Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Chich_bong
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2011] KIM LĂNG THẬP TAM THOA/ 陵十三钗/ Đồng Đại Vi, Nhiếp Viễn, Đậu Kiêu - Vietsub

[Lấy địa chỉ]
91#
Đăng lúc 27-1-2012 22:26:33 | Chỉ xem của tác giả
Nói về diễn viên: thích bác Tây phim này ghê cơ. Xem lại hẳn bác ấy rất hài lòng vs vai diễn này. Nhân vật hay, diễn xuất rất ổn.

Ni Ni trong phim xinh, theo cái ảnh gần nhất mình thấy thì Ni Ni xinh hơn ngoài đời. Về cơ bản thì diễn xuất cũng được. Cơ bản là mang tiếng nữ chính cơ mà phim nhiều nhân vật quá, Ni Ni cũng ko được khắc họa đậm nét. Thích nhất Ni Ni lúc cắt tóc ngắn.

Thích em Thư Quyên phết, thoại ko nhiều, nhưng chỉ riêng ánh mắt cũng đủ thấy em khác biệt vs toàn bộ những nhân vật khác.

Mà cho mình hỏi, Nhiếp Viễn đóng vai nào vậy? Phim về các flowers và bác Tây chớ có thấy các bác nam nhi mấy đâu nhỉ:-?

Bình luận

vai phụ =)  Đăng lúc 28-1-2012 12:40 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

92#
Đăng lúc 28-1-2012 13:29:33 | Chỉ xem của tác giả
Vậy là ss đã xem song bộ phim này rồi Chích và Mỹ ạ!
Một bộ phim nặng nề quá!
Tuy nhiên rất hay và ý nghĩa. Cảnh quay cũng tuyệt nữa, đúng là phim của đạo diễn Trương có khác!
Lịch sử Trung Quốc bị Nhật chiếm đóng nó bi đát như thế nào thì ss ko hiểu rõ lắm, nhưng chiến tranh thì ko thể nào vui được!
Một câu chuyện cảm động của các cô gái điếm cùng với 1 anh chàng Tây làm nghề chôn cất cùng cố gắng bảo vệ 13 nữ sinh làm ss bị ám ảnh mãi. Nhất là cái cô Ngọc Mặc ấy. Đạo diễn Trương giỏi tìm người ghê, cô này đóng đạt quá, đúng phong cách của 1 cô gái điếm, nhưng lúc khác thì lại đúng là một phụ nữ bình thường, khao khát yêu và được yêu, tiếc rằng kết của của cô buồn quá...
Xem xong ss muốn viết rất dài để ủng hộ các em nhà mình đã vất vả làm phim và cũng hy vọng kiếm xèng của em Chích, hihi, nhưng chữ nghĩa nó chạy đâu hết rồi ấy, hoặc phim này ko đúng thể loại của ss nên cảm xúc nó ko tuôn trào được, các em thông cảm cho ss nhé!
Giá mà phim tươi sáng hơn chút thì có phải hay ko nhỉ?

Bình luận

phim valentine sẽ ấm áp, ko nặng nề, dễ thương, iem xem đi xem lại mấy lần mà vẫn thik, còn mít ướt nữa :">  Đăng lúc 30-1-2012 02:44 PM
ss biết rồi mà Chích ;)  Đăng lúc 28-1-2012 08:28 PM
dạ valentine sẽ có quà của tập đoàn say tình pro ss ơi =)))  Đăng lúc 28-1-2012 08:17 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

93#
Đăng lúc 29-1-2012 00:29:22 | Chỉ xem của tác giả
Xem 2/3 phim là chán không xem nữa, vào coment cho đỡ bức xúc. Một bộ phim tuy là nói về hiện thực   bối cảnh lịch sử nhưng lại kịch bản lại là giả tưởng do tác giả nghĩ ra. Theo lối mòn tư duy cầu toàn, hoàn mỹ lý tưởng của người Trung Quốc.
Quá nhiều nhân vật, nhiều tình huống và vấn đề thể hiện khiên cưỡng không logic. Ngoài 2-3 nhân vật chính được đạo diễn ưu ái cho nhiều đất diễn cho đáng đồng tiền cát xê và PR là có chút trí tuệ. Còn lại các nhân vật còn lại có đều có tính cách mờ nhạt na ná bảo thủ như nhau. Khó xử lý vì quá đông dân. (các chị oánh các em vì tranh nhau đi tắm, cả thành bị Nhật chiếm mà mấy đứa trẻ con không muốn các anh các chị ở cùng chỉ nhăm nhăm đuổi người đi kể cả lính tàu, trong khi thừa biết lính Nhật muốn gì và sẽ làm gì nếu có cơ hội, con gái thì trách bố làm Hán Gian, trong khi thừa biết nếu không vì nó bố nó đã cao chạy xa bay chứ còn luyến lưu gì cái thành Nam Kinh đổ nát, rồi thì chết vì dây đàn cái này tác giả quá phiêu vì muốn bắt trước phim nước ngoài :D).
Có lẽ tác giả và đạo diễn đã quá chú trọng vào số lượng nhưng cách nhào nặn thì phức tạp hóa và thừa thãi.
Hình ảnh dàn dựng đúng là hoành tráng, nhưng nói chung làm cho đẹp để giải trí thôi chứ ý nghĩa từ những pha bắn nhau hoành tráng không nhiều và có thể là cũ.
Nếu bạn xem những tác phẩm phim kinh điển nhiều nhân vật, thì cho dù số lượng nhân vật đông đến đâu thì sự xuất hiện của mỗi nhân vật đều có giá trị nội dung nhất định. Và những nhân vật đó có điểm dừng nhất định và hợp lý. Và nội dung thường bám theo các sự kiện có thật, có như thế tính logic khoa học hợp lý của bộ phim mới thuyết phục được người xem.
Còn khi đã bịa ra thì điều tối kỵ là ôm quá nhiều chi tiết vào trong 1 nội dung.
Nhiều người thương bị sự hoành tráng về tên tuổi đạo diễn, diễn viên, và kinh phí đầu tư thì cho đây là 1 phim hay. Nhưng nếu 1 đạo diễn Mỹ làm 1 phim như thế này bên Mỹ với chất lượng thế này thì chắc chắn ăn mâm xôi vàng. Nhưng vì là phim Trung Quốc nên nó được đặc cách tranh cử Oscar, thậm chí là đoạt giải.
Giống như Ngọa Hổ Tàng Long kỹ xảo và nội dung bình thường không có gì đặc sắc. Nhưng vì sự tự hào của cả 1 đất nước đông dân nhất thế giới tự nó sẽ thành Oscar.

Bình luận

Công nhận là bác Trương hơi thần thánh hóa, thần tượng hóa người TQ, cơ mà mình thấy phim rất có ý nghĩa, và BTC mâm xôi vàng ko dám liệt phim vào ds đâu:)) Cam đoan!   Đăng lúc 31-1-2012 08:56 PM
của Hollywood làm, đố làm ra được 1 bộ thế này đấy!Phim được thế này mà bạn kêu chỉ xứng mâm xôi vàng thì ko hiểuphải thế nào mới được Oscar đây??  Đăng lúc 31-1-2012 12:51 PM
đừng có áp đặt cách nhìn 1 cách chủ quan như thế! đọc com là đã cảm thấy bạn anti Tàu rõ ràng rồi... Vấn đề là với số tiền như thế mà cho 1 đạo diễn   Đăng lúc 31-1-2012 12:48 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

94#
Đăng lúc 29-1-2012 00:50:12 | Chỉ xem của tác giả
Phim này hay quá, cảm nhận được sự khốc liệt của chtr, cũng thấy sự kinh hoàng của thảm sát Nam Kinh.
Một anh Tây sang TQ chỉ với mục đích kiếm tiền, vậy mà khi trông thấy những đứa trẻ bị nguy hiểm tình thương của người cha trỗi dậy, anh đã sẵn sàng đứng lên bảo vệ những cô bé gái mới quen biết, và cả những con ng mới quen biết. Anh đã có cơ hội rõ ràng để bỏ trốn nhg đã phấn đấu đến cuối để bảo vệ cho ng khác ... thật tuyệt
Các chiến sỹ TQ cũng thế, họ hy sinh mình để bảo vệ ng dân, hy sinh mình chống giặc tới tận phút cuối, dù rằng biết làm vậy thì chỉ có 1 kết cục ...
Một cậu bé nhg chí hướng đã rất rõ ràng, mang trong tim 1 tình yêu cao cả, kiên quyết bảo vệ các bạn, hoàn thành tâm nguyện của ng Cha xứ đã cưu mang cứu cậu khỏi chết đói. Đoạn cuối, anh Tây hỏi cậu có mang theo vũ khí gì chưa, cậu nói rồi,và mình đoán chắc là 1 quyển kinh thánh :(
Các cô kỹ nữ, mỗi ng một hoàn cảnh đưa đẩy dẫn tới nghề nghiệp này, họ cũng sợ hãi, cũng mong muốn yêu và được yêu, cũng hy vọng có 1 mái nhà, một gia đình, nhg vượt lên tất cả, họ dám hy sinh bản thân để mong muốn cứu sống những cô gái trong sáng, như chính bản thân họ trước đây, cứu sống những hy vọng, những chồi non của đất nước.
Về sự tàn ác của binh lính nhật, mình ko còn lời nào để nói, thực sự quá dã man. Một phút khắc khoải của nỗi nhớ nhà, nhớ tổ quốc, nhg có lẽ vẫn là chưa đủ để vượt qua tham, sân, si để rồi hành động thật sự không chút tính người ...
Thật sự là 1 bộ phim hay và để lại ấn tượng sâu sắc cho mình. Thanksss ST nhìu :xxx

Bình luận

tksss bạn Chich_bong nhiều nhé, mình đc lên Amber nhờ 3K$T của bạn nè <3 thêm 1 lý do nữa để thik bộ phim nì hiiiii Have a great new week!!!!  Đăng lúc 5-2-2012 05:31 PM
tks bạn vì đã thích bộ phim và ủng hộ ST nhé :D  Đăng lúc 29-1-2012 09:09 AM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
Chich_bong + 3 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

95#
 Tác giả| Đăng lúc 29-1-2012 09:14:44 | Chỉ xem của tác giả
notvannghihuu gửi lúc 29-1-2012 00:29
Xem 2/3 phim là chán không xem nữa, vào coment cho đỡ bức xúc. Một bộ phim tuy là nói v ...

Nếu mình xem và đặt vào bối cảnh lịch sử đó, mình sống trong đó thì mình nghĩ xử xự của những cô gái nhỏ trong phim ( không cho ở chung, đuổi lính..) cũng là bình thường thôi bạn. Bạn thử nghĩ  lại cuộc chiến tranh ở Vn ta đi. Những cảnh đó có không? đuổi  lính và không bao che chắc chắn là không hiếm. Thậm chí còn có gia đình gọi bộ đội ta là Việt cộng nữa ý chứ và thấy thì run cầm cập

Tuy nhiên mỗi  người có một cảm nhận riêng về bộ phim, không thể áp đặt suy nghĩ của mình lên của người khác. Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ cảm nhận của mình
năm  mới vui vẻ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

96#
Đăng lúc 29-1-2012 13:19:24 | Chỉ xem của tác giả
Mấy vụ này em Chich không kêu gọi ss tham gia với nhỉ??? :D
ss down phim này về coi đã nhé!!!
Có vẻ hào hứng với 300$ quá cơ!!!! :D

PS: sẽ edit sau khi coi phim!!! :D

Bình luận

ss cố gắng nhé  Đăng lúc 29-1-2012 04:21 PM
em có gọi mờ lâu ròi mờ ss ơi =))  Đăng lúc 29-1-2012 04:20 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

97#
Đăng lúc 29-1-2012 13:24:25 | Chỉ xem của tác giả
notvannghihuu gửi lúc 29-1-2012 00:29
Xem 2/3 phim là chán không xem nữa, vào coment cho đỡ bức xúc. Một bộ phim tuy là nói v ...

theo mình thì bạn nhận xét chỉ dựa trên bản thân và thời gian hiện đại chứ ko nhìn vào thời thế. bây h có thế có người còn thông cảm cho gái điếm bị xô đẩy làm cái nghề đấy, chứ thời trước, trong 1 xã hội nho giáo thì làm kĩ nữ là rất đáng khinh và bị ghét, nữa rằng bản thân chính bọn họ cũng chở nên ghê gớm để tự bảo vệ bản thân trước người đời. e nhỏ ko cho kĩ nữ dùng phòng tắm có thể hiểu, chính vì những suy nghĩ được truyền từ đời nầy sang đời khác nên trẻ con cũng khinh kĩ nữ, mà những cô kĩ nữ cũng đâu có vừa, cũng đôi co. còn về anh lính, mấy e nhỏ đâu có tỏ thái độ ko cho anh ý ở lại, 2 bên thậm chí còn ko gặp nhau trực tiếp ngoài chi tiết lúc ở ngoài phố họ cứu mấy ẻm và lúc anh lính sót lại để đôi giày trc cửa, căn bản ko hề có các e ko cho trú cùng; còn nếu bạn nói mấy cô kĩ nữ đuổi anh lính, thì bạn chỉ cần xem thêm 1 chút là sẽ thấy mặc ngọc xin lỗi anh ý, vì kĩ nữ nhiều khi ko để ý đến người khác, vì chính bản thân họ cũng đâu có ai quan tâm? còn về ông bố, xin hỏi trẻ con 12 tuổi, có phải ai cũng hiểu cho người lớn, làm việc bất đắc dĩ vì mình? về chi tiết dây đàn, bạn nên biết khi  con người ta ước ao điều j thì sẽ cố để thực hiện dù có là hành động liều lĩnh, vì muốn đàn 1 bản thật hay cho e nhỏ xấu số sắp chết nên cô kĩ nữ mới liều như vậy, đấy là vì người ta quan tâm nhau..

Bình luận

bạn nói rất hay :D  Đăng lúc 29-1-2012 04:22 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
Chich_bong + 3 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

98#
Đăng lúc 31-1-2012 20:53:32 | Chỉ xem của tác giả
Hnay lang thang ngồi xem đc cái chương trình về Đồng Đại Vi, hóa ra bác này đóng rất nhiều phim mà mình đã xem, cơ mà toàn nhầm vs Lục Nghị và Lí Á Bằng, thành ra nhìn mặt quen mà ko biết tên{:307:}

Vai diễn của bác Đồng nhìn nho nhỏ thế, cơ mà hóa ra lại là 1 vai rất cực khổ cả nhà ạ. Bác ấy phải dành nhiều thời gian để tập luyện sao cho giống như một lính chỉ huy, xong rồi phải hóa trang máu me be bét, rửa mãi ko sạch cho mấy cảnh diễn bắn nhau, nhất là cảnh hi sinh. Thấy khoe là bác Trương bảo nếu có cơ hội rất muốn được tiếp tục hợp tác; còn Tôn Lệ (đóng cùng Ngọc quan âm, thú thật đến giờ vẫn ko hiểu phim Ngọc quan âm nói về cái gì ) thì bảo mới sinh em bé, đáng ra ko được ko, nhưng phá lệ khóc liền 2 tiếng, từ lúc chỉ huy Lí hô đánh cho đến lúc chỉ huy Lí hi sinh (đoạn này chị í nhỡ miệng bảo là Đại Vi hi sinh ).

Nói chung đây là 1 vai diễn ko nhiều thoại, nhưng rất ấn tượng.

Bình luận

công nhận là giống Lục Nghị, còn giống Lí Á Bằng ở đôi mắt  Đăng lúc 31-1-2012 08:56 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

99#
Đăng lúc 5-2-2012 00:15:47 | Chỉ xem của tác giả
Mình thấy đây là một bộ phim rất hay. Nói thật, đến bây giờ, thậm chí người Nhật vẫn còn không công nhận chính xác những điều họ đã làm ở Nam Kinh. Những bức ảnh lưu lại một cách chân thực con số người chết. Khiến cho họ không thể nào không thừa nhận mà thôi. Nhưng thử hỏi nếu không có những bức ảnh ấy, liệu người Nhật có thừa nhận quá trình thảm sát không ?
Khi mình xem phim này, mình đã khóc rất nhiều. Có khá là nhiều điểm hao hao giống nhau vs ' Thảm sát Mỹ Lai' của Việt Nam mình. Nói thật, nhiều lúc con người quá tàn nhẫn. Không hiểu ai đã nói 1 câu quote thế này, mà mình không thể nào quên đc. '' con người là loài vật xấu xí nhất '' . Dù sao đi nữa, mình thực sự không muốn chấp nhận sự thực sau khi xem xong bộ phim này, thậm chí ko đủ dũng cảm để tải về máy, bởi vì đơn giản cảm thấy hoàn toàn khó chịu.
Những người con gái trong phim khổ quá. Nếu như nói rằng lính Nhật bóc lột, tàn phá của cải của dân chúng thôi không thì có lẽ bản thân mình đã không cảm thấy kinh tởm đến thể. Một sự kinh tởm mà mình cũng chẳng biết diễn đạt ra sao.
Cái đoạn cuối phim, ông người nhật tặng cho linh mục con mèo ( mang biểu hiện may mắn ) của nhật bản, làm mình muốn phì cười. Đạo diễn thật sự tài tình, phải nói thật tài tình để làm nên một bộ phim như thế. Nếu như nói về tính chân thực, thì bộ phim chưa đủ chân thực, bởi vì thực tế còn tàn nhẫn hơn nhiều. Nếu như mà làm phim thật, thì đây đã chẳng phải là một bộ phim về đề tài chiến tranh- tâm lý mà phải là 1 bộ phim KINH DỊ. Nhưng bộ phim đã có đủ những yếu tố cần và đủ, đủ để chuyển tải đến người xem hàm ý của đạo diễn, và những gì đạo diễn mong muốn về bộ phim.
Những người lính nhật giàu văn hóa là thế, giàu truyền thông đến thế cơ mà. Nhưng khi con người muốn làm điều ác, thì chẳng hiểu văn hóa họ ở đâu, và truyền thông của họ bay về đâu ? .Tự nhiên sau khi xem phim này, mình thấy một thế giới hoàn toàn khác. Đừng nghĩ rằng quá khứ sẽ không tiếp diễn... Tự nhiên mình chẳng tin con người nữa.  

Bình luận

Hiện tại là một món quà hãy cứ tin tưởng và vui sống nha bạn  Đăng lúc 5-2-2012 12:27 AM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

100#
Đăng lúc 5-2-2012 09:43:27 | Chỉ xem của tác giả
Phim nay xem kha la hay, da doi lau lam roi de download. Thanks admin nhieu, hy vong se co nhieu phim hay :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách