Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Chich_bong
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2011] KIM LĂNG THẬP TAM THOA/ 陵十三钗/ Đồng Đại Vi, Nhiếp Viễn, Đậu Kiêu - Vietsub

[Lấy địa chỉ]
81#
Đăng lúc 17-1-2012 22:53:25 | Chỉ xem của tác giả
Phim hay và mang lại nhiều cảm xúc. Mỗi nhân vật trong fim đều nổi bật với những hình ảnh khác nhau. Bao trùm lên hết là chất nhân văn truyền đạt lòng yêu thương con người, qua hình ảnh của những cô bé lúc đầu còn khinh miệt những kĩ nữ sau đó rồi vẫn bảo vệ, hiểu và cảm phục họ, qua hình ảnh của cậu bé George Trị - dũng cảm, chịu trách nhiệm, qua hình ảnh những ng lính bỏ mạng vì đất nước và nhân dân, xúc động nhất là hình ảnh 13 kĩ nữ anh hùng chịu hy sinh bản thân vì ng khác. Thích nv Ngọc Mặc thực sự, dù đoạn đầu Ni Ni đóng chưa đạt lắm trong việc truyền tải cảm xúc nhưng càng về sau càng ổn. Cảnh trong phim rất thực, nhiều trường đoạn có thể nói là ám ảnh người xem như mình...
Cảm giác sau khi xem phim này ko còn là thích nữa mà là 1 sự ngưỡng mộ dành cho đoàn làm phim, cho diễn viên và nhất là cho lịch sử TQ và những nhân vậti anh hùng như vậy. Phải nói DĐ Trương Nghệ Mưu phát hiện nhiều thế hệ dv nữ mà ai cũng đẹp theo nét riêng của mình từ Củng Lợi, Chương Tử Di, Chu Đông Vũ hay tới h là Ni Ni.
Thanks subteam rất nhiều.

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +1 Thu lại Lý do
Chich_bong + 1 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

82#
 Tác giả| Đăng lúc 17-1-2012 22:59:36 | Chỉ xem của tác giả
NghiDK gửi lúc 17-1-2012 22:53
Phim hay và mang lại nhiều cảm xúc. Mỗi nhân vật trong fim đều nổi bật với những hình ...

Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ cảm xúc khi xem phim
Đúng là có nhiều đoạn ám ảnh cái đoạn chiếc dây dàn nhuốm máu
và cái đoạn trước đó  nữa...
Nhưng từ những cảnh đau thương đó mà càng làm rõ lên khí chất của người dân TQ ngay những nữ sinh tu viện, đến cậu bé George Trị
Cậu bé trị là nhân vật mình thích nhất trong phim..trẻ con đấy, mà cương nghị đấy
tks bạn vì đã ủng hộ phim

Bình luận

accept rùi ý  Đăng lúc 18-1-2012 03:47 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

83#
Đăng lúc 18-1-2012 13:00:39 | Chỉ xem của tác giả
Chich_bong gửi lúc 17-1-2012 21:48
Thế hử, nói chung đúng là cứ bảo bọn Tàu nó thâm nhưng thâm ở đây là thâm thúy ...

Cho ta link nàng ơi. Dạo này ko có film của anh già với sis Ah nên fai la liếm chỗ khác ngay heeeeeeeeeeeeeeeee{:290:}{:309:}

Bình luận

he he kết bạn đê rồi ta mời vào nhà ta ná  Đăng lúc 18-1-2012 01:32 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

84#
 Tác giả| Đăng lúc 19-1-2012 14:39:43 | Chỉ xem của tác giả
sweetnovember07 gửi lúc 18-1-2012 13:00
Cho ta link nàng ơi. Dạo này ko có film của anh già với sis Ah nên fai la liếm chỗ khá ...

Nài tối nay vào nhà ta tám nhá nàng nhá
nàng sẽ được gặp ss Tear he he

Bình luận

Á á, cho mình xin cái link đi :)  Đăng lúc 19-1-2012 02:40 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

85#
Đăng lúc 21-1-2012 21:43:07 | Chỉ xem của tác giả
mọi người ơi cho mình hỏi đậu kiêu trong  phim này đóng vai nào vậy
coi cả phim rồi mà ko nhận ra mặt mũi oppa đâu
phim hay lắm
cảm động lắm
cả hai phim gần đây nhất của trương nghệ mưu mình xem là chuyện tình cây táo gai với phim này đều rất hay
thích đậu kiêu cũng từ đây mà ra cả

Bình luận

=))  Đăng lúc 21-1-2012 10:34 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

86#
Đăng lúc 23-1-2012 12:33:00 | Chỉ xem của tác giả
Đã xem xong Kim lăng thập tam hoa.
Nhưng mà thật sự, mình có hơi thất vọng. Từ đầu tới cuối phim, mình ko khóc ở 1 cảnh nào.
Ko thể phủ nhận, bộ phim là một bức tranh của trường phái hiện thực: đó là chiến tranh, là phát xít Nhật, là nỗi đau ám ảnh mỗi con người Nam Kinh thời kì đó.
Trên đống hoang tàn đổ nát của Nam Kinh, ta chỉ toàn thấy mùi tanh của máu, mùi kinh tởm tỏa ra từ bọn phát xít. Dưới bàn tay của đạo diễn Trương, quả thật chúng không phải là người, thậm chí 2 chữ cầm thú cũng không thể so sánh với chúng.
Có điều, trong tình thế chiến tranh loạn lạc thế này. Thì số phận của những con người bị bỏ lại phía sau, thật ra đều giống nhau cả. Dù họ có là người tây, là kĩ nữ hay đám học sinh nữ tự cho bản thân mình thanh cao hơn những cô kĩ nữ kia. Khi lũ Nhật tràn vào, tai nghe mắt chứng kiến những hành động ghê tởm của chúng, thì chuyện xích lại gần nhau của những con người kia chẳng phải rất đỗi bình thường sao?
Hầu như mọi tình tiết và diễn biến tâm trạng của nhân vật đều rất dễ đoán ra. Dễ biết được kết cục của câu chuyện. Thậm chí, mình thấy nội dung phim không tròn mạch, nó hơi rời rạc. Vì thế khó mà thấy cảm động được.
Lịch sử được viết nên bởi người chiến thắng, ngẫm ra nỗi đau mà dân tộc Trung Hoa phải chịu cũng chưa thể so sánh với nỗi đau của người Việt ta. Mỹ đâu phải phát xít cũng trút hàng tấn bom xuống miền Bắc, không phải vào bất cứ căn cứ quân sự nào mà vào nhà thương, trường học, nơi sinh hoạt sản xuất của dân thường. Bọn chúng bắn giết làng Mỹ Lai, giết cả 1 em bé mới 5 tuổi đang nằm che cho đứa em nó dưới làn đạn nhìn chúng với ánh mắt van lơn. Là khi chúng hãm hiếp và bắn giết con gái nước ta. Là khi chúng cầm mảnh xác của 1 anh lính Việt cộng mà vui vẻ chụp hình. Và cả tuyên bố sẽ biến miền Bắc ta trở về thời kì đồ đá. Ở VN ta, đã có rất nhiều Nam Kinh thời kì đen tối ấy. Thế nên, đã là kẻ xâm lược, bản chất đều giống nhau mà thôi.

P/S: chích ới! Ta chỉ nói thật cảm xúc của ta thui, nàng đừng buồn nhé!

Bình luận

Và đất nước nào cũng có những người anh hùng mà:)  Đăng lúc 27-1-2012 10:17 PM
TQ nó chỉ bị bọn Nhật hành hạ thôi, còn VN mình thì hết Pháp lại Nhật rồi đến Mĩ, những kẻ gây ra chiến tranh phi nghĩa thì đều đáng hận như nhau  Đăng lúc 27-1-2012 10:16 PM
@pandora: Mỗi người một cảm nhận. Bạn nói đúng, VN ta chưa làm được những phim như vậy. Những gì tôi thấy lại là từ phim tài liệu của nước ngoài  Đăng lúc 27-1-2012 09:41 PM
mà nỗi đau thì chả thể nào đem ra mà đong đếm thiệt hơn được đâu... Vẫn mong chờ vào ĐA VN một ngày ko xa lắm~~~~~  Đăng lúc 27-1-2012 06:44 PM
Thế VN có làm đc những phim thế này để lớp trẻ sinh ra sau khi đất nước hòa bình như mình hiểu thế nào là nỗi đau chiến tranh ko?  Đăng lúc 27-1-2012 06:43 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +2 Thu lại Lý do
Chich_bong + 2 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

87#
Đăng lúc 26-1-2012 14:56:21 | Chỉ xem của tác giả
không hổ danh là Trương Nghệ Mưu! 1 bộ film rất hay và cảm động! Nói thực trong các film mới down về,nhìn poster film nè là mềnh chưa mún xem nhất, nhưng ko ngờ nó lại là hay nhất! "Long Mông phi giáp" cũng quá bthuong, nội dung quá cũ!

Bình luận

cảm ơn bạn vì đã thích bộ phim ^ ^  Đăng lúc 26-1-2012 09:22 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

88#
Đăng lúc 26-1-2012 19:35:26 | Chỉ xem của tác giả
Wow! Một bộ phim thật sự rất hay. Những con người rất dũng cảm. Những kĩ nữ dù biết mình sẽ chết nhưng sẵn sàng hi sinh cho các học sinh. Rất buồn. George thật sự là một con người phi thường, sẵn sàng hi sinh cho mọi người. Bây giờ mình đã hiểu vì sao người Trung Quốc rất ghét người Nhật. Họ thật độc ác, kinh khủng. Hồi trc tới giờ lần đầu tiên trong đời mình mới kinh sợ ng Nhật đến như vậy. Quả thật Trương Nghệ Mưu là một đạo diễn tài năng

Bình luận

tks bạn vì đã thích bộ phim =))  Đăng lúc 26-1-2012 09:23 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

89#
Đăng lúc 27-1-2012 03:26:40 | Chỉ xem của tác giả
Mình không ghét người Trung Quốc, dù trong lịch sử họ giết ta không ít.
Mình cũng chẳng hận người Nhật Bản, dù họ đã giết 2 triệu đồng bào ta.
Với mình mỗi dân tộc đều có cái hay, cái dở, cái tốt đẹp, cái bệnh, cơ bản là thời đại mở cửa, nhân loại tiếp xúc và gần nhau hơn, chúng ta phải học hỏi và bình đẳng với ngoại nhân, học họ đấy nhưng đừng đề cao họ quá.
Khi xem bộ phim này (dù chưa xem), mình nghĩ chúng ta nên gạt bỏ những tư tưởng thù hằn dân tộc để cảm thụ 1 tác phẩm.
Đã từng xem loạt phim Hắc Thái Dương Men Behind the Sun của Hong Kong những năm 90, thế nên mình không lạ gì sự tàn ác của quân đội Nhật với người TQ. Hắc Thái Dương tập 4, Thảm sát Nam Kinh là 1 phim cấp 3 (Rate III - NC-17) là sự tận cùng trong phong cách bạo lực của các nhà làm phim Hong Kong. Phim không có nội dung, nó chỉ giống như một bộ phim với những câu chuyện rời rạc được ghi lại khắp Nam Kinh trong vụ thảm sát. Với những góc quay tả thực như cưỡng hiếp tập thể, chém giết, cưỡng ép loạn luân, chém đầu, nó đã khiến mình ám ảnh 1 thời gian rất dài. Tuy vậy, mình khuyên các bạn không nên xem phim này, Kim Lăng Thập Tam Thoa là quá đủ để biết nỗi đau của Nam Kinh.

Bình luận

Với bàn tay của Trương Nghệ Mưu KLTTT là quá đủ để hình dung ;)))  Đăng lúc 27-1-2012 12:28 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +2 Thu lại Lý do
Chich_bong + 2 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

90#
Đăng lúc 27-1-2012 22:11:32 | Chỉ xem của tác giả
Đúng là xem phim ko khóc òa lên, nhưng đủ để rơm rớm.
Lúc đầu nhìn tên Trung là Kim Lăng thập tam hoa vs tên Anh Nanking's heroes thấy kì quặc
Cơ mà xem xong thì thấy tên Anh rất là chuẩn và hợp lí.
Nếu tên Anh chỉ ca ngợi 13 người kĩ nữ (và cả Geo nữa) thì tên Anh đã ca ngợi đầy đủ tất cả.

Những người lính dũng cảm: họ hoàn toàn có thể rút ra khỏi Nam Kinh an toàn, nhưng để cứu mấy cô học sinh đã chấp nhận bỏ mạng; người chỉ huy họ Lí, bất chấp nguy hiểm để người đồng đội nhỏ được chết yên lành, bất chấp nguy hiểm, mạng sống để bảo vệ đồng bào; cuối cùng dùng hết sức lực còn sót để tiêu diệt càng nhiều tên địch càng tốt (ngoài can đảm còn là sự thông minh)

14 người kĩ nữ thì khỏi nói rồi. Đậu Khấu vì muốn một người em được ra đi thanh thản mà mất mạng, Hương Lan vì cứu Đậu Khấu mà dốc chút sức tàn kìm chân thằng Nhật,...

Mấy cô học trò nhỏ nếu ko có họ thì 14 người kĩ nữ đã mất mạng.

Ông người Mĩ, lúc đầu vì tiền, cuối cùng cũng vì nghĩa mà bất chấp nguy hiểm.

Cảm động nhất là George Trị. Lúc đầu là "kẻ hèn nhát", nhưng vào lúc sinh tử lại thể hiện đúng bản lĩnh của một người đàn ông, một người anh hùng.

Nói tóm lại là phim hay.

P/s: Người TQ ko thể ghét người Nhật vì phát xít Nhật và người Nhật ko giống nhau.
Đất nước nào cũng có những người anh hùng, cũng có những kẻ gian ác đồi bại. Đứng ở thời đại và hoàn cảnh lịch sử nào thì sẽ có cách nhìn và phán xét tương ứng.
Nobody's perfect!!! (Vẫn ghét Tàu:D)

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách