Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: E-Muzik
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Event][Hết hạn nộp bài] Người phụ nữ của tôi ~ Nơi post bài dự thi

Đóng [Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 5-10-2012 14:22:03 | Xem tất
Bài dự thi "Người phụ nữ của tôi"
Nick Kites: fyfy_1710
Bạn thuộc nhà: Villa Cao Ốc Động Sói Tiểu mầm Aka {:444:}
Bài dự thi: Những câu nói bất hủ

Lúc đầu định viết 1 bài văn nhẹ nhàng nhưng tự nhiên bí đột xuất nên để dành khi nào có cảm hứng thì viết bởi thứ văn nhẹ nhàng, tình cảm, sâu sắc không phải văn của mình. Mình bộp chộp có sao nói vậy nên không biết chau chuốt ngôn từ, đã có ý định nhờ Mod del bài này đi thì tự nhiên tối qua ôn thi có 1 đám tự nhiên lôi đàn ra, ngồi giữa hành lang đi lại, hát đồng thanh, không phải tiếng Việt, vào đúng mùa ôn thi, tự nhiên nhớ câu của Mẹ mình, "Ở đâu cũng có anh hùng/ Ở đâu cũng có thằng khùng, thằng điên" *thực ra cũng không biết có phải câu của Mẹ không cơ mà lần đầu tiên nghe thấy là do Mẹ nói * nên mình quyết định viết về những câu nói độc nhất vô nhị của Mẹ mình {:444:}

Mẹ tớ có nhiều câu nói buồn cười lắm, Mẹ không được học nhiều nên câu Mẹ nói tự nhiên, dễ hiểu, nhưng nói câu nào là chuẩn câu đấy.

Có lần không nhớ vì sao mà tớ lại bảo mẹ cổ hủ, mẹ bảo, "cổ hủ thì sao? không có cổ làm sao có đầu?". thôi, hết cãi =.=

Có lần mẹ dẫn đi may quần, cái thời ấy thịnh hành quần ống loe, loe càng to càng mốt, cơ mà tớ thích ống đứng nên 1 mực đòi chú thợ may cắt quần ống đứng , Mẹ vừa cười vừa bảo, "chú đừng chấp nó, con này nó người âm lịch, chả biết tí văn minh nào đâu" =.= 9x xì tin như mình mà bị Mẹ 5x nói là chả văn minh tí nào, thật là quá mất mặt. Thôi thì ngậm ngùi ống loe. *Đấy, giờ thì ống càng nhỏ càng đẹp nhá, mình là người đi trước thời đại, người dương lịch 100% {:424:} *

Có lần khác, tớ với tụi bạn đang đá cầu ở sân, thì mấy anh trọ ở nhà bên cạnh hóng sang cái gì í, chả nhớ, tụi tớ lành cơ mà không hiền nên tất nhiên là cãi lại, đúng lúc ấy Mẹ về, mấy lão bảo Mẹ, "Bác ơi, bác thấy con gái bác máu không?". Mẹ tớ liền bảo, "Ơ, phải máu chứ, không có máu làm sao sống được"

Đấy, còn cái câu, "Ở đâu cũng có anh hùng, ở đâu cũng có thằng khùng thằng điên" thì chả nhớ nổi nguồn gốc xuất phát của nó nữa, nhưng chắc là nó cũng có cả 1 cái sự tích {:440:}

Mẹ tớ còn có tài bịa thơ nữa. Hồi lớp 2, trường mình có cái bài tập nối tiếp bài đồng dao, chả biết tớ viết cái gì mà nó ra cái câu "Nhà em còn bé/ em đang chán đây/ em đi trồng cây". Mẹ cầm bài của tớ rồi chém luôn "Nhà em còn bé, em đang chán đây, ngày mai em xây, cái nhà to tướng", em đi trồng cây chả hợp văn cảnh cái gì cả =.=

Câu nào Mẹ nói cũng vần như thơ í, ví dụ như câu "Hết mưa là nắng hửng lên thôi, hết khổ là vui vốn lẽ đời" nhưng có ngờ đâu, 2 câu đấy lại là câu đầu vs câu cuối của 1 bài thơ, Mẹ tớ thuộc có 2 câu nên ghép luôn, không ngờ nó vần như thế

Nói thế thôi chứ mẹ tớ toàn bịa thành ngữ tục ngữ í

Nhớ hồi lớp 4, 5 gì đấy, cô giáo cho bài văn về nhà, chả nhớ cái đề là gì cơ mà mình có xí xớn chèn thêm câu tục ngữ vào để ra vẻ ta đây hiểu biết, vì Mẹ tớ hay nói câu í mà, "Ốc chưa mang nổi mình ốc còn đòi mang gộc cho rêu" cô gạch luôn vào bài vì tội sáng tác tục ngữ, câu nguyên gốc của nó là "Ốc chưa mang nổi mình ốc còn đòi mang cọc cho rêu". Thành ngữ tục ngữ Mẹ chỉ nhớ mang máng rồi tự bịa thêm ra, như cái câu "Cây muốn lặng mà gió chẳng dừng" thì Mẹ tớ toàn mắng tớ thành "Cây không muốn lặng gió chẳng muốn ngừng" =.=

Bây giờ lớn rồi, cứ nhớ mấy câu Mẹ nói là buồn cười lắm. Thỉnh thoảng nhà mà như có chiến tranh lạnh là 2 chị em lại lôi ra trêu Mẹ, mỗi lần thế là Mẹ cười giòn tan, vì tụi con nhớ hết những câu Mẹ nói ^^.

Vì yêu cầu là người phụ nữ là nhân vật trung tâm nên tớ nghĩ thế này là đủ yêu cầu rồi nhỉ Giống bài văn chắp vá của bọn tiểu học. xí hổ quá {:439:}

Bình luận

kết quả:http://kites.vn/thread/-event-nguoi-phu-nu-toi-yeu-cong-bo-ket-qua-va-trao-giai-357487-1-1.html  Đăng lúc 17-10-2012 02:13 PM

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
phuong123 + 5 Bài viết hữu ích
vidic15 + 5 sói :x
Linh.Jenny + 5 ^^

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách