :"> Dân HP mình tài năng :-> *mặt hổ báo*  Đăng lúc 22-6-2012 06:50 PM
mình cũng ở HP này, trong nhà E có bé Xiaolinh cũng ở HP đó :) trên kites nhiều HP lắm :)  Đăng lúc 21-6-2012 08:53 PM
Dạ vâng. e ở HP ss ạ :) ss cũng ở HP ạ?  Đăng lúc 19-6-2012 05:57 PM
em có ở HP không thế em? nhìn nick...  Đăng lúc 18-6-2012 05:37 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách